overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member freezetaker's Avatar

Question กระทู้ขอคำชี้แจงจาก MOD เรื่องกฏต่างๆ ที่ไม่เคลียร์และความเห็นจากสมาชิกทุกท่านครับ

ก่อนอื่นขอบอกเลยนะครับว่าตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อเป็นการทำความเข้าใจเรื่องกฏต่างๆ ที่มีอยู่และทำให้เกิดปัญหาความเข้าใจของสมาชิกกับ MOD ไม่ตรงกัน ซึ่งทำให้เกิดการแจกแต้มแบบคลุมเครือเกิดขึ้นกับสมาชิกหลายท่าน ทั้งๆ ที่หลายๆ ท่านก็พยายามที่จะรักษากฏระเบียบของเวปกันอย่างเต็มที่ ดังนั้นก่อนอื่นผมจึงขอยกกฏการแจกแต้มมาเพื่อขอคำชี้แจงจาก MOD ในกระทู้นี้กระทู้เดียวนะครับ

กฏการให้แต้มการกระทำผิด(Infractions point) 1 แต้ม มีรายละเอียดดังนี้
    1. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ หรือ โพสพ่วงลิ้งค์แอบแฝง คือการที่สมาชิกได้ทำการลงกระทู้ขายของแต่ระบุให้ไปดูยัง link อื่นที่ไม่ใช่ link ภายในเวป
    -กฏข้อนี้ จากข้อความที่ลงไว้ ทำให้ผมและหลายๆ ท่านคิดว่าห้ามลง link จากเวปอื่นๆ ในกระทู้ ทำให้หลายๆ ท่านโดนแจกแต้มจน มึน ไปตามๆ กัน ซึ่งถ้า MOD ต้องการห้ามลง link ที่ link ไปกระทู้อื่นทั้งหมด ดังนั้น MOD ควรตัดข้อความว่า "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ทิ้งไป หรือหากให้ link ได้ เฉพาะในกระทู้นั้นๆ (กรณีมีสินค้าในกระทู้นั้นหลายหน้า) ก็ควรเปลี่ยนเป็น "ที่ไม่ใช่ link ภายในกระทู้นั้น" จะได้ทำให้สมาชิกเข้าใจตรงกับที่ MOD ต้องการจะสื่อ

2. สมาชิกที่ช่วยดันกระทู้และมีเจตนาโพสโฆษณาเลียนแบบเป็นลายเซ็นต์ถือว่าผิดกฏ (สามารถโฆษณาสินค้าที่ขายภายในเวปในลายเซ็นต์ได้)
    -ข้อนี้ผมโดนจนเล่นเอา งง (ตอนนี้ก็ยังงง) เพราะถ้าอ่านตามข้อความคือ สมาชิกที่ไปดันกระทู้ผู้อื่น ห้ามลงโฆษณาของตัวเองในกระทู้นั้นนอกจากลายเซ็นต์ แต่ของผมที่โดนคือเป็นกระทู้ตัวเองที่โพสตอบท่านอืน และลงรูปสินค้าของตัวเองในกระทู้นั้น ซึ่ง MOD มองว่าเป็นการโฆษณา ซึ่งถ้าอย่างนัั้นจะกลายเป็นว่าห้ามลงรูปสินค้าในกระทู้ตัวเองไปด้วย ดังนั้นจึงต้องขอความชัดเจนจาก MOD อีกครั้ง

3. สมาชิกมีเจตนาโพสปั้มกระทู้ หรือดันกระทู้ ของตัวเองน้อยกว่า 30 นาที หรือตรวจสอบได้ว่ามีการเล่นพรรคเล่นพวกที่จะช่วยกันเข้ามาดันกระทู้
    -จากข้อความตามความเข้าใจส่วนใหญ่จะเข้าใจกันว่า สามารถดันกระทู้ได้ เวลาโพสล่าสุดต้องมากกว่า 30 นาที แต่ถ้ากรณีโพสดันหลายๆ กระทู้ติดๆ กัน และเวลาโพสล่าสุดของแต่ละกระทู้มากกว่า 30 นาที ก็ไม่น่าจะผิดกฏ หรือเปล่า? และข้อนี้หากมีผู้มาดันกระทู้ของเจ้าของกระทู้น้อยกว่า 30 นาที ใครจะโดนเจ้าของกระทู้หรือคนดัน? ข้อนี้ก็คงต้องขอความชัดเจนจาก MOD อีก

4. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ขายสินค้าชนิดเดียวกันแบบเดียวกันหลายในหลายๆ ห้อง
    -ข้อนี้ถ้าตามที่ผมเข้าใจน่าจะสินค้าประเภทเดียวกัน ห้ามมีมากกว่า 1 กระทู้ หากขายเสื้อ ก็ต้องเป็นกระทู้เดียว ถ้าแยกเป็นกระทู้ละยี่ห้อ หรือชนิดเสื้อเป็นคนละกระทู้น่าจะโดน หรือเปล่าครับ MOD?

