overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    Banned

Default ถ้าจะว่ากันจริงๆเมนบอร์ดคอมยี่ห้อกับเมนบอร์ดทั่วไป การใช้งานตัวใหนเสถียรกว่ากัน

สงสัยว่าทำไม bios คอมยี่ห้อถึงปรับอะไรไม่ได้ ที่ไม่ให้ปรับเพราะมันจะเลือกการทำงานที่ดีที่สุดให้หรือเปล่า แล้วบอร์ดทั่วไปมันปรับได้แต่มันเสถียรที่สุดหรือเปล่า ท่านเทพช่วยบอกเด็กน้อยทีครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

แพงๆ = เมพๆ

OverclockZone Member ericmatic's Avatar
    รามคำแหง บางกะปิ

คอมยี่ห้อ จริงๆแล้วเค้าเรียกว่า PC brand ครับ เท่าที่รู้มา
    สเปคคอมประเภทนี้ ถูก Fix มาจากผู้ผลิตแล้ว ข้อจำกัดเยอะ
    ส่วนมากใช้กับสำนักงาน จึงแก้ไขอะไรไม่ได้

OverclockZone Member khin7710's Avatar

PC brand ถ้าคุณเข้าไปปรับไฟจน cpu vga ไหม้ แล้วไปตั้งค่าเดิม
    แล้วเอาไปเคลมโดยที่ void ยังไม่ขาด ............. เจ้าของPC brandก็เจ๊งดิ

บางยี่ห้อก็ปรับได้แต่แค่นิดๆหน่อยๆไม่มาก

Banned

คอมแบนปกติก็รับประกันแค่ปีเดียวนี่ครับ(ประกันกาก)ผมมีตัวหนึ่ง

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

คอมแบรนกากจะตายครับ

OverclockZone Member StepLaos's Avatar
    เป็นคนทุกที่อ่ะ^^

++ คอมแบรนมันดีนะเออ ทน แรง เสถียร มียี่ห้อด้วยนะเออ ประกันก็มี แถมได้ขึ้นห้างด้วย (ดียังไงฟร๊ะ กาก555 ) คอมประกอบมันดีกว่าตั้งแต่เรื่อง การเลือกอุปกรณ์ เอง เรื่องเซอร์วิส การประกัน ดีกว่าเยอะ มันแค่ได้ยี่ห้อเท่ห์ๆ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

มีของ acer ดีอยู่อย่างเดียว คือ Psu กำ

Super Moderator

เคยทำของ HP ใช้บอร์ดของ MSI หลังๆก็เจอแต่ ECS

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    ปทุม เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

เอาสเป็กราคาเริ่มต้น เมนบอร์ดราคาประหยัดสุดๆครับ ส่วนมากจะเป็นแบบmATXราคาระดับล่างพันต้นๆ RAMบัสแรมจะมีความเร็วต่ำ แรมยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้จักไม่นิยม ใส่อุปกรณ์ต่อพ่วงไรเพิ่ม ไฟอาจไม่พอ อาจได้ซื้อpsuใหม่

แถมตัดประกันเหลือเพียง1ปี เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีความรู้สเป็กคอม หรือผู้ใช้ทัวไปเบื่องต้น ง่ายๆคือประกอบ จัดสเป็กไม่เป็น

ซื้อประกอบแยกดีกว่าครับคอนเฟิร์ม ประกันยาวนานกว่า อัพเกรดง่ายกว่า ขายต่อได้ราคาดีกว่า
    Last edited by nartzuzaa; 2 Oct 2010 at 19:32:14.

OverclockZone Member NarinNil's Avatar

MB คอมยี่ห้อเน้นทนครับ ไม่ได้เน้นแรง ๆ เพราะเขา test กับอุปกรณ์ที่รองรับมาแล้ว
    ยืนยันว่าใช้กันได้ชัวร์ และใช้ได้ดีด้วย ต่างจาก MB ที่เอามาประกอบ เจออุปกรณ์ร้อยพ่อพันแม่
    เจ๋งแค่ไหนก็เป๋ได้เหมือนกัน ตามยากด้วยว่าอะไรที่มีปัญหา สำนักงานจึงเลือกใช้คอมแบรนด์
    เพราะต้องการความน่าเชื่อถือ อยู่ได้นาน ๆ มากกว่าเน้นแรง ๆ แต่อยู่ได้ไม่นานต้องวิ่งไปเคลมบ่อย

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ถ้าใช้งานในออฟฟิต เน้น เดิมๆ ทนๆ แนะนำ ประกอบเองดีกว่า
    เพราะ
    คอมยี่ห้อ ไม่ได้ทนจริง โอเค ว่า ใหม่ๆ มันอาจจะดี แต่พอนานๆไป คราวนี้ละ เริ่มสร้างปัญหาละ
    ที่เจอในบริษัทผมก็คือ Cบวม ขนาดใช้ในห้องแอร์ แค่เช้าถึงเย็น ยังบวมเลย
    และคอมยี่ห้อทุกตัวที่ซื้อมา ล่าสุดที่มีเป็น HP CPU E8200 กับ E7200 มั้ง Cกระป๋องทั้งนั้น HDD Samsung ซะด้วย
    ถ้ายังงี้ ซื้อ M/B บ้านๆ แต่ใช้ capacitor solid ล้วนๆดีกว่า
    อีกอย่างคือ ต้องคิดเผื่อถึงซอฟแวร์ที่ใช้ เอาแค่ Windows คอมยี่ห้อส่วนใหญ่ก็ขายมาพร้อม Win OEM เราก็เลยคิดว่า ดีไม่ต้องไปซื้อ Windows เพิ่ม แต่ ใช้ๆไป ไม่กี่ปี คอมเสียซะละ Win OEM ก็เป็นอัน หมดอายุไปด้วย
    ซึ่งคำนวณราคาที่จ่ายไปกับคอมยี่ห้อที่แพงกว่าคอมประกอบ ประมาณ 4000บาท ได้ Win OEM มาตัวนึง ถ้า ซื้อคอมประกอบ + Win OLP ที่แพงกว่าอีกพันกว่าบาท แต่ได้ Win OLP ที่จะอยู่คู่กับบริษัทได้อีกเป็นสิบปี แม้จะเปลี่ยนเครื่องใหม่อีกซักกี่ครั้ง

