Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับไฟ overclock Q9550 กับ P5Q,P5Q-E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับไฟ overclock Q9550 กับ P5Q,P5Q-E

ผมไม่แน่ใจว่าจะตั้งห้องไหน ระหว่าง Asus กับ Intel

เรื่องก็คือ ผม overclock Q9950 ที่ 400*8.5 = 3.4 Ghz

P5Q ปรับไฟ 1.13 กว่า ๆ >>> นิ่ง เล่นเกมส์ เล่นเนตปกติ

แต่ ผมเปลี่ยน board เป็น

P5Q-E ปรับไฟ 1.13 กว่า ๆ >>> เล่น ๆไปจอฟ้า ???
    P5Q-E ปรับไฟ 1.14 กว่า ๆ >>> เล่น ๆไปนานขึ้นจอฟ้า ???
    P5Q-E ปรับไฟ Auto >>> ดูใน HWMONITOR มันใช้ไฟตั้ง 1.26-1.28

คือผมควรทำไง มันปกติหรือเปล่า ?? กลัว CPU พังอ่ะครับ ไม่มีประกันด้วย
    แต่ก็อยาก คล็อก

ตอนนี้เริ่มเข้าใจเเล้วครับ มันต้องปรับไฟทั้งระบบ ไม่ใช้แค่ที่ CPU อย่างเดียว 55
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    Last edited by newtlex; 2 Oct 2010, 15:28:59.

ลองไล่ไฟดูยังคับ เปิด LLC ด้วย

Comment

ผมอัดไฟไป 1.32 ยังจอฟ้าเลย -..-

สงสัยอยู่ว่าไฟตรงไหนที่มันยังไม่พอ

Comment

Originally posted by iqsoftinc View Post
        ลองไล่ไฟดูยังคับ เปิด LLC ด้วย
        ผมก็ไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ

LLC คืออะไร

Comment

Originally posted by i3allooN View Post
          ผมอัดไฟไป 1.32 ยังจอฟ้าเลย -..-

สงสัยอยู่ว่าไฟตรงไหนที่มันยังไม่พอ
          เง้อ ไฟผมน้อยไปเลย

Comment

สเปก เดียวกันบอร์ดเดียวกัน ผมไม่ได้ทำอะไรนะ แค่ปรับ

Q9550 400*8.5 1.2128v
            NB 1.36
            Ram CL 4 800Mzh 2.18
            SB 1.2

แค่นี้ก็ลากไปแล้วไม่ได้ปรับอะไรเลย

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
              สเปก เดียวกันบอร์ดเดียวกัน ผมไม่ได้ทำอะไรนะ แค่ปรับ

Q9550 400*8.5 1.2128v
              NB 1.36
              Ram CL 4 800Mzh 2.18
              SB 1.2

แค่นี้ก็ลากไปแล้วไม่ได้ปรับอะไรเลย
              เด๋วลองทำตามครับ
              http://www.yougamers.com/forum/showthread.php?t=93689

ไปเจอมา
              เหมือนของ ตรงแรม 1066 ว่าจะลองทำตาม

Comment

แรมผม kington hyper x 2*2 G
                ข้างกล่องเขียน 2.2 v
                ผมต้องปรับ DRAM Voltage ตามนั้นหรือป่าว

Comment

Originally posted by newtlex View Post
                  แรมผม kington hyper x 2*2 G
                  ข้างกล่องเขียน 2.2 v
                  ผมต้องปรับ DRAM Voltage ตามนั้นหรือป่าว
                  แรมก็ตัวเดียวกันอีก บัส 1066 ผมก็ทำตามนั้นคือมัน oc ง่ายๆ ไม่ต้องปรับไร pci ผมใช้ 101 แค่นั้นแหล่ะลองปรับๆ แล้วเทสให้มันทำงานเต็มที่ดูครับ อุปกรณ์เดียวกันต่างกันไม่มาค่อยๆ ปรับ

Comment

ผมใช้ Q9650 OC 4.00 ซิ้งค์ V6 GT ปรับไฟ 1.4 ใช้บอด P5Q-E ตัวคูณ 0.90

Comment

เข้ามาจด Q9400+P5Q-E ไปได้แค่ 3.8 เอง ขำขำ

กิกิ

Comment

Working...
                      X