5. โพสโฆษณาเวปบิตนอกเหนือจากห้อง Advertisement (อนุญติให้โฆษณาเวปบิตได้เฉพาะห้อง Advertisement เท่านั้น)

-ข้อนี้น่าจะเคลียร์อยู่ข้อเดียว

จากด้านบน ก็ขอความกรุณา MOD ช่วยชี้แจงเพื่อให้เกิดความเข้าใจได้ตรงกันกับสมาชิกทุกท่าน และหากมีข้อใดที่ควรเปลี่ยนแปลงลักษณะประโยค หรือข้อความ ก็ควรปรับเปลี่ยนเพื่อให้ความเข้าใจตรงกันมากที่สุด จะได้ไม่เกิดปัญหาความไม่ชัดเจนที่จะเกิดขึ้นต่อไปครับ

สมาชิกทุกท่านหากมีข้อคิดเห็นอย่างไร ก็สามารถเสนอแนะความคิดเห็น เพื่อที่ช่วยแบ่งเบา ภาระ MOD และปรับปรุงเวปให้ดีขึ้นต่อไปนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member freezetaker's Avatar

รออยู่คำตอบนะครับ ช่วงนี้เลยระแวงไปเลยว่าจะผิดกฏอะไรจากความเข้าใจไม่ตรงกันอีกหรือเปล่า

OverclockZone Member Hellraizer's Avatar
    เซียร์-รังสิต หรือจัดส่งฯ โทรฯ: 081-413-7750

คนเราสามารถทำผิดพลาดกันได้ครับ แต่ถ้าทำผิดแล้วก็ควรจะออกมารับผิดชอบครับ ไม่เว้นแม้แต่ตัวมอดฯเอง..
    การนิ่งเฉยไม่ใช่เป็นการแก้ปัญหา แต่มันกลับจะทำให้เว็บฯเริ่มสั่นคลอน เปิดโอกาศให้เว็บฯคู่แข่งได้ประโยชน์ไปเสียมากกว่าครับ..

ปล. คนดีชอบแก้ไช ...... ครับ ^^ ..
    (แล้วอย่าแก้ปัญหาด้วยการลบ "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ออกน๊ะครับ เดี๋ยวจะฮามากกว่าเดิมเข้าไปอีก.. )
    ไม่อยากจะพูดแรงๆน๊ะครับ แต่ถ้าเป็นผม.. ลูกน้องที่ทำงานผิดพลาดบ่อยๆ ผมไล่ให้ไปเป็นพนังงานซื้อข้าวกล่องแทนไปนานแล้วครับ..
    เพราะถือว่ามีความสามารถไม่เพียงพอที่จะทำงานได้ครับ แรงไปไหมครับเนี่ย ^^" ..
    Last edited by Hellraizer; 2 Oct 2010 at 17:03:45.

OverclockZone Staff Post Master's Avatar

1 ผมว่าน่าจะเคลียนะครับ ก็แค่ห้ามใส่ลิ้งค์ไปเวบอื่น
    ซึ่งถ้าใส่ลิ้งค์ในเวบนี้ (ในกรณีที่ตั้งกระทู้) ก็จะเป็นการโฆษณากระทู้นั้นๆอีก

คือสรุปง่ายๆ โพสขายของก็แค่ใส่รูป ใส่เนื้อหา หรือใส่ลิ้งค์ของผู้ผลิต ก็แค่นั้น ไม่ใช่ว่าโพสขายของแล้วยังแถม มีของที่โพสขายในกระทู้อื่นๆ มารวมกันไว้หมด อย่างสมาชิกบางท่านชอบทำ อย่างนั้นไม่ได้ครับ

2.ถ้าจะลงรูปสินค้าตัวเอง ก็สามารถที่จะแก้ไขได้อยู่แล้วนี่ครับ

3.แน่นอนครับ คนดันต้องโดน แต่กรณีนี้ยังไม่เคยมีการตัดคะแนนใคร เพราะส่วนใหญ่เจ้าของกระทู้จะเป็นคนดันมากกว่า

4.ไม่ใช่ครับ คุณเข้าใจผิด เราหมายถึงว่า กระทู้เดียวกันนี้ถูกโพสไปหลายๆห้อง เช่น ขายเสื้อ ก. เล่นโพสกระทู้เดียวกันนี้ไปทุกห้องเลย
    ห้องรองเท้า ห้องแฟชั่น อะไรประมาณนี้ครับ

คนเราทำผิดพลาดได้ครับ แต่บางคนผิดกฏแล้วยังมาตีโพยตีพาย พาลไปทั่ว ก็คิดเอาเองละกันว่าเป็นคนแบบไหน

OverclockZone Member Hellraizer's Avatar
    เซียร์-รังสิต หรือจัดส่งฯ โทรฯ: 081-413-7750

Quote Originally Posted by Post Master View Post
    1 ผมว่าน่าจะเคลียนะครับ ก็แค่ห้ามใส่ลิ้งค์ไปเวบอื่น
    ซึ่งถ้าใส่ลิ้งค์ในเวบนี้ (ในกรณีที่ตั้งกระทู้) ก็จะเป็นการโฆษณากระทู้นั้นๆอีก

คือสรุปง่ายๆ โพสขายของก็แค่ใส่รูป ใส่เนื้อหา หรือใส่ลิ้งค์ของผู้ผลิต ก็แค่นั้น ไม่ใช่ว่าโพสขายของแล้วยังแถม มีของที่โพสขายในกระทู้อื่นๆ มารวมกันไว้หมด อย่างสมาชิกบางท่านชอบทำ อย่างนั้นไม่ได้ครับ

2.ถ้าจะลงรูปสินค้าตัวเอง ก็สามารถที่จะแก้ไขได้อยู่แล้วนี่ครับ

3.แน่นอนครับ คนดันต้องโดน แต่กรณีนี้ยังไม่เคยมีการตัดคะแนนใคร เพราะส่วนใหญ่เจ้าของกระทู้จะเป็นคนดันมากกว่า

4.ไม่ใช่ครับ คุณเข้าใจผิด เราหมายถึงว่า กระทู้เดียวกันนี้ถูกโพสไปหลายๆห้อง เช่น ขายเสื้อ ก. เล่นโพสกระทู้เดียวกันนี้ไปทุกห้องเลย
    ห้องรองเท้า ห้องแฟชั่น อะไรประมาณนี้ครับ

คนเราทำผิดพลาดได้ครับ แต่บางคนผิดกฏแล้วยังมาตีโพยตีพาย พาลไปทั่ว ก็คิดเอาเองละกันว่าเป็นคนแบบไหน
    จากข้อ 1. ถ้าคุณจะแปลความอย่างที่คุณบอก ทางเว็บฯต้องตัดคำว่า "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ออกครับ..
    จะมาแปลความหมายเองตามใจชอบแบบนี้ก็แย่กันหมดซิครับ คนอ่านเข้าใจไปอีกแบบ คนให้แต้มเข้าใจไปอีกแบบ..
    แล้วใครล่ะครับที่ได้รับผลของการคิดเอาเองแบบนี้ ^^ ..

