Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows 7 หลับ(จอดำมืด) กลางอากาศ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ รายละเอียดด้านในครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows 7 หลับ(จอดำมืด) กลางอากาศ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ รายละเอียดด้านในครับ

ผมขอเล่ารายละเอียดแบบละเอียดๆหน่อยนะครับ ผมเพิ่งหัดมาใช้วินโดว์ 7 เป็นครั้งแรกครับ แต่ก่อนใช้วินโดว์ XP ไม่เคยเจออาการแบบนี้ครับ

ผมใช้วินโดว์ 7 ตัวนี้ครับ Windows 7 ULTIMATE x86 x64 Integrated September 2010 OEM DVD-BIE และมันแถมตัว Loader Ver 1.9.2 มาด้วย ผมลงแบบ 64 บิต พอลงเสร็จมันก็ activated(ไม่แน่ใจว่าเขียนถูกรึเปล่า) ให้อัตโนมัติครับ ใช้ได้ตลอด ผมเลยไม่ได้ลงตัวที่มันแถมมาให้ด้วย คือตัว Windows 7 Loader Ver 1.9.2 By - Daz (x86 & x64) น่ะครับ

แล้วที่นี่ผมก็ใช้งานตามปกติครับ เล่นไปได้ 1-2 วัน สักพักผมเข้าเว็ปเกมส์ต่างๆ เว็ปอื่นๆอีก ดูจะปกติ แต่ที่นี้ผมจะลงไปซักผ้าด้านล่าง ประมาน 10-15 นาที โดยปล่อยคอมให้อยู่ที่หน้าเว็ปที่เปิด พอเสร็จจากงานขึ้นมา ก็เห็นหน้าจอคอมมันดำมืด เห็นแต่ไฟที่ปุ่มเปิด-ปิดจอมันกะพริบ อาการลักษณะเหมือนตั้งสแตนบาย แต่ผมไม่ได้ตั้งสแตนบายไว้ ปรับเป็น Never หมด ผมลองขยับเม้าส์ดู มันก็ไม่หาย กดที่แป้นคีย์บอร์ดมันก็ไม่หาย ที่จะทำให้หายคือต้องกดปุ่มรีสตาร์ทเครื่องใหม่ถึงหาย อาการนี้ผมเกรงว่ามันจะมาหลับอีก เลยมาถามเพื่อนๆ อาจมีคนเป็นลักษณะเดียวกันครับ

อาการหลับ จอดำมืด ขยับไม่ได้ ที่เล่ามาทั้งหมด มันเกี่ยวกับผมไม่ได้ลงตัว Windows 7 Loader Ver 1.9.2 By - Daz (x86 & x64) ที่แถมมาด้วย รึเปล่าครับ

มีเพื่อนๆคนไหน มีอาการเดียวกันกับผมบ้างมั้ยครับ โปรดช่วยแนะนำวิธีแก้หรือสาเหตุผมหน่อยนะครับ ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ ที่เล่ามาซะละเอียดขนาดนี้ เพราะต้องการความช่วยเหลือจริงๆครับ

แล้วตัว Windows 7 Loader Ver 1.9.2 มันช่วยแก้อะไรได้บ้างเหรอครับ

เครื่องที่ใช้เป็นเครื่อง PC ครับ ไม่ใช่ โน๊ตบุ๊ค ครับ

ผิดพลาดอะไร ขออภัยด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by KengInMaKa; 1 Oct 2010, 21:28:35.

Herbinate ครับ ปกติ
    กดสวิตเปิดคอมมันเข้าหน้าล็อกออนใช่มั้ยครับ
    ถ้าเป็นแบบนี้ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

Originally posted by korebirth View Post
      Herbinate ครับ ปกติ
      กดสวิตเปิดคอมมันเข้าหน้าล็อกออนใช่มั้ยครับ
      ถ้าเป็นแบบนี้ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร
      ไม่ใช่ครับ ไม่เข้าที่หน้าจอล็อคออนครับ ดำมืดดื้อๆเลยครับ ขยับอะไรจอก็ยังมืดอยู่แบบนั้นครับ ต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่ถึงหายครับ ส่วนตัว Herbinate มันตั้งเป็น Never อยู่แล้วครับ แล้วตัว hybrid sleep ก็ตั้งเป็น off ครับ เครื่องที่ใช้เป็น PC ครับ
      Last edited by KengInMaKa; 1 Oct 2010, 21:29:19.

