overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default กำลังจะซื้อ Notebook ครับรบกวนขอคำเเนะนำ

ตอนนี้กำลังจะซื้อ Notebook ครับ เรียน วิศวะ ปี 3 ตอนนี้ปิดเทอมเเต่เทอมหน้ามีวิชาต้องใช้คอมช่วยทำงาน เเละ ปี 4 ก็ต้องทำโปรเจค์ก็ต้องใช้คอมอีก เลยกำลังจะตัดสินใจซื้อ Notebook สักเครื่องเเล้วคิดว่าอยากได้ Mac เพราะชอบส่วนตัวอยู่เเล้ว เเต่คิดว่าจะไปหิ้วเข้ามาจากเมื่องนอกเพราะมีเพื่อนพ่อเค้ากำลังจะกลับมาพอดีเลยกะฝากก 555+ เเต่ก็มีติดอยู่ตรงนึงคือ เเม่ผมนี้สิเค้าให้ งบประมาณมา25000 บาทสำหรับค่าคอม ซึ่งถ้าอยากได้เกินวงเงินก็ต้องออกเอง ผมเลยคิดๆๆหนักเลยว่าจะเอา รุ่นไหนดี ถ้าเอารุ่น Macbook สีขาว ก็เสียเพิ่มไม่เท่าไหร MacBook Pro13" ก้เพิ่มอีกไม่มาก เเต่ทั้ง 2 รุ่นนี้มันยังใช้ Cpu core 2 duo อยู่เลยเเต่ถ้าเป็นตัว MacBook Pro15" จะขยับมาเป็น i5 เเล้ว ผมความซื้อเผื่ออนาคตดีมั้ย (เเต่อนาคตมีค่า 25000 ที่ผมต้องจ่ายเอง 555+) หรือ ซื้อตามเท่าที่ใช้ เพราะ ผมคิดว่า เอาเเค่ตัว Macbook สีขาวก็น่าจะใช้งานได้ เเล้วอีกอย่าครับ Spec ของ Mac จะเปลี่ยนอีกทีเมื่อไหรครับ ในเร็วๆๆนี้มั้ยเพราะ ผมยังไม่จำเป็นต้องรีบใช้ยังมีเลาตัดสินใจ ถ้าเกิดมันจะปรับในเร็ววันผมจะได้รออีกหน่อยเเล้วค่อยซื้อ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนไม่จำเป็นต้องซื้อเผื่ออนาคตให้มากนักหรอกครับเพราะในอนาคตก็ต้องมีอะไรใหม่ๆมาอีกเยอะ บางทีสิ่งที่เราซื้อเผื่อไว้อาจไร้ค่าก็เป็นไปได้ ยังไงก็ควรดูความต้องการใช้งานของตัวเราเองเป็นหลักครับ อีกอย่าง Core2Duo ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหล่อะไรหรอกนะเพื่อนผมวิศวะมัลติ มันยังใช้ทำโปรเจคจนจบได้เลยครับ

OverclockZone Member winely's Avatar

ไม่ต้องซื้อเผื่ออนาคตหรอกครับเพราะว่ามันจะมีรุ่นใหม่ๆออกมาเรื่อยๆ ตอนนี้ Cori5 อาจจะใหม่ แต่อีกสองสามปี มันอาจเก่าแล้วก็ได้ เทคโนโลยีเด่วนี้เป็นมาไวไปไว วันนี้ทันสมัยพรุ่งนี้อาจจะล้าก้อได้

ผลสงสัยอีกนิดนะครับ ว่า Macbook กะ Notebook ธรรมดา เเต่ต่างกันยังไงทำไม Mac ราคาเเพงกว่าเเต่ spec ถึงต่ำกว่า หรือที่เเพงกว่าเพราะเป็น Mac เท่านั้นเอง(เเพงเเบรน์)

เเล้วในเรื่องของวัสดุ อายุการใช้งาน บริการหลังการขาย เเตกต่างกันมั้ยครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

Quote Originally Posted by roombug View Post
    ผลสงสัยอีกนิดนะครับ ว่า Macbook กะ Notebook ธรรมดา เเต่ต่างกันยังไงทำไม Mac ราคาเเพงกว่าเเต่ spec ถึงต่ำกว่า หรือที่เเพงกว่าเพราะเป็น Mac เท่านั้นเอง(เเพงเเบรน์)