ปล. การตัดคำว่า "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" จะเกิดผลเสียมากกว่าผลดีครับ..
    การพ่วงลิงค์ภายในเว็บฯเท่ากับเป็นการโปรโมทเว็บฯเสียมากกว่าที่จะเป็นผลเสียครับ ไม่ได้ไปรบกวนกระทู้ของใครเหมือน Lisense ด้วยครับ..
    Last edited by Hellraizer; 2 Oct 2010 at 17:48:27.

OverclockZone Staff Post Master's Avatar

ถ้าคิดว่าให้ตัดออกดีกว่า จะทำให้ครับ

กฏออกมาก็เพราะคนที่ไม่มีสามัญสำนึก ถ้ามี ก็ไม่ต้องออกกฏให้วุ่นวาย

จะทำตามคำแนะนำครับ

Quote Originally Posted by Post Master View Post
    ถ้าคิดว่าให้ตัดออกดีกว่า จะทำให้ครับ

กฏออกมาก็เพราะคนที่ไม่มีสามัญสำนึก ถ้ามี ก็ไม่ต้องออกกฏให้วุ่นวาย

จะทำตามคำแนะนำครับ
    ลองอ่านดูใหม่ครับ จะทำให้ตัวเองถูกให้จงได้ ว่างั้นเถอะ..
    ตอบมาได้ยังไงว่า "จะลบออกให้" สมองคุณนี่สุดยอดมาก ^^ ..

ขอเพิ่มเติมอีกนิด..
    แนวท่างการแก้ปัญหาคือ เลิกแบนคนที่โพสลิงค์ภายในเว็บฯครับ ไม่ใช้ลบคำว่า "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ออกครับ..
    เหตุผลก็โพสบอกไปหมดแล้ว ถ้ายังไม่เข้าใจก็อ่านซ้ำหลายๆรอบ แล้วก็ค่อยๆคิดไปครับ ไม่ยากเกินไปหรอกครับ ^^ ..
    Last edited by Hellraizer; 2 Oct 2010 at 18:31:25.

mr_apiraks's Avatar
    กรุงเทพฯ - MRT สุทธิสาร

ใจเย็นกันนะครับท่าน, ผมไม่ได้ว่าใครถูกหรือผิด

แต่ผมว่าเรามาใช้สถานที่ของเว็บก็ควรจะมีความเกรงใจสมาชิกท่านอื่นๆที่ใช้สถานที่ร่วมกับเราให้มากที่สุดครับ
    เจตนาสำคัญที่สุด ไม่ใช่อ้างว่าคนโน้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ ไม่เห็นเป็นไรเลย ถ้าผิดคนโน้นก็ต้องผิดด้วย

เรื่องนี้คงต้องแบ่งเป็น 2 เรื่อง แต่เป็นกฏข้อ 1 เหมือนกัน
    1) พ่วงลิ้งออกไปนอกเวป ซึ่งพูดตรงๆก็คือ ทำให้สปอนเซอร์ของเว็บเสียผลประโยชน์
    เพราะใครก็สามารถสร้างลิ้งค์ไปสู่เวปที่ตนต้องการได้ เพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจ
    2) ก่อความเดือดร้อนรำคาญให้กับกระทู้อื่นๆที่หลายท่านแสดงความหวังดี "ดัน" โดย
    หวังผลในการโฆษณาขายของตนพ่วงเข้าไปด้วย ลองคิดถึงเวลาท่านตั้งกระทู้ขายของ
    แล้วมีใคร(อาจหลายคน) เข้ามาดันโดยพ่วงทั้งลิ้งทั้งภาพไว้ในกระทู้ของท่านเต็มไปหมด
    ท่านรู้สึกอย่างไรครับ เขาเหมือนหวังดี จะด่าก็ไม่ได้ บางท่านอาจใจกว้าง แต่อยู่ร่วมกัน
    ควรที่จะเกรงใจซึ่งกันและกัน ดันก็ควรดันจริง ไม่หวังผลใดๆ

เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ, กฏถูกร่างขึ้นมาจากแนวคิดเหล่านี้ อาจจะตีความผิดไปบ้าง
    แต่ขอให้เจตนาบริสุทธิ์เป็นพอครับ

Quote Originally Posted by mr_apiraks View Post
    ใจเย็นกันนะครับท่าน, ผมไม่ได้ว่าใครถูกหรือผิด

แต่ผมว่าเรามาใช้สถานที่ของเว็บก็ควรจะมีความเกรงใจสมาชิกท่านอื่นๆที่ใช้สถานที่ร่วมกับเราให้มากที่สุดครับ
    เจตนาสำคัญที่สุด ไม่ใช่อ้างว่าคนโน้นก็ทำ คนนี้ก็ทำ ไม่เห็นเป็นไรเลย ถ้าผิดคนโน้นก็ต้องผิดด้วย