Comment

เคยอ่ะนะ....จำไม่ได้ว่าแก้ยังงัย...ยังงัยลอง uninstall ไดรฟเวอร์สุ่มๆ ว่าการ์ดจอ ออกดู แล้วลงไดร์ฟเวอร์ใหม่จากแผ่น เพราะบางดีเปิด Auto update ไว้ มันจะลงไดร์ฟเวอร์ที่มีปัญหา
        บางตัวนะครับ ต้องลองๆ ดู...นะ หรือ ไม่รอท่านเทพมาตอบ

Comment

อาการนี้ ไปเคลมกาดจอมาวันนี้เลย อาการดังนี้ นั่งดูเวปเพลินๆ อยู่ดีๆ ภาพหายไป พัดลมกาดจอ หมุน 100% ทำยังไงก้กลับวินโด้ไม่ได้ นอกจากกด รีสตาท์ หรือ กดปิดละเปิดใหม่ อาการดังนี้มั้ยคับ ถ้าใช่ แนะนำถอดกาดจอ มาและนำไปเคลมคับ หรือ ลองยืม PSU ท่านอื่นๆมาใส่ดู / ซื้อรุ่นใหญ่ยาวๆไปเลยจะดีกว่า

เพราะผมเอ ก้กำลังจะเปลี่ยน PSU ถ้าปัญหานี้ยังไม่หายขาด

Comment

Originally posted by joutboo View Post
            เคยอ่ะนะ....จำไม่ได้ว่าแก้ยังงัย...ยังงัยลอง uninstall ไดรฟเวอร์สุ่มๆ ว่าการ์ดจอ ออกดู แล้วลงไดร์ฟเวอร์ใหม่จากแผ่น เพราะบางดีเปิด Auto update ไว้ มันจะลงไดร์ฟเวอร์ที่มีปัญหา
            บางตัวนะครับ ต้องลองๆ ดู...นะ หรือ ไม่รอท่านเทพมาตอบ
            ปัญหามันเกิดจากไดร์เวอร์การ์ดจอรึเปล่าครับ ตอนที่ผมลงวินโดว์ใหม่ๆ ผมก็ลบไดร์เวอร์การ์ดจอที่วินโดว์มันหาให้ แล้วมาลงตัวที่ตัวเองหามาเอง รู้สึกจะเป็น 258.96 นี่แหละครับ วินโดว์ตัวนี้ผมปิดอัพเดทอัตโนมัติตั้งแต่ลงวินโดว์เสร็จๆใหม่ๆเลยครับ ขอบคุณมากๆที่แนะนำนะครับ

Originally posted by tstcfr4w View Post
            อาการนี้ ไปเคลมกาดจอมาวันนี้เลย อาการดังนี้ นั่งดูเวปเพลินๆ อยู่ดีๆ ภาพหายไป พัดลมกาดจอ หมุน 100% ทำยังไงก้กลับวินโด้ไม่ได้ นอกจากกด รีสตาท์ หรือ กดปิดละเปิดใหม่ อาการดังนี้มั้ยคับ ถ้าใช่ แนะนำถอดกาดจอ มาและนำไปเคลมคับ หรือ ลองยืม PSU ท่านอื่นๆมาใส่ดู / ซื้อรุ่นใหญ่ยาวๆไปเลยจะดีกว่า

เพราะผมเอ ก้กำลังจะเปลี่ยน PSU ถ้าปัญหานี้ยังไม่หายขาด
            ตอนที่เป็นผมก็ไม่เห็นนะครับ พอขึ้นมาดู หน้าจอมันดำมืด อุปกรณ์ทุกอย่างยังทำงานตามปกติเหมือนเดิมครับ อาการลักษณะเหมือนสแตนบายไว้ ขยับเม้าส์ก็ไม่หาย ก่อนใช้วินโดว์ 7 ผมใช้ Xp มาก่อน อาการเหล่านี้ไม่เคยเกิดขึ้นเลยครับ พอลงวินโดว์ 7 ได้1-2วันก็เป็นมาทันทีครับ พอลงเสร็จผมก็แทบไม่ค่อยได้เล่นคอมเลยครับ เพิ่งมาเป็นบ่ายๆวันนี้นี่เองครับ ขอบคุณมากๆที่แนะนำนะครับ

Comment

มันจะมีที่ปรับ 2 ที่นะครับ ใน Personalization กับ Power Options

Comment

Originally posted by BEG!TSU View Post
                มันจะมีที่ปรับ 2 ที่นะครับ ใน Personalization กับ Power Options
                ช่วง Power Options ตรงนี้หาเจอครับ แต่ตรงคลิกขวาเลือก Personalization แล้ว เข้าไปปรับตรงไหนต่อครับ หาไม่เจอครับ รบกวนบอกที่ครับว่ามันอยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับที่แนะนำ

Comment

ผมเคยลง win 7 ใช้มาสักระยะ 2-3 เดือนมันจะมีอาการแปลกคลายๆอาร์ดแวร์เสียงเช่น เสียงจะบี้ ดูหนังสีเพี้ยน เล่นดีวีดีภาพลาย สักพัก blue screen เลยคิดว่าเป็นฮาร์แวร์เสียเงินไปหลายตัง สุดท้ายลง xp ปกติคับผม

Comment

มันมี standby หน้าจอ กับ standby เครื่อง (ของผม ถ้า Standby เครื่อง มันจะดับหมดเลย)
                    แต่ถ้าใช้อยู่แล้วหลับกลางอากาศ ก็เอาการ์ดจอไปให้ที่ศูนย์เช็คดูครับ ถ้ายังมีประกัน (ผมเคยเป็นมาแล้วกับ GTX 460)

Comment

แล้วมาลง Windows Loader ทีหลังรึยังครับ

Comment

Working...
                      X