เเล้วในเรื่องของวัสดุ อายุการใช้งาน บริการหลังการขาย เเตกต่างกันมั้ยครับ
    ขอให้สังเกตเพิ่มเติมซักนิดนะครับ (เปิดใจให้กว้างเข้าไว้)

ในระดับสเปคที่ใกล้เคียงกัน แต่แมคแพงกว่าขอให้คุณลองสังเกตดูว่า ถ้าคุณซื้อโน๊ตบุ๊คคุณก็จะได้แค่วินโดว์7หรืออาจจะวินโดว์ปลอมเลยก็เป็นได้และถึงจะเป็นวินโดว์ลิขสิทธิ์ถ้าหากเครื่องคุณเสียก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม แต่หากเป็นแมคคุณก็จะได้แบบที่เรียกว่าเปิดเครื่องมาใช้ได้ทันทีแทบจะไม่ต้องหาโปรแกรมหรือซื้อโปรแกรมเพิ่มเติม เช่น OS X, iLife ดังนั้นหากเทียบในระดับสเปคพอๆกัน ที่คุณคิดว่าแมคแพงกว่านั้นเป็นความคิดที่ผิดครับ ถ้าจะเทียบกันจริงๆต้องรวมค่าลิขสิทธิ์วินโดว์ที่คุณอาจจะต้องใช้หากวินโดว์คุณเสียด้วย และด้วยความที่แมคมี OS "ที่มี" อุปสรรคที่ก่อให้เกิดค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมน้อยมากๆ เช่น การที่มีไวรัสโจมตีระบบน้อยก็ทำให้คุณไม่เสียเวลาหรือเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม หรือการที่แมคแถมโปรแกรมที่มีลิขสิทธิ์คุณก็ไม่ต้องหาโหลดโปรแกรมเถื่อนหรือซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์อย่างเช่นโปรแกรมในวินโดว์

ส่วนเรื่องวัสดุและดีไซน์ ผมคิดว่าเหนือกว่าโน๊ตบุ๊คหลายค่ายครับ อายุการใช้งานข้นอยู่กับผู้ใช้ครับ บริการหลังการขายอันนี้คอนเฟิร์มว่าดีมากครับแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะต้องอยู่ในขอบเขตของการรับประกันสินค้าด้วยนะครับ

ที่นึกออกก็มีแค่นี้แหละครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
    Last edited by momoari; 2 Oct 2010 at 22:18:49.

ขอให้สังเกตเพิ่มเติมซักนิดนะครับ (เปิดใจให้กว้างเข้าไว้)

ในระดับสเปคที่ใกล้เคียงกัน แต่แมคแพงกว่าขอให้คุณลองสังเกตดูว่า ถ้าคุณซื้อโน๊ตบุ๊คคุณก็จะได้แค่วินโดว์7หรืออาจจะวินโดว์ปลอมเลยก็เป็นได้ และถึงจะเป็นวินโดว์ลิขสิทธิ์ถ้าหากเครื่องคุณเสียก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม เติม แต่หากเป็นแมคคุณก็จะได้แบบที่เรียกว่าเปิดเครื่องมาใช้ได้ทันทีแทบจะไม่ ต้องหาโปรแกรมหรือซื้อโปรแกรมเพิ่มเติม เช่น OS X, iLife ดังนั้นหากเทียบในระดับสเปคพอๆกัน ที่คุณคิดว่าแมคแพงกว่านั้นเป็นความคิดที่ผิดครับ ถ้าจะเทียบกันจริงๆต้องรวมค่าลิขสิทธิ์วินโดว์ที่คุณอาจจะต้องใช้หากวินโดว์ คุณเสียด้วย และด้วยความที่แมคมี OS "ที่มี" อุปสรรคที่ก่อให้เกิดค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมน้อยมากๆ เช่น การที่มีไวรัสโจมตีระบบน้อยก็ทำให้คุณไม่เสียเวลาหรือเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม หรือการที่แมคแถมโปรแกรมที่มีลิขสิทธิ์คุณก็ไม่ต้องหาโหลดโปรแกรมเถื่อนหรือ ซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์อย่างเช่นโปรแกรมในวินโดว์

