overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35
    OverclockZone Member

Default ช่วยเช็คเครื่องทีครับ !!!! เกิดปัญหาล่ะ

ผมหัดประกอบคอมเองเครื่องแรกน่ะครับ
    แต่พอประกอบเสร็จกลับเล่นเกมส์ไม่ค่อยได้เลย
    มีอาการค้าง(ค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลยอ่ะ)ต้องจิ้ม restart อย่างเดียว
    เช่น call of duty , Jucied 2 , Point Blank เป็นต้น

นี่สเป็คเครื่องผมครับ
    CPU : AMD Athlon II X2 245 Processor 2.90 GHz
    RAM : Kingtons DDR2 2G
    VGA : NVIDIA GeForce 9500 GT
    M/B : A780GM-A
    PSU : 450 วัตต์

ปัญหาที่ผมเจอมันเป็นที่อะไรแล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    Last edited by Jeep_Jop; 3 Oct 2010 at 14:14:15.

อืม น่าจะเปนที่การระบายความร้อนน่ะ หรือไม่ก้อPSU ไม่พอ PSU watt แท้หรือป่าวละ ถ้าใช่ก้อลองเช็คดูว่าลืมเสียบสายพัดลมcpu หรือป่าว
    ปล. ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไม่ใช่กูรู

OverclockZone Member PaiGaLiL's Avatar
    พระราม2 กรุงเทพ

psu จ่ายไฟไม่นิ่งหรือเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    แต่เคยลองเอา PSU ขอเพื่อนที่วัตต์สูงๆมาใส่แล้วก็ยังเป็นอยู่ครับ
    Last edited by Jeep_Jop; 1 Oct 2010 at 19:09:30.

OverclockZone Member PaiGaLiL's Avatar
    พระราม2 กรุงเทพ

โหลดโปรแกรมเช็คความร้อนเช็คดูครับ

แรมมี 2 แถวหรือเปล่า ถ้า 2 ลองใส่ทีละแถวดู

OverclockZone Member Sn0w_Man's Avatar
    ปทุมธานีครับ..!!

อาการนี้น่าจะเป็นที่ Windows ครับลองลง Windows ใหม่หรือหาแผ่นใหม่มาลงดูครับ

เช็คความร้อนแล้วน่าจะปรกติครับผม
    CPU = 30-35
    VGA = 58-60
    M/B = 45

Windows เคยลองลงใหม่แล้วครับไม่หาย (เป็นเหมือนเดิม)

เป็นไปได้ไหมที่ AMD จะไม่ซับพอต์รกับ GeForce
    เพราะเห็นส่วนใหญ่ AMD จะจับคู่กับ ATI

เคยลองถอดการ์จอออกแล้วใช้ออนบอร์ดปรากฏว่าเล่นได้ครับ(ออนบอร์ดเป็น ATI)แต่มันเล่นกราฟฟิกสูงไม่ได้อ่ะ
    Last edited by Jeep_Jop; 1 Oct 2010 at 21:09:42.

OverclockZone Member PeaceB's Avatar

Quote Originally Posted by Jeep_Jop View Post
    เช็คความร้อนแล้วน่าจะปรกติครับผม
    CPU = 30-35
    VGA = 58-60
    M/B = 45

Windows เคยลองลงใหม่แล้วครับไม่หาย (เป็นเหมือนเดิม)

เป็นไปได้ไหมที่ AMD จะไม่ซับพอต์รกับ GeForce
    เพราะเห็นส่วนใหญ่ AMD จะจับคู่กับ ATI

เคยลองถอดการ์จอออกแล้วใช้ออนบอร์ดปรากฏว่าเล่นได้ครับ(ออนบอร์ดเป็น ATI)แต่มันเล่นกราฟฟิกสูงไม่ได้อ่ะ
    ไม่เกี่ยวเลยซักนิด

ถ้าเล่นออนบอร์ดได้ แสดงว่าไดร์เวอร์การ์ดจอมีปัญหา ลองโหลดตัวล่าสุดจากเว็บแล้วลงใหม่ดู

ลองลงไดร์เวอร์แล้วครับ ไม่ได้ผลครับ(ไม่หายอ่ะ)

เรื่องสเป็คนี่ซับพอร์ตกันดีแล้วใช่ไหมครับ?