เรื่องนี้คงต้องแบ่งเป็น 2 เรื่อง แต่เป็นกฏข้อ 1 เหมือนกัน
    1) พ่วงลิ้งออกไปนอกเวป ซึ่งพูดตรงๆก็คือ ทำให้สปอนเซอร์ของเว็บเสียผลประโยชน์
    เพราะใครก็สามารถสร้างลิ้งค์ไปสู่เวปที่ตนต้องการได้ เพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจ
    2) ก่อความเดือดร้อนรำคาญให้กับกระทู้อื่นๆที่หลายท่านแสดงความหวังดี "ดัน" โดย
    หวังผลในการโฆษณาขายของตนพ่วงเข้าไปด้วย ลองคิดถึงเวลาท่านตั้งกระทู้ขายของ
    แล้วมีใคร(อาจหลายคน) เข้ามาดันโดยพ่วงทั้งลิ้งทั้งภาพไว้ในกระทู้ของท่านเต็มไปหมด
    ท่านรู้สึกอย่างไรครับ เขาเหมือนหวังดี จะด่าก็ไม่ได้ บางท่านอาจใจกว้าง แต่อยู่ร่วมกัน
    ควรที่จะเกรงใจซึ่งกันและกัน ดันก็ควรดันจริง ไม่หวังผลใดๆ

เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ, กฏถูกร่างขึ้นมาจากแนวคิดเหล่านี้ อาจจะตีความผิดไปบ้าง
    แต่ขอให้เจตนาบริสุทธิ์เป็นพอครับ
    ผมอ่านแล้วผมก็เข้าใจแบบท่านนี่แหล่ะครับ ทั้งสองข้อคือผลเสียของการพ่วงลิงค์..
    แต่ลิงค์ภายในเว็บฯนี่ถือว่าเป็นประโยชน์ต่อทางเว็บฯมากกว่าครับ(ไม่ใช่การไปโพสขายของตัวเองในกระทู้ของผู้อื่นน๊ะครับ)..

OverclockZone Member pc.nk's Avatar

เซงแทนทีมงานครับ ทำมาให้ ขายของกันก็แล้ว แหกกดกันอีก โวยวายกันเข้าไป ให้มันได้อะไรขึ้นมาครับ ไม่พอใจไปเลยครับ ไปหาที่อื่นขาย ของขึ้นแทน ขายก็ขายกันฟรีๆ เรื่องมากกันจัง ทำเวบเองสิครับ เก่งก็เก่งกันในที่ของตัวเอง เห็นใจทีมงานครับ กดมีไว้แหกจริงๆ ผมตีความออก วินิจฉัยเป็น ร้องเรียนไปก็เคย แต่ทีมงานไม่ พินา เข้าใจครับว่างานเยอะ หรือไม่ก็ไม่อยากลงดาบ

พูดตรงๆ

รำคาญแทนครับ

ผมตั้งกระทู้เพื่อเคลียร์ข้อสงสัยจะได้ไม่เกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนกันครับ ยังไง MOD เองก็ต้องดูแลคนหมู่มากซึ่งคนค่อนข้างหลากหลายครับ บางครั้งกฏบางข้อทำให้ความเข้าใจอาจไม่ตรงกันก็คุยกันไปทีละข้อเพื่อ ที่ได้มีกฏที่สามารถสื่อให้ทุกคนเข้าใจกันได้โดยไม่มีข้อสงสัยใดๆ กันดีกว่าครับ

สรุป ข้อแรกคือห้ามพ่วง link ไปกระทู้ใดๆ หรือเวปอื่น <-- ถ้าแก้เป็นแบบนี้ผมว่าน่าจะโอเคกว่านะครับ และน่าจะทำให้ทุกท่านไม่มีข้อสงสัยอีก

ข้อ 3-5 น่าจะเคลียร์หมดแล้ว

ขอถามต่อในข้อ 2 ครับ เพราะเผอิญโดนแจกแต้มจากการโพสตอบในกระทู้ตัวเองและลงรูปสินค้าไว้ต้อจากคำตอบ จากกระทู้นี้ --> สอบถาม Mod เกี่ยวกับโพสรูปสินค้าในกระทู้ตัวเองครับ

ข้อหาที่โดนคือโดนมองว่าเป็นการโฆษณาน่ะครับ เลยสงสัยว่ากระทู้ตัวเองไม่สามารถโพสตอบ พร้อมลงรูปสินค้าได้หรือไม่อย่างไรครับ เพราะตอนนี้ผมเองไม่กล้า update รูปสินค้าที่จะลงในโพสหลังๆ เลยครับ และสังเกตุว่ายังมีหลายท่านหากมีสินค้า update หรือแจ้งข่าวก็จะลงไว้โพสหลังๆ เพื่อให้ลูกค้าทราบเช่นกัน

ขอบคุณครับ
    Last edited by freezetaker; 2 Oct 2010 at 20:45:40.