ส่วนเรื่องวัสดุและดีไซน์ ผมคิดว่าเหนือกว่าโน๊ตบุ๊คหลายค่ายครับ อายุการใช้งานข้นอยู่กับผู้ใช้ครับ บริการหลังการขายอันนี้คอนเฟิร์มว่าดีมากครับแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะต้องอยู่ ในขอบเขตของการรับประกันสินค้าด้วยนะครับ

ที่นึกออกก็มีแค่นี้แหละครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

ว้าววววทำให้มองในอีกมุนนึงที่ยังมีค่าใช้จ่ายที่ยังไม่เปิดเผยอีก

เเล้วของค่าย Dell กะ Asus หละครับ อายุการใช้งาน บริการหลังการขาย

ถ้าเทียบกะ Mac เเล้วเป็นยังไงบั้งครับ ระหว่าง 3 ค่ายนี้ เพราะผมมองๆ dell กะ Asus อยู่ด้วยเเต่ยังอยากใช้ Mac

เเละใน spec ที่เท่าๆกัน ราคา Mac จะเเพงกว่าประมาน 8000-10000

ในส่วนต่างขนาดนี้ ผมควรลงทุนเพิ่มมั้ยครับ เรื่องเงินสำหรับผมไม่ใช้ปัญหาครับ

ถ้าเทียบว่าลงทุนเพิ่ม 8000-10000 เเต่ได้ของดีไปเลย ไม่ต้องมานั่งเซงเวลาใช้

เครื่องค้าง เครื่องอย่างโน้นอย่างนี้ ใช้ได้เเป๊บเดียวกรอบเเตก จอเสีย HDD มีปัญหา

จนต้องส่งซ่อมมากกว่าได้ใช้งานอีก เเล้วต้องมานั้งเซงว่าทำไมไม่ซื้อทีดีๆๆไปเลย

เผลๆช้ไปใช้มาใช้ได้เเป๊บเดียวเสียต้องเปลี่ยนใหม่ สรุปใช้เงินที่ไปซื้อ 2 เครื่องเเพงกว่า ลงทุนเพิ่มในตอนเเรกอีก 555

ช่วยเเนะนำด้วยยครับบ

OverclockZone Member winely's Avatar

Quote Originally Posted by roombug View Post
    ว้าววววทำให้มองในอีกมุนนึงที่ยังมีค่าใช้จ่ายที่ยังไม่เปิดเผยอีก

เเล้วของค่าย Dell กะ Asus หละครับ อายุการใช้งาน บริการหลังการขาย

ถ้าเทียบกะ Mac เเล้วเป็นยังไงบั้งครับ ระหว่าง 3 ค่ายนี้ เพราะผมมองๆ dell กะ Asus อยู่ด้วยเเต่ยังอยากใช้ Mac

เเละใน spec ที่เท่าๆกัน ราคา Mac จะเเพงกว่าประมาน 8000-10000

ในส่วนต่างขนาดนี้ ผมควรลงทุนเพิ่มมั้ยครับ เรื่องเงินสำหรับผมไม่ใช้ปัญหาครับ

ถ้าเทียบว่าลงทุนเพิ่ม 8000-10000 เเต่ได้ของดีไปเลย ไม่ต้องมานั่งเซงเวลาใช้

เครื่องค้าง เครื่องอย่างโน้นอย่างนี้ ใช้ได้เเป๊บเดียวกรอบเเตก จอเสีย HDD มีปัญหา

จนต้องส่งซ่อมมากกว่าได้ใช้งานอีก เเล้วต้องมานั้งเซงว่าทำไมไม่ซื้อทีดีๆๆไปเลย

เผลๆช้ไปใช้มาใช้ได้เเป๊บเดียวเสียต้องเปลี่ยนใหม่ สรุปใช้เงินที่ไปซื้อ 2 เครื่องเเพงกว่า ลงทุนเพิ่มในตอนเเรกอีก 555

c2d mac น้อยๆก็ 37000
    pc แบบประมาณ
    c2d 17000
    cori3 20000
    cori5 25000
    cori7 45000
    ราคาส่วนต่างคือสิ่งดีๆที่ pc ไม่มี
    Last edited by winely; 3 Oct 2010 at 17:05:53.

อันนี้ผมอาจจะให้คำแนะนำได้ไม่มากนะครับอันเนื่องจากห้องนี้เป็นห้องแมคคนที่เข้ามาในห้องนี้เช่นผมก็ต้องชอบแมคก็อาจจะทำให้ได้ข้อมูลที่ไม่มากหรือเกิดเอนเอียงทัศนคติ จากคำถามนะครับ Dell กับ Asus สองค่ายนี้เป็นยักษ์ใหญ่อยู่แล้วครับดังนั้นเรื่องประกันนี่ไม่ต้องพูดถึง บริการหลังการขายอาจจะขึ้นอยู่กับว่าคุณซื้อที่ร้านไหนในกรณีที่เข้ารับบริการหลังการขายที่ร้านที่ซื้อนะครับแต่หากเป็นที่ศูนย์ใหญ่มาตรฐาเดียวกันครับขึ้นอยู่กับปัญหาที่พบ ส่วนอายุการใช้งาน คุณภาพสินค้า แทบจะไม่แตกต่างจากแมคหากแต่ยี่ห้อนั้นๆต้องใช้วัสดุเป็นอลูมิเนียมเหมือนแมค อันนี้ต้องดูการดูแลรักษาและลักษณะการใช้งานของตัวผู้ใช้ หากจะแนะนำให้ตัดสินใจง่ายๆเลยนะครับ ขอให้คุณมองที่ ความต้องการของตัวคุณเอง งานที่ต้องทำ เพราะเนื่องจากมีลักษณะงานบางงานที่ระบบของแมคยังไม่เอื้ออำนวยได้เต็มที่(อันนี้ไม่ขอกล่าวถึงแล้วกันเดียวขัดหูขัดตาใครเข้า) ส่วนปัญหาเครื่องค้าง เครื่องอย่างโน้นอย่างนี้ ใช้ได้เเป๊บเดียวกรอบเเตก จอเสีย HDD มีปัญหา อันนี้บอกได้เลยครับเจอกันทุกยี่ห้อ แต่บอกได้ว่า แมคมีโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยกว่า(มากหรือไม่มากขึ้นกับหลายปัจจัย) แบรนด์นี้เค้าโปรโมทเรื่องความเสถียรของระบบรวมถึงคุณภาพของวัสดุอยู่แล้วครับ ก็ทำให้มั่นใจได้ระดับหนึ่ง ส่วนควรลงทุนเพิ่มหรือเปล่าขึ้นอยู่กับคุณแหละครับ แต่ถ้าเป็นผมที่ผมเลือกใช้แมคเพราะผมไม่ชอบใช้โปรแกรมเถื่อนไม่ชอบมานั่งแก้ปัญหาหรือเรียกรวมๆว่ามักง่ายนั่นแหละครับ เอิ๊กๆ

อีกอย่างที่ผมอยากแนะนำคือ อยากให้ศึกษาข้อมูลของยี่ห้ออื่นๆด้วยครับอย่าพยายามใช้ค่านิยม หรือความชอบส่วนตัวมาใช้ในตัดสินใจ ลองถามห้อง Notebook ดูครับจะได้มีหลายมุมมอง

OverclockZone Member sodaplay's Avatar

ขอเสนออีกทางเลือกหนึ่งครับ

dell latitude e6410 หรือ e4310 แล้วเอามาลง แมคเท่ห์

ดูใน Notebook Market ยังอยู่ในงบ

ได้ CPU core i series

เห็นว่า dell ส่วนใหญ่ลงแผ่น retail ได้ด้วยครบ

OverclockZone Member detonator's Avatar

ถ้าไม่รีบซื้อมากผมว่ารอรุ่นที่ใช้ UEFI แทน BIOS ดีกว่าตอนนี้น่าจะมีแต่ของ HP ออกมาขายแล้ว ผมว่ารอของยี่ห้ออื่นดีกว่า คาดว่าน่าจะลง OSX ง่ายขึ้นด้วยเพราะ mac ใช้ UEFI เหมือนกัน

เร็วขึ้นอย่างชัดเจน
    BORKED

Bookmarks

Bookmarks