Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนถามเรื่องคอมครับ ทำไม HDD SATA ช้ากว่า IDE ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนถามเรื่องคอมครับ ทำไม HDD SATA ช้ากว่า IDE ครับ

คือว่าวันนี้ลองใช้winrare คายไฟล์ขนาด1GB

SATA2 300 7200รอบ ขนาดHD 180G ใช้เวลา 1.13 นาที หรือ60วินาที กับอีก 13วินาที

IDE ATA 133 7200รอบ ขนาดHD 40G ใช้เวลา 23 วินาที

ใครก็ได้ช่วยบอกทีครับว่าทำไม ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาตอบครับ

พอดีเห็นว่าเวลา มันต่างกันเยอะทำไมเทคโนโลยีใหม่ๆ ถึงสู้เทคโนโลยีกว่าๆไม่ได้ละครับ
    Last edited by oomnejang; 4 Oct 2007, 22:37:20.

sry ผมละโดน เองซะละ SATA2 300 นึกว่า 300gb 555
    Last edited by kidnapped1; 4 Oct 2007, 20:25:51.

Comment

cpu อันเดียวกันไหม
      ขนาด b/f เท่ากันไหม

Comment

คือพอดีไม่รู้จริงๆนะครับ สงสัยเลยถามดูนะครับ ว่าแต่โดนละไรอ่าครับ -*- จะได้หลบทันอิอิ

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับขอบคุณครับ

Comment

40 กับ 180 เป็นขนาดของ Harddisk ครับ

เขาคายไฟล์ขนาด 1 G เท่ากัน แต่เวลาต่างกันมาก

Comment

การส่งข้อมูลต่างกัน อะ
            300MB/s
            133MB/s
            ถ้า Buffer ต่างกันยิ่งต่างกันอีก
            Last edited by TWK.; 4 Oct 2007, 20:23:01.

Comment

เอ้า เวลามันทำให้นึกว่าเป็น ฟาย 40กับ180 งะ180 sry
              Last edited by kidnapped1; 4 Oct 2007, 20:23:46.

Comment

ครับอันเดียวกันครับ สเปค AMD x2 6000+ เครื่องเดียวกันเลยครับ แต่มี HDD 2ลูกที่เสียบอยู่นะครับ เป็นคนละพานซิชันกัน ลูก SATA2 เป็นไดฟC ลูก IDE เป็นไดฟ์ D ครับ และลองแตกไฟล์ แต่ละไดฟ์ดูปรากฎว่า IDE กลับทำได้ดีกว่านะครับ

Comment

ลองก๊อบไฟล์ด฿ครับ อันไหนเร็วกว่าถ้า sata ช้าว่า ลองเปลี่ยนช่องดูงับ

Comment

ว้าว! IDE เทพ

1 G ของผมยังเกิน 1 นาทีเลยครับ

วิธีทำใช่อย่างนี้ไหมครับ
                    แตกไฟล์จาก SATA2 ให้อยู่ใน SATA2 (อยู่ใน Harddisk ลูกเดิม)
                    แตกไฟล์จาก IDE ให้อยู่ใน IDE (อยู่ใน Harddisk ลูกเดียวกัน)
                    ใช่ไหมครับ

ถ้าแตกไฟล์จาก Harddisk จาก SATA2 ไปไว้ที่ IDE หรือ จาก IDE ไปไว้ที่ SATA2 อาจจะไวกว่า

ไม่ทราบว่าใช้วิธีใดครับ ในการแต่ข้อมูล

Comment

อือ ใช่ครับ IDE เทพ 1GB 23 วิ

Comment

อืมครับ buffer ของ IDE 2MB ส่วน SATA2 buffer 8MB นะครับ ไปดูมาตะกี้นะครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                          ว้าว! IDE เทพ

1 G ของผมยังเกิน 1 นาทีเลยครับ

วิธีทำใช่อย่างนี้ไหมครับ
                          แตกไฟล์จาก SATA2 ให้อยู่ใน SATA2 (อยู่ใน Harddisk ลูกเดิม)
                          แตกไฟล์จาก IDE ให้อยู่ใน IDE (อยู่ใน Harddisk ลูกเดียวกัน)
                          ใช่ไหมครับ

ถ้าแตกไฟล์จาก Harddisk จาก SATA2 ไปไว้ที่ IDE หรือ จาก IDE ไปไว้ที่ SATA2 อาจจะไวกว่า

ไม่ทราบว่าใช้วิธีใดครับ ในการแต่ข้อมูล
                          ครับวิธีเดียวกันครับ

ครับผมใช้วิธี แตกไฟล์ EXE ที่อยู่ใน winrer นะครับว่าอันไหนจะเสร็จก่อนกันนะครับ
                          Last edited by oomnejang; 4 Oct 2007, 20:38:17.

Comment

มันเป็นไปได้ไมครับ เพราะพานซิชันใน SATA2 มันมีขนาด180G ส่วนใน IDE มันมีแค่40GB IDE มันเลยจัดการตัวมันเองได้ดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาเข้ามาตอบมากครับ เอ๋มันเป็นแบบที่ผมคิดเปล่านะ

Comment

ขอภาพดูหน่อยได้ไหมครับ

Comment

Working...
                              X