Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Windows7] โน๊ตบุ๊คจะปิดหน้าจอแต่ให้เครื่องทำงานไปปกติทำไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Windows7] โน๊ตบุ๊คจะปิดหน้าจอแต่ให้เครื่องทำงานไปปกติทำไงครับ?

ใน Windows7 ถ้าผมต้องการจะปิดหน้าจอของเครื่องโน๊ตบุค แต่ให้ตัวเครื่อง(HDD)ทำงานไปปกติทำไงครับ คือผมไม่อยากให้มันเปลืองแบตเตอรรี่เวลาที่ผม เปิดโหลดบิทไว้ หรือตอนฟังเพลงอย่างเดียวอ่ะครับ รบกวนช่วยบอกวิธีตั้งค่าด้วยนะครับ

ล่างขวาที่เป็นรูปแบต กดเข้าไป power option (ประมาณนี้ครับ) กด setting จะมี2แบบ balanced กับ power saver ก็แล้วแต่ท่านจะตั้งอันไหนก็กดที่ change plan setting
    ส่วนที่จะปิดหน้าจอก็ turn off display ปรับให้มันเหลือน้อยๆส่วนที่จะให้คอมทำงานต่อไปก็ Put the computer to sleep ปรับแล้วแต่จะให้มันทำงานกี่ ชม หรือ นาที

Comment

Originally posted by edminkung View Post
      ล่างขวาที่เป็นรูปแบต กดเข้าไป power option (ประมาณนี้ครับ) กด setting จะมี2แบบ balanced กับ power saver ก็แล้วแต่ท่านจะตั้งอันไหนก็กดที่ change plan setting
      ส่วนที่จะปิดหน้าจอก็ turn off display ปรับให้มันเหลือน้อยๆส่วนที่จะให้คอมทำงานต่อไปก็ Put the computer to sleep ปรับแล้วแต่จะให้มันทำงานกี่ ชม หรือ นาที
      ขอบคุณพี่มากครับ

Comment

Turn off LCD เลยครับโปรแกรมเล็กๆๆๆดับเบิ้ลคลิกแล้วจอจะปิดไปถ้าขยับเม้าส์ จอจะเปิด ลองดูครับ

http://www.thaiware.com/main/info.php?id=10253

Comment

อีกวิธีนึงนะครับ สามารถปิดฝาลงไป แต่เครื่องยังทำงานอยู่ได้เลย

1.กดที่รูปแบตด้านล่าง > More power options
          2.คลิป Choose what closing the lid does
          3.ปรับที่ช่อง When I close the lid เป็น Do Nothing
          4.คลิก Save changes

ถ้าตั้งแบบนี้..เวลาไม่ใช้งานก็พับจอลงได้เลยครับ แต่เครื่องยังทำงานอยู่ตลอด...เปิดฝาขึ้นมาก็เล่นต่อได้เลย
          ถ้าตั้งเป็น sleep เครื่องจะพักงานทุกอย่างไป ถ้าโหลดบิตไว้มันก็หยุดหมด

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆความคิดเห็นนะครับ มีประโยชน์จริงๆ ^^

Comment

Working...
            X