OverclockZone Member bebryx's Avatar
    bangkok,dindang

กฎแต่ละข้อ งง และ กำกวมมากๆ

การใช้ภาษา รู้ยันตับไตไส้พุงเลย

สามัญชน joe's Avatar

ถ้าสมาชิกท่านไหนคิดว่ากฎกำกวม หรือมีข้อแนะนำ แก้ไขให้เป็นภาษาที่เข้าใจและถูกต้องก็แนะนำมาได้ครับ ทางเราจะก็จะรับไว้พิจารณาและแก้ไขครับ ความเห็นของสมาชิกทุกท่านมีค่าครับ

ขอบคุณทีมงาน OCZ ที่รับฟัง, อธิบาย และปรับปรุงให้เข้าใจกฏต่างๆ เพื่อให้การอยู่ร่วมกันสงบสุขมากขึ้นครับ

ผมขอถามต่ออีกนิดนะครับ

1. กรณี link นี้สามารถ link ไปในหน้าอื่นๆ ของกระทู้เดียวกันได้หรือไม่ (กรณีผมต้องการแบ่งสินค้าในกระทู้นั้นไปหน้า 2,3 หรืออื่นๆ เพื่อไม่ต้องการให้หน้าแรกสุดหนักหรือโหลดนานเกินไปจะได้แบ่งเบา อาการโหลดของเวปไปในตัวด้วยครับ)

2. ยังติดข้อ 2 ที่ผมมีแต้มเกิดขึ้น เพราะโดนมองว่าเป็นการโฆษณา โดยโพสตอบพร้อมโพสรูปสินค้าในกระทู้ตัวเอง เลยสงสัยว่า สามารถโพสตอบพร้อมรูปสินค้าในกระทู้ตัวเองได้อยู่หรือไม่ครับ ผมตั้งกระทู้ถามไว้ ยังไม่มี MOD ให้ความกระจ่างเลยครับ ถามไว้ที่นี่ -->รอคำตอบที่นี่อยู่ครับ"]รอคำตอบที่กระทู้ตาม link นี้อยู่ครับ
    Last edited by freezetaker; 4 Oct 2010 at 22:32:26.

OverclockZone Member

Default กฏกำกวมหรือไม่ ยังไม่สำคัญเท่าผู้รักษากฏ

Quote Originally Posted by joe View Post
    ถ้าสมาชิกท่านไหนคิดว่ากฎกำกวม หรือมีข้อแนะนำ แก้ไขให้เป็นภาษาที่เข้าใจและถูกต้องก็แนะนำมาได้ครับ ทางเราจะก็จะรับไว้พิจารณาและแก้ไขครับ ความเห็นของสมาชิกทุกท่านมีค่าครับ

ผมขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องการลงโทษหน่อยครับ หวังว่าคงไม่โกรธกัน คือว่าบางครั้งคนเราทำผิดไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือ ไม่ได้เจตนา ก็อยากให้ผู้รักษากฎมีใจที่เมตตาบ้าง โดยใช้วิจารณญาณ ว่าเขาตั้งใจทำผิดร้ายแรงจริงหรือไม่ ตัวผมเองแม้จะสมัครสมาชิกมานาน แต่เพื่งจะมาเข้าเวปบ่อยๆ เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาทำให้ไม่รู้กฎบางข้อ โด้กระทำผิดไปประกาศแจกเวปบิท โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไปหลายกระทู้ในครั้งเดียว เพราะไม่ทราบกฏข้อนี้ 1 กระทู้ ก็ 1 คะแนน โดนไปทีเดียว 4 เลย ทำให้โดนแบนทันทีโดยไม่มีการเตือน เป็นเวลา 1 เดือน ช็อคมาก พยายามติดต่อไป ก็ไม่ได้รับคำตอบใดๆ แต่กฎก็ต้องเป็นกฏครับ ก็ต้องน้อมรับ และขออภัย สำนึกผิดแล้ว จะระมัดระวังในการกระทำต่างๆ ที่จะเป็นการละเมิดกฏอันจะทำให้สังคม OVC ไม่เรียบร้อย

แต่ที่กล่าวข้างตันว่าการกระทำดังกล่าว ทำไปโดยไม่ได้เจตนา เพราะถ้ารู้ว่าโทษแบนหนักขนาดนี้คงไม่ทำ แต่ถ้าผู้รักษากฏจะกรุณาตักเตือนซักหน่อยก่อน ก็จะทำให้สังคมเราอยู่ด้วยความอบอุ่น ถ้อยที ถ้อยอาศัยกันมากขึ้น หรืออย่างน้อยจะกรุณาตอบชี้แจงรายละเอียดหน่อย ก็จะทำให้ผู้กระทำผิดได้รู้ตัว ในสังคมผู้รักษากฎหมาย ยังต้องใช้ทั้งหลักนิติศาสตร์ และ รัฐศาสตร์ ร่วมกัน ไม่เช่นนั้นคงมีคนถูกจับ ถูกปรับ กันไม่หวาด ไม่ไหว ผมไม่ได้มาสั่งสอนใครนะครับ แค่อยากแสดงความคิดเห็น ตามที่เจ้าของกระทู้ อยากให้มีการแสดงความคิดเห็นกัน ตอนนี้กลับมาใช้ระบบได้แล้ว หลังจากแห้งไป 1 เดือนเต็ม หวังว่าเพื่อนๆ คงให้อภัยที่ทำผิดไปโดยไม่ตั้งใจ ขอบคุณมากครับ

Administrators

Quote Originally Posted by flycop View Post
    ผมขออนุญาตแสดงความเห็นเรื่องการลงโทษหน่อยครับ หวังว่าคงไม่โกรธกัน คือว่าบางครั้งคนเราทำผิดไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือ ไม่ได้เจตนา ก็อยากให้ผู้รักษากฎมีใจที่เมตตาบ้าง โดยใช้วิจารณญาณ ว่าเขาตั้งใจทำผิดร้ายแรงจริงหรือไม่ ตัวผมเองแม้จะสมัครสมาชิกมานาน แต่เพื่งจะมาเข้าเวปบ่อยๆ เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาทำให้ไม่รู้กฎบางข้อ โด้กระทำผิดไปประกาศแจกเวปบิท โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไปหลายกระทู้ในครั้งเดียว เพราะไม่ทราบกฏข้อนี้ 1 กระทู้ ก็ 1 คะแนน โดนไปทีเดียว 4 เลย ทำให้โดนแบนทันทีโดยไม่มีการเตือน เป็นเวลา 1 เดือน ช็อคมาก พยายามติดต่อไป ก็ไม่ได้รับคำตอบใดๆ แต่กฎก็ต้องเป็นกฏครับ ก็ต้องน้อมรับ และขออภัย สำนึกผิดแล้ว จะระมัดระวังในการกระทำต่างๆ ที่จะเป็นการละเมิดกฏอันจะทำให้สังคม OVC ไม่เรียบร้อย