OverclockZone Member noopetchy's Avatar
    กรุงเทพ พระราม2

ลองถอดการ์ดจอแล้วเสียบใหม่ดูยังครับ บางทีจุดเล็กๆ ที่เราลืมมองไปนะครับ
    ผมเคยเป็นครั้งนึง เหมือนกับเสียบไม่เข้าที่มัน พอเข้าวินโดว์ใช้ซักพักแล้วมันก็ค้าง
    หรือโหลดเกมก็จะค้าง ถ้าไม่หาย ผมว่าลองหาการ์ดจอมาเทสดูนะครับ หรือไม่ก็เอาการ์ดจอไปเสียบเครื่องอื่นเทสดู
    อาจจะเจอการ์ดจอหลุด QC มาก็ได้นะครับ

OverclockZone Member beertd's Avatar

ถอดcpuมาเช็ดเเลวลองทาซิลิโคนใหม่+ramเอายางลบมาลบ

ประกอบเอง ต้องเช็คทุกรายละเอียดครับ
    เช็คไปเรื่อยๆทีละปัญหาเลยคับเอาให้ผ่านไปทีละอัน
    จะได้ไม่เสียเวลางมคับ
    หรือไม่ถ้างั้นก็ส่งร้านครับ =.="

Quote Originally Posted by noopetchy View Post
    ลองถอดการ์ดจอแล้วเสียบใหม่ดูยังครับ บางทีจุดเล็กๆ ที่เราลืมมองไปนะครับ
    ผมเคยเป็นครั้งนึง เหมือนกับเสียบไม่เข้าที่มัน พอเข้าวินโดว์ใช้ซักพักแล้วมันก็ค้าง
    หรือโหลดเกมก็จะค้าง ถ้าไม่หาย ผมว่าลองหาการ์ดจอมาเทสดูนะครับ หรือไม่ก็เอาการ์ดจอไปเสียบเครื่องอื่นเทสดู
    อาจจะเจอการ์ดจอหลุด QC มาก็ได้นะครับ
    หลุด QC คือไรอ่ะครับ
    การ์ดจอตัวนี้ผมเพิ่งจะไปเครมมาครับเพราะทีแรกนึกว่าการ์ดจอร์มันเสีย แต่พอเครมแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
    Last edited by Jeep_Jop; 1 Oct 2010 at 21:56:22.

nipon-p
    Guest

ของผมก้อแปลกๆนะ Athlon II x4 630 กับ Asrock n68c-s ucc DDR2

ถ้าปรับ bios default (ไม่ปรับอะไรเลย) พอเปิดเครื่องแป๊บเดียวมันดับเองเลยครับ

แต่ถ้า clock (ทดแรม/ปรับตัวคูณ/เพิ่มไฟ) ไป 3.0-3.5 ดันใช้งานปกติไม่มีดับเทส Lix 100 รอบผ่านอีกต่างหาก

อ่อ ผมใช้ 9600GT มันก้อเข้ากับAMD ไม่มีปัญหานี่ครับ

ช่วยด้วยครับ Up!!!

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

ให้ลอง ใช้ Windows7 ลงแต่ไดร์เวอร์ การ์จอ ออนบอร์ดไม่ต้องลง ลองดูครับ

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

Quote Originally Posted by Jeep_Jop View Post
    หลุด QC คือไรอ่ะครับ
    การ์ดจอตัวนี้ผมเพิ่งจะไปเครมมาครับเพราะทีแรกนึกว่าการ์ดจอร์มันเสีย แต่พอเครมแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
    Quality Control ครับ หลุด QC คือ การควบคุมคุณภาพการผลิตที่ไม่ได้ตามมาตรฐานที่วางไว้ครับ คือมีความผิดพลาดนั่นเองตรวจสอบไม่ดี

เริ่มต้นใหม่เลยครับ ตั้งแต่ Clear cmos จนถึงลงวินโดว์ใหม่ครับ

ลองเช็คฮาร์ดดิส
    กับลองเปลี่ยนแผ่นด้วยครับ

หรือว่าจะมีปัญหาคอขวดป่าวครับ (เห็นมีหลายท่านที่จัดสเป็คเองแล้วเป็นกัน)
    ช่วยดูสเป็คของผมให้ทีดิครับว่าติดคอขวดไหม

OverclockZone Member poonxfx's Avatar

ลง win ใหม่

ลองเปลื่ยนแผ่นที่จะลงด้วย

บางที่แผ่นบางอันไม่สมบูรณ์

ลง Windows ใหม่แล้วครับ ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่เลยจะเลือกตัวไหนดีครับ(เน้นเล่นเกมส์ครับเครื่องนี้)
    Last edited by Jeep_Jop; 2 Oct 2010 at 19:46:16.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks