Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นความจริงหรือเปล่า ที่วิสต้าไม่ได้ใช้ความสามารถของ L2 cache

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ยองยองซอย View Post
    3. ให้คุณมองทางขวาของหน้าต่างหาคีย์ SecondLevelDataCache ให้สังเกตดูมันจะมีค่าเป็น 0 (0x00000000 (0) ซึ่งแสดงว่า Vista ไม่ได้ใช้ประโยชน์ของ L2
    (เสียดายครับ CPU ราคาก็แพง.....ใช้ไม่คุ้มค่า) ให้คุณดับเบิลที่คีย์นี้เพื่อกำหนดค่า Cache หรือ L2 ให้ถูกต้อง โดยใส่ค่าตัวเลขที่ช่อง Value data: ตามที่ CPU ของคุณ
    มี L2 อยู่เท่าใด

แหล่งที่มา http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=195
    เอ่อ ใน Windows XP ค่ามันก็เป็น 0 ครับ

ความคิดของผมนะ ที่กำหนดเป็น 0 คือใน OS และ software จัดการเองว่า ในกรณ๊ไหนที่จะดึงความสามารถของ L2 มาใช้ประโยชน์ แต่ก็ดึง

แต่ถ้ากำหนดเป็น 1 คือให้ CPU หรือ Hardware เป็นตัวตัดสิน

ลองใช้โปรแกรม Super-Pi สิครับมีการกำหนดการคำนวณไว้ นั่นแสดงว่า มีการเก็บชุดคำสั่ง ที่ L1 และ L2 แล้วให้ CPU คำนวนออกมาเป็นผลลัพธ์แล้ว

L1 คือ แคชที่อยู่ในตัว CPU หรือตัวชิปมีขนาดเล็กและมีความเร็วสูงกว่า คำสั่งต่าง ๆ จะพักไว้ที่นี่ก่อนเสมอ
    L2 จะเป็นแคชที่ นอก CPU แต่อยู่ในเวเฟอร์ของ CPU มีขนาดใหญ่ ความเร็วต่ำ ไว้เก็บคำสั่งที่ใช้บ่อย ๆ

Comment

อ่านไม่เข้าใจอ่า ขอแบบชัดได้ป่ะ ว่ามันไม่ได้ใช้ความสามารถของL2 Cacheยังไงอ่า ของผมมานT7300

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
        เอ่อ ใน Windows XP ค่ามันก็เป็น 0 ครับ
        ความคิดของผมนะ ที่กำหนดเป็น 0 คือใน OS และ software จัดการเองว่า ในกรณ๊ไหนที่จะดึงความสามารถของ L2 มาใช้ประโยชน์ แต่ก็ดึง
        แต่ถ้ากำหนดเป็น 1 คือให้ CPU หรือ Hardware เป็นตัวตัดสิน
        ลองใช้โปรแกรม Super-Pi สิครับมีการกำหนดการคำนวณไว้ นั่นแสดงว่า มีการเก็บชุดคำสั่ง ที่ L1 และ L2 แล้วให้ CPU คำนวนออกมาเป็นผลลัพธ์แล้ว
        L1 คือ แคชที่อยู่ในตัว CPU หรือตัวชิปมีขนาดเล็กและมีความเร็วสูงกว่า คำสั่งต่าง ๆ จะพักไว้ที่นี่ก่อนเสมอ
        L2 จะเป็นแคชที่ นอก CPU แต่อยู่ในเวเฟอร์ของ CPU มีขนาดใหญ่ ความเร็วต่ำ ไว้เก็บคำสั่งที่ใช้บ่อย ๆ
        ถูกต้องแล้วครับ ถ้าได้ไปอ่านในเวป techarena.in มีการถามเรื่องนี้บ่อยมากๆ เลยมี Document จากทาง Microsoft กล่าวไว้ว่า CPU ตั้งแต่ Pentium 3 ขึ้นมาจะมีการตั้งค่า =0 ครับซึ่งการตั้งค่านี้ OS จะเป็นตัวเช็ค Size ของ L2 ให้อัตโนมัติครับ ส่วน CPU ต่ำกว่านั้นมันจะมีค่าให้อ่ะครับ พอดีไปอ่านมานานแล้วเลยไป search ในเวปต่างประเทศดูครับ ไม่ได้ bookmark อ้างอิง ไว้ครับแต่ลองหาดูใน KB ของ Microsoft จะมีบอกอ่ะครับ

Comment

สรุปก็คือ ไม่จำเป็นต้องไปยุ่งกับมันใช่ป่ะ

Comment

Originally posted by biggaz View Post
            ถูกต้องแล้วครับ ถ้าได้ไปอ่านในเวป techarena.in มีการถามเรื่องนี้บ่อยมากๆ เลยมี Document จากทาง Microsoft กล่าวไว้ว่า CPU ตั้งแต่ Pentium 3 ขึ้นมาจะมีการตั้งค่า =0 ครับซึ่งการตั้งค่านี้ OS จะเป็นตัวเช็ค Size ของ L2 ให้อัตโนมัติครับ ส่วน CPU ต่ำกว่านั้นมันจะมีค่าให้อ่ะครับ พอดีไปอ่านมานานแล้วเลยไป search ในเวปต่างประเทศดูครับ ไม่ได้ bookmark อ้างอิง ไว้ครับแต่ลองหาดูใน KB ของ Microsoft จะมีบอกอ่ะครับ
            ชัดเจนครับ

Comment

Working...
            X