กลับมาเรื่อง ตัวไหน สเถียรกว่ากัน ผมคิดว่าสเถียรเท่ากัน
    ถ้าใช้งานเดิมๆแล้ว ไม่สเถียร ผมไม่เรียกว่า ไม่สเถียรนะ ผมเรียกว่า มีปัญหา มากกว่า
    Last edited by OJARU; 2 Oct 2010 at 15:41:47.

Banned

ตัวประกอบปัญหามากกว่าถูกต้องนะครับกระทู้บน อิอิ พอดี i3 โลตัสจะลอราคาเหลือ 8900 วันที่ 4 กันยายน น่าสนไหมครับ 27 เลือ 4000 กว่า 555555555555555

OverclockZone Member

ผมซ่อมพวกคอมแบรนมาจะร้อยเครื่องแล้วมั้ง
    เปิดเครื่องมาเมนบอดมันจะมีไม่กี่ยี่ห้อ เอาหลักๆเลย ECS 70% MSI 20% อีก 10% บอดจากไหนไม่รู้ ใช้รุ่นแทบจะต่ำสุดที่มันมีขาย และตัด SLOT แรม SATA USB ทิ้ง เหลือแค่จำเป็น

BIOS เค้าเขียนของเค้าเอง ไม่อยากให้ลุกค้าปรับอะไรมากมาย

ถ้าเครื่อง SERVER BRAND อันนี้ผมไม่เถียงว่ามันดีจริง
    แต่ PC BRAND ผมเถียงว่า ประกอบดีกว่า ยกเว้นยี่ห้อ DELL HP เกรดของเค้าสูงจริงๆ บาง LOT เจอเมนบอดจาก INTEL เองเลย
    Last edited by V_ZONE_CO; 3 Oct 2010 at 00:41:21.

OverclockZone Member masterpong's Avatar
    ดอนเมือง,หลักสี่,รามอินทรา,รังสิต

ผมซ่อมที่ร้านโดยเฉพาะ HP นี่บอร์ดเสียบ่อยๆ มาก อย่างน้อยวันละ 1-2 บอร์ดครับเอามาซ่อมกันเยอะ ไม่ได้ดีเลยครับคอมแบรนด์สมัยนี้

OverclockZone Member Muten's Avatar

คอมยี่ห้อ นี่จะเซ็งมากเวลาเจ้าของทำแผ่นไดร์เวอร์หาย เจอบางล๊อดเอาMBแปลกๆมาใส่กว่าจะหาไดร์เวอร์ลงตัวได้เซ็งเลย
    PSUคอมยี่ห้อ ดูเหมือนจะดีแต่ผมคิดว่ามันให้ระบบป้องกันมาไม่ครบ เพราะเคยเปิด2เครื่องใช้พร้อมกันห้องเดียวกัน
    เครื่องนึงประกอบเอง ใช้Enermax ฝนตกฟ้าผ่าใกล้ๆบ้าน ดับทั้งคู่ แต่คอมยี่ห้อเปิดไม่ติด อีกตัวเปิดใช้ได้ไม่ปัญหาอะไร

Banned

มี psu ของ acer 300 w 2 ตัว 55555555555555555 ใช้ดีไม่มีปัญหา

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

เคยใช้คอมแบรนด์มาเหมือนกัน ประมาณแปดปีที่แล้ว ซื้อมาประมาณสองเดือนบอร์ดพัง เคลมนานมาก เซ็งมาก เสียเวลา ปัญหาเยอะเหมือนกัน(แต่ตอนนี้ไม่รุ้เป็นไงบ้าง) เลยฝังใจตั้งแต่นั้นมาว่าคอมแบรนด์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ สุดท้ายมาประกอบเองจบเลยจริงๆเสียอย่างมากก็แค่วินโดวล่ม(ร้านลงไม่เสถียร) ที่เหลือใช้ยาวไม่เคยพัง

คอมแบรนด์ ผมไว้ใจยี่ห้อเดียว คือ ของแอปเปิ้ลครับ ถึงอาจจะมีเสียบ้างสำหรับบ่งคน แต่มันก็น่าไว้ใจกว่าตัวอื่น ดีทั้งระบบ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

PSU คอมแบรนด์ ทนดีนะครับ นอกนั้นชิ้นส่วนอื่นก็ลดต้นทุนทั้งนั้น

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ถ้าของ Acer มีดีที่ PSU
    ให้ของเทพมาซะด้วย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks