Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามกับเซียนทั่งหลาย PSU & SINk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามกับเซียนทั่งหลาย PSU & SINk

ผมอยากจะเปลี่ยน PSU สักอัน คือผมเคยถามไปกรุทู้เก่าๆแล้ว
    Seasonic x กับ TAGAN BZ ผมเห็นราคาแล้วแต่อยากขอคำปรึกสาครับ
    ไอ 2 ตัวนี้ คุ้มไหมที่จะซื้อ SS ไปเลย กับเสียตังน้อยๆเล่น BZ ไปก่อน เพราะ มันอายุมันอาจจะพอๆกัน

เห็นเทคโนโลยี้ไปไวมาก ผมเลยเลือกที่จะเปลียน PSU ก่อนซึ่งมันคงไม่ไปเร็วมากนัก

คำถาม
    1.คุ้มไหมจะเปลี่ยนเป็น SS เลย หรือเล่นBZไปดีกว่าถูกกว่า อายุพอๆกันไหม
    2.sink 212+ กับ Xigmatek red scorpion อันไหนเย็นกว่า
    3.sink เปลี่ยนพัดลมเองได้ไหม (คิดว่าได้)

ขอโทษนะครับที่ถามซ่ำซาก ^^ ขอบคุณ

ความเห็นส่วนตัว โดยปกติแล้ว PSU เป็นของที่ไม่ควรประหยัด ซื้อมาทีใช้ได้ยาว

ดังนั้น ถ้าเงินถึง ผมเลือกตัวที่ดีกว่าครับ ซึ่งในกรณีนี้ ก็จะเลือก seasonic ครับ

Comment

1.ถ้าอยากคุ้มๆเล่นScytheครับ ราคาเกินนี้ก็เกินจำเป็นหมด ยกเว้นเงินถึง มองแต่คุณภาพเล่นSeaSไป
      2.พอๆกันครับ กินหกันไม่มาก ตกรุ่นแล้วทั้งคู่
      3.เอาราคาพัดลมไป+เพิ่มซื้อตัวใหม่กว่า

Comment

BZ ก็ไม่ได้ขี้เหล่อะไรครับ ถ้ามีงบประมาณจำกัด อยากเซฟเงินส่วนของ PSU ไปใช้ส่วนอื่น

Comment

1. X ได้เปรียบเรื่องการกินไฟต่ำและไฟนิ่ง เสียงเงียบ แต่ BZ ก็ไม่ได้ห่วยอะไรถึงขนาดน่าเป็นห่วง ก็แล้วแต่จะเลือกเพราะราคาต่างกันหลายอยู่
          2. เท่าที่ลองใช้ที่ 2 ตัว เรื่องอุณหภูมิ ไม่ต่างกันนัก(เหมือน red scorpion จะนำนิดๆ) ตัว red scorpion ได้เปรียบเรื่องพัดลมเงียบกว่า(ลองเทียบกันตัวๆแล้ว เพราะใช้อยู่ทั้ง 2 ตัว)และพัดลมมีไฟให้ ,ส่วน 212+ ได้เปรียบเรื่องขายึด sink ทำได้ดีกว่า และสามารถหันข้างได้บน AMD (ของ red scorpion เดิมๆหันไม่ได้ ต้องโมเอา) รวมถึงขายึด sink ของ red scorpion เดิมนั้นรองรับแค่ AMD และ Intel 775 ส่วนของ 212+ นั้นรองรับทั้ง AMD และ Intel 775, 1156, 1366 (ของ red scorpion จะรองรับ 1156 1366 ต้องหา Crossbow เพิ่มเอา)
          3. พัดลมเปลี่ยนได้ทั้ง 2 รุ่นครับ ขนาด 120mm
          Last edited by Snake; 1 Oct 2010, 18:19:28.

Comment

ขอบคุณทุกเสียงนะคับ

Comment

Working...
            X