Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้ค่อแลน 2เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้ค่อแลน 2เครื่อง

คือผมมีคอม2เครื่อง เครื่องแม่ win 7 32bit เครื่องลูกwin xp สายแลนมี3สาย หัวแยกRJ45ซื้อเพราะมันถูกกว่าสวิตช์ ขั้นแรกผมต่อแลนจากเครื่องแม่เข้าหัวแยกแล้วต่อแลนจากหัวแยกเข้าrouter zyxel 3BB. ก็เล่นเน็ตได้ธรรมดา ก็เลยหาวิธีแชร์เน็ตในเว็บต่างๆ เขาบอกให้เซต IP เครื่องแม่เป็น 192.168.0.1 ไม่แน่ใจว่าถูกไม๊นะครับ แต่ทำตามเขานั่นแหละ แล้วเน็ตก็หลุดครับ เลยตั้งเป็น IP auto เหมือนเดิมเน็ตค่อยติด แล้วพอเอาสายแลนจากอีกเครื่องต่อเข้ากับหัวแยกอีกรู เน็ตมีสัญญาณครับ แต่เล่นไม่ได้ -*- ก็เลยลองต่อสายแลนตรงจากเครื่องแม่เข้าเครื่องลูก แล้วลองเล่นDotA แบนกันดู เห็นห้องครับ แต่เข้าเล่นไม่ได้ ทั้งๆที่เล่นอยู่หอกับเพื่อนบ่อยแต่อยู่หอใช้router ในการแยกแลน แล้วก็ไม่ได้เซตค่าไรด้วย ก็เล่นแลนกันได้ เล่นเน็ตกันก็ได้ เล่นอยากรู้ว่าเปนเพราะ หัวแยกรึป่าวครับ หรือเพราะอะไรขอความกรุณาด้วยนะครับ พอดีปิดเทอมเลยย้ายครับกลับบ้านอ่ะครับ แล้วขอรายละเอียดในการเซตทั้งเครื่องแม่ และลูกด้วยนะครับ ยิ่งเป็นรูปยิ่งดีครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ...

วาดภาพคร่าวๆได้มั้ยครับ

Comment

Comment

ตอนนี้ที่กำลังต่ออยู่มีแค่เครื่องแม่ หัวแยกแล้วก็router ครับ ต่อเครื่องลูกที่หัวแยกก็ไม่ได้ เน็ตหลุด เหมือนกันครับ ช่วยหน่อยนะครับ
        Last edited by 7ormula1; 1 Oct 2010, 15:37:45.

Comment

หัวแยกแบบนั้นมันเอามาแทน switch ได้ที่ไหนละ -0-

Comment

55+ ทราบแล้วผม งั้นไปตอบอีกกระทู้ให้หน่อยครับ

Comment

Working...
            X