overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member leeyongpea's Avatar
    222/74พิมาณบุรีบ้านกอก อ.เมือง จ.ขอนแก่น

Default ขอถามที่คับ

สายยางมีผลมากน้อยยังกับชุดนํ้าคับ เห็นบางท่านสั้นบางท่านยาว
    ยาว ผลดี .........
    สั้น ผลดี ........
    ถ้าให้ดีควรจะสั้นหรือยาว
    สายยางที่ราคาแพง กับราคาที่ เมตรละสิบก่าบาท ใช่แทนกันใด้ปะ
    แล้วที่ราคาเมตรละ 400-500 มีข้อดีอารายบ้าง ขอบคุงคับ

OverclockZone Member oilnfon's Avatar
    Khonkaen city + Phuket city

KKL มีคนเล่นน้ำตั้งเยอะ อิอิ

ยาวมันไม่ดีหลอก ยิ่งเพิ่มความยาวในการไหลของน้ำปั้มบางตัวอาจจะมีแรงดันไม่ไหวแบบตัวที่เราใช้นั้นละอย่ายาวมากละ ส่วนของพี่เลือกจะใช้สายที่พอดีๆ

ส่วนสายยาง 400-500 งอโค้งได้มากกว่าปกติ

OverclockZone Member leeyongpea's Avatar
    222/74พิมาณบุรีบ้านกอก อ.เมือง จ.ขอนแก่น

กำ ไทบ้านเดีวยกันตั้วหนิ อิ อิ รู้ใด้งัยผมใช้ตัวไหน เทพจริง ขอบคุงคับ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

สายยางแพงๆ จับแล้วนิ่มมือมาก โค้งได้เยอะกว่า ใช้แล้วจะติดใจไม่อยากใช้สายทำมะดาเลย

OverclockZone Member nungtar's Avatar

มาเก็บความรู้

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    สายยางแพงๆ จับแล้วนิ่มมือมาก โค้งได้เยอะกว่า ใช้แล้วจะติดใจไม่อยากใช้สายทำมะดาเลย
    ตามเทพท่านนี้เลยครับ อิอิ แอบมาจดๆ

OverclockZone Member RAVEN_02's Avatar
    อ.เมือง จ.สงขลา

สั้นดีกว่าครับเดียวปั้มจะไม่ไหว

OverclockZone Member kuroro99's Avatar

มาแอบจด....

OverclockZone Member Flip's Avatar

จดด้วยคนครับ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

Quote Originally Posted by kuroro99 View Post
    มาแอบจด....
    Quote Originally Posted by Flip View Post
    จดด้วยคนครับ
    จดๆแล้วทำเป็นหนังสือคู่มือ การเป็นแมวน้ำนะท่าน อิอิ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ยิ่งสั้นยิ่งดี แต่กับบางเรื่อง...ยาวกว่าได้เปรียบคับ

OverclockZone Member ekkarin's Avatar
    facebook.com/ModderMania

ลักษณะระยะทางความยาวของสายยางขึ้นอยู่กับระบบน้ำของเครื่องท่านครับผม
    ว่าเคสใหญ่มากน้อยขนาดไหนครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับปั้มที่ท่านใช้อยู่ด้วยครับผม
    บางทีสายในเครื่องสั้นแต่ปั้มแรงเกิน การเดินหมุนเวียนของน้ำยังไม่ทันคาย
    ความร้อนออกก็วนกลับไปใหม่ ทำให้ความเย็นน้อยลงครับ ถ้าสายยาวเกิน
    แต่ปั้มไม่มีแรงการผลักดันน้ำ ก็สามารถทำให้สะสมความร้อนได้อีกเช่นกันครับผม
    ทุกอย่างต้องขึ้นกับอุปกรณ์ ด้วยครับ เป็นไปได้ถ่ายรูปมาแล้วเดี่ยวลองให้เทพๆ
    มาตอบแล้วช่วยกันแก้ปัญหาดีกว่ามั้ยครับ จะได้เข้าใจมากขึ้นครับผม

OverclockZone Member Diffuser.'s Avatar
    www.openitz.com

Quote Originally Posted by slate View Post
    ยิ่งสั้นยิ่งดี แต่กับบางเรื่อง...ยาวกว่าได้เปรียบคับ
    อันนี้เห็นด้วย แต่อย่าลืมวัดรอบด้วยล่ะ....555

เรื่องสั้นยาว ผมก็เห็นด้วยว่าสั้นดีกว่า เพราะระยะทางในการเคลื่อนตัวของน้ำก็จะเคลื่อนตัวได้ดีกว่า+เร็ว
    ไม่กินแรงปั๊มน้ำ และไม่ต้องทำงานหนักกว่าที่ควร ส่วนรอบสูง ๆ ไปอาจทำให้พักน้ำเกิด Flow และฟองอากาศ
    ในพักน้ำบางตัวได้แต่ก็อย่างว่า เร็วไปพัดลมยังไม่ทันเป่าให้เย็นก็ไปซะแล้ว
    /สรุป มุมผมคือ "ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กัน"

แต่ตัวแปรสำคัญ คือเคสครับ บางท่านต้องการซ่อนสาย บางท่านปล่อยตรง ๆ ซึ่งเป็นปัจจัยอย่างหนึ่ง
    ที่เลี่ยง หรือเลือกไม่ได้สำหรับความสั้นยาวครับ (ต้องเลือกครับ)

มุมผมน๊ะ...

^
    ^
    ^
    +1ตามนี้ นิก็เทพแมวน้ำอีกท่านนึง หุหุ

Bookmarks

Bookmarks