แต่ที่กล่าวข้างตันว่าการกระทำดังกล่าว ทำไปโดยไม่ได้เจตนา เพราะถ้ารู้ว่าโทษแบนหนักขนาดนี้คงไม่ทำ แต่ถ้าผู้รักษากฏจะกรุณาตักเตือนซักหน่อยก่อน ก็จะทำให้สังคมเราอยู่ด้วยความอบอุ่น ถ้อยที ถ้อยอาศัยกันมากขึ้น หรืออย่างน้อยจะกรุณาตอบชี้แจงรายละเอียดหน่อย ก็จะทำให้ผู้กระทำผิดได้รู้ตัว ในสังคมผู้รักษากฎหมาย ยังต้องใช้ทั้งหลักนิติศาสตร์ และ รัฐศาสตร์ ร่วมกัน ไม่เช่นนั้นคงมีคนถูกจับ ถูกปรับ กันไม่หวาด ไม่ไหว ผมไม่ได้มาสั่งสอนใครนะครับ แค่อยากแสดงความคิดเห็น ตามที่เจ้าของกระทู้ อยากให้มีการแสดงความคิดเห็นกัน ตอนนี้กลับมาใช้ระบบได้แล้ว หลังจากแห้งไป 1 เดือนเต็ม หวังว่าเพื่อนๆ คงให้อภัยที่ทำผิดไปโดยไม่ตั้งใจ ขอบคุณมากครับ
    เข้าใจความรู้สึกครับ ปัญหาเรื่องการโพสเวบบิท เป็นปัญหาที่มีมานานแล้ว ทั้งเตือน ทั้งแบน แต่ก็ยังมีเข้ามาอยู่ตลอดเวลา
    ทางเราจึงได้ออกกฏเหล็กขึ้นมาเมื่อ 17 เมษายน 2009 ห้ามไม่ให้มีการโพสเวบบิท นอกเหนือจากห้องที่อนุญาตเท่านั้น
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B4%E0%B8%97

จากนั้นต้องบอกตามตรงว่า ปัญหาได้ลดน้อยลงไปมาก แต่ก็ยังไม่หมดเสียทีเดียว ทุกวันนี้ยังมีมาเรื่อยๆ
    บางครั้งโพสแล้ว สมาชิกก็จะช่วยกันเตือนบ้าง หรือ PM ไปบอกกล่าวกัน ถ้ารีบมาแก้ไข ส่วนใหญ่ก็จะไม่ถูกแบน

ต้องเรียนตามตรงว่า กฏต่างๆที่เราออกมา ก็มาจากเหล่าสมาชิก แจ้งขอเข้ามาให้พิจารณา ทางทีมงาน ไม่อยากเข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วยซ้ำ
    แต่อย่างว่าแหละ คนเยอะ เรื่องก็แยะ จึงจำเป็นต้องมีกฏต่างๆออกมาอยู่ตลอดเวลา เพราะสมาชิกบางท่าน ทำตัวเหมือนนินจา หลบหลีก หลีกเลี่ยง
    อาศัยช่องว่างในการเอาเปรียบสมาชิกท่านอื่น ซึ่งในช่วงแรก เราก็พยายามที่จะเตือนก่อน แต่เชื่อมั้ยครับว่า ไม่ค่อยจะได้ผล
    เพราะส่วนใหญ่(ไม่ได้ว่าทุกคนนะครับ) ขอให้ผิดสักครั้ง ให้ต้องเตือนก่อน จึงจะยอมทำตาม สมาชิกเรามี 2แสนกว่าคน บอกตามตรงว่า เตือนไม่ไหวจริงๆ

เราจึงปรึกษากันในทีมงานว่า เราจะออกประกาศแล้วจะถือว่าทุกคนจะต้องรับรู้ เราจะให้เวลาสักระยะหนึ่ง เราจึงจะดำเนินการอย่างเฉียบขาด
    บอกตามตรงว่า วิธีนี้ได้ผลครับ หายเกือบหมด แต่ก็จะมีเข้ามาบ้าง นิดๆหน่อยๆ ก็คงจะเป็นเพราะไม่ได้อ่านกฏ แต่ถ้าเราไม่ดำเนินการให้เหมือนกัน
    ก็จะมีปัญหาอีกว่า 2 มาตรฐาน บอกตามตรงว่าทีมงานทุกคน ลำบากใจจริงๆครับ

เอาเป็นว่าตอนนี้ทางเราจะรับข้อเสนอต่างๆเข้ามาพิจารณาครับ แต่ยังไงก็คงต้องพี่งพาท่านสมาชิกให้ยอมรับและช่วยๆกันปฏิบัติตามกันบ้าง
    จะได้ไม่ต้องมีปัญหาต่อสมาชิกส่วนใหญ่ครับ

ขอบคุณในทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member mr_pinto's Avatar

Quote Originally Posted by freezetaker View Post
    ก่อนอื่นขอบอกเลยนะครับว่าตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อเป็นการทำความเข้าใจเรื่องกฏต่างๆ ที่มีอยู่และทำให้เกิดปัญหาความเข้าใจของสมาชิกกับ MOD ไม่ตรงกัน ซึ่งทำให้เกิดการแจกแต้มแบบคลุมเครือเกิดขึ้นกับสมาชิกหลายท่าน ทั้งๆ ที่หลายๆ ท่านก็พยายามที่จะรักษากฏระเบียบของเวปกันอย่างเต็มที่ ดังนั้นก่อนอื่นผมจึงขอยกกฏการแจกแต้มมาเพื่อขอคำชี้แจงจาก MOD ในกระทู้นี้กระทู้เดียวนะครับ

กฏการให้แต้มการกระทำผิด(Infractions point) 1 แต้ม มีรายละเอียดดังนี้
    1. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ หรือ โพสพ่วงลิ้งค์แอบแฝง คือการที่สมาชิกได้ทำการลงกระทู้ขายของแต่ระบุให้ไปดูยัง link อื่นที่ไม่ใช่ link ภายในเวป
    -กฏข้อนี้ จากข้อความที่ลงไว้ ทำให้ผมและหลายๆ ท่านคิดว่าห้ามลง link จากเวปอื่นๆ ในกระทู้ ทำให้หลายๆ ท่านโดนแจกแต้มจน มึน ไปตามๆ กัน ซึ่งถ้า MOD ต้องการห้ามลง link ที่ link ไปกระทู้อื่นทั้งหมด ดังนั้น MOD ควรตัดข้อความว่า "ที่ไม่ใช่ link ภายในเวป" ทิ้งไป หรือหากให้ link ได้ เฉพาะในกระทู้นั้นๆ (กรณีมีสินค้าในกระทู้นั้นหลายหน้า) ก็ควรเปลี่ยนเป็น "ที่ไม่ใช่ link ภายในกระทู้นั้น" จะได้ทำให้สมาชิกเข้าใจตรงกับที่ MOD ต้องการจะสื่อ

2. สมาชิกที่ช่วยดันกระทู้และมีเจตนาโพสโฆษณาเลียนแบบเป็นลายเซ็นต์ถือว่าผิดกฏ (สามารถโฆษณาสินค้าที่ขายภายในเวปในลายเซ็นต์ได้)
    -ข้อนี้ผมโดนจนเล่นเอา งง (ตอนนี้ก็ยังงง) เพราะถ้าอ่านตามข้อความคือ สมาชิกที่ไปดันกระทู้ผู้อื่น ห้ามลงโฆษณาของตัวเองในกระทู้นั้นนอกจากลายเซ็นต์ แต่ของผมที่โดนคือเป็นกระทู้ตัวเองที่โพสตอบท่านอืน และลงรูปสินค้าของตัวเองในกระทู้นั้น ซึ่ง MOD มองว่าเป็นการโฆษณา ซึ่งถ้าอย่างนัั้นจะกลายเป็นว่าห้ามลงรูปสินค้าในกระทู้ตัวเองไปด้วย ดังนั้นจึงต้องขอความชัดเจนจาก MOD อีกครั้ง

3. สมาชิกมีเจตนาโพสปั้มกระทู้ หรือดันกระทู้ ของตัวเองน้อยกว่า 30 นาที หรือตรวจสอบได้ว่ามีการเล่นพรรคเล่นพวกที่จะช่วยกันเข้ามาดันกระทู้
    -จากข้อความตามความเข้าใจส่วนใหญ่จะเข้าใจกันว่า สามารถดันกระทู้ได้ เวลาโพสล่าสุดต้องมากกว่า 30 นาที แต่ถ้ากรณีโพสดันหลายๆ กระทู้ติดๆ กัน และเวลาโพสล่าสุดของแต่ละกระทู้มากกว่า 30 นาที ก็ไม่น่าจะผิดกฏ หรือเปล่า? และข้อนี้หากมีผู้มาดันกระทู้ของเจ้าของกระทู้น้อยกว่า 30 นาที ใครจะโดนเจ้าของกระทู้หรือคนดัน? ข้อนี้ก็คงต้องขอความชัดเจนจาก MOD อีก

4. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ขายสินค้าชนิดเดียวกันแบบเดียวกันหลายในหลายๆ ห้อง
    -ข้อนี้ถ้าตามที่ผมเข้าใจน่าจะสินค้าประเภทเดียวกัน ห้ามมีมากกว่า 1 กระทู้ หากขายเสื้อ ก็ต้องเป็นกระทู้เดียว ถ้าแยกเป็นกระทู้ละยี่ห้อ หรือชนิดเสื้อเป็นคนละกระทู้น่าจะโดน หรือเปล่าครับ MOD?

5. โพสโฆษณาเวปบิตนอกเหนือจากห้อง Advertisement (อนุญติให้โฆษณาเวปบิตได้เฉพาะห้อง Advertisement เท่านั้น)

-ข้อนี้น่าจะเคลียร์อยู่ข้อเดียว

จากด้านบน ก็ขอความกรุณา MOD ช่วยชี้แจงเพื่อให้เกิดความเข้าใจได้ตรงกันกับสมาชิกทุกท่าน และหากมีข้อใดที่ควรเปลี่ยนแปลงลักษณะประโยค หรือข้อความ ก็ควรปรับเปลี่ยนเพื่อให้ความเข้าใจตรงกันมากที่สุด จะได้ไม่เกิดปัญหาความไม่ชัดเจนที่จะเกิดขึ้นต่อไปครับ

สมาชิกทุกท่านหากมีข้อคิดเห็นอย่างไร ก็สามารถเสนอแนะความคิดเห็น เพื่อที่ช่วยแบ่งเบา ภาระ MOD และปรับปรุงเวปให้ดีขึ้นต่อไปนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ฝากถามด้วย

ผมขายนาฬิกา อยู่ แต่ผมก็ เอา นาฬิกา รุ่น+แบบ เดียวกับที่ ขาย อยู่ มาเปิดประมูล(เป็นกระทู้ใหม่)
    ผมจะผิดตามกด ข้อ 4. ด้วยหรือป่าว

ตอบทีครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by mr_pinto View Post
    ฝากถามด้วย

ผมขายนาฬิกา อยู่ แต่ผมก็ เอา นาฬิกา รุ่น+แบบ เดียวกับที่ ขาย อยู่ มาเปิดประมูล(เป็นกระทู้ใหม่)
    ผมจะผิดตามกด ข้อ 4. ด้วยหรือป่าว

ตอบทีครับ ขอบคุณครับ
    ตามความเข้าใจของผม คิดว่าไม่ผิดครับ ถ้าเรามีนาฬิกาแบบเดียวกัน แต่เรือนนึงเราต้องการขายเลยตั้งราคาขายไว้ที่ห้องแฟชั่น กับอีกเรือนที่ต้องการประมูลก็ตั้งประมูลไว้ที่ห้องประมูล เพราะราคาขายกับประมูล ก็ไม่เท่ากันและเป็นคนละเรือน และตั้งไว้ถูกหมวดทั้ง 2 ห้องครับ แต่ที่สำคัญทั้ง 2 กระทู้ต้องไม่มี link ถึงกันนอกจากลายเซ็นต์ครับ

OverclockZone Member manzami's Avatar

ผมโพสนางกวัก รูปสาว
    โดนเตือนแบบนี้ครับ
    งง ครับ ว่ามันผิดกฏข้อไหน T^T
    "เป็นการโพสรูปไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้"
    ผมไม่เห็นมันจะมีกฏข้อนี้เลยค้าบบบบ T^T

คุณถูกเตือนจาก OVERCLOCKZONE Forums
    Dear manzami,

You have received a warning at OVERCLOCKZONE Forums.

Reason:
    -------
    เตือนทำผิดกฎ กติกา มารยาทของเว็บฯ

นางกวัก
    เป็นการโพสรูปไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้
    โควตบน คืออันที่ผมโดนครับ
    ส่วนโควตล่าง คือ โควตกฏของเวบ
    อยากรู้ว่าตูผิดกฏข้อไหน T^T

เรียน สมาชิกทุกท่าน ,

ทางทีมงาน Overclockzone.com ได้เริ่มใช้ระบบการให้แต้มในการกระทำผิดกฎของเวป (Infractions point) จะมีรายละเอียดดังนี้
    1. ในการกระทำผิดกฏใดๆ ที่ทางทีมงาน Overclockzone.com ได้กำหนดขึ้นสมาชิกจะโดนให้แต้ม(Infractions point) ซึ่งแต้มที่ได้ขึ้นอยู่กับความร้ายแรงของการกระทำผิดนั้นๆ
    2. เมื่อสมาชิกได้รับแต้มการกระทำผิด(Infractions point) ครบ 2 แต้มระบบจะทำการแบนสมาชิกท่านนั้นทั้นทีเป็นเวลา 7 วัน
    3.เมื่อสมาชิกได้รับแต้มการกระทำผิด(Infractions point) ครบ 3 แต้มระบบจะทำการแบนสมาชิกท่านนั้นทั้นทีเป็นเวลา 15 วัน
    4 .เมื่อสมาชิกได้รับแต้มการกระทำผิด(Infractions point) ครบ 4 แต้มระบบจะทำการแบนสมาชิกท่านนั้นทั้นทีเป็นเวลา 30 วัน
    5. เมื่อสมาชิกได้รั้บแต้มการกระทำผิด(Infractions point) ครบ 5 แต้มระบบจะทำการแบนสมาชิกท่านนั้นโดยที่การแบนครั้งนี้จะเป็นการแบนโดยถาวร

1. สมาชิกมีเจตนาตั้งกระทู้ หรือ โพสพ่วงลิ้งค์แอบแฝง คือการที่สมาชิกได้ทำการลงกระทู้ขายของแต่ระบุให้ไปดูยัง link อื่น(ห้ามพ่วง link ไปกระทู้ใดๆ หรือเวปอื่น)
    5. โพสโฆษณาเวปบิตนอกเหนือจากห้อง Advertisement (อนุญาติให้โฆษณาเวปบิตได้เฉพาะห้อง Advertisement เท่านั้น)

การให้แต้มขึ้นอยู่กับดุลพินิจของ Mod แต่ล่ะท่าน
    ทั้งนี้ นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป

ทีมงาน Overclockzone.com
    แก้ไขเมื่อวันที่ 29/09/2553

จำเหตุการณ์ตอนที่ให้โพสวันละ 10 ข้อความได้ไหมครับ..
    ประมาณเดียวกันนี่แหล่ะครับ แต่ที่มันไม่ส่งผลกระทบอย่างรวดเร็วก็เพราะว่า..
    ผู้ที่ได้รับผลของการให้แต้มแบบ ไม่เป็นเรื่อง-ชีเแจงไม่ได้ว่าผิดกฏข้อไหน มันค่อยๆเพิ่มขึ้นทีละน้อย..
    ไม่ได้โดนพร้อมๆกันทุกคนน่ะครับ ช่วงนี้ให้ทำใจรอไปก่อนครับ ^^" ..
    Last edited by Hellraizer; 6 Oct 2010 at 23:45:26.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks