Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องHDDต่อจากตอนที่แล้ว กับอีกเรื่องเมนบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องHDDต่อจากตอนที่แล้ว กับอีกเรื่องเมนบอร์ด

เนื่องจากกระทู้ที่แล้ว ที่ไฟผมตกทำให้วินโด้มีปัญหา ผมก็ลองทำทุกวิถีทางที่พอจะเป็นทางออกได้ ปรากฎว่าไม่สำเร็จ ไม่สามารถ เข้าสู่ ข้อมูลได้ จึงจำใจ ฟอร์เมท ปรากฎ ว่า 80จิก เหลือ 76.3จิกซะงั้น เลยมากลับมาถามว่า

มีโปรแกรมหรือวิธีอะไรที่พอจะทำให้มันกลับมา 80 ไหมครับ HDD เป็น SATA2

เรื่องเมนบอร์ด
    จะลงการ์ดจอ พวก pci-e DDR3 จำเป็นต้องเฟลชไบออสไหม
    เมนบอด Asrock Alive ครับ มองไว้ 7300 gt maxx หรือไม่ก็ 8500 gt

ขอบคุณครับ

เรื่อง HDD ผมว่าควรตรวจ Bad ด่วนเลย ครับ

Comment

เรื่องการ์ดจอ รอคนอื่นนะไม่เึคยใช้ Board รุ่นนั้น ใช้แต่ ASUS เชื่อใน Asuu อิอิ

Comment

ลองไช้hiren_bootcd_แก้ฮาดดิสดุครับ จำวิธีไม่ได้ ต้องไห้คนที่รู้จริงๆมาบอกแล้วกัน บอกไปไม่ชัวไม่กล้าแต่ง่ายๆ ลองไช้พวกโปรแกรมเชคแบด มาลองตรวจดูนะครับ หรือถอดไปเสียบเครื่องอื่นดูเลย ถ้าว่างจริงๆก็ลอง low fotmat ดูซักครั้งนึง

ส่วนเรื่องจะเปลี่ยนการ์ดจอนี่ เปลี่ยนได้เลย มันรับอยู่แล้วครับไช้ได้นิ่มๆเลย

ปล.ถ้าฮาดดิสมีประกันก็ จับห่มผ้าห่มหนาๆแล้วโยนลงจากชั้น2บ้านซัก2-3รอบ แล้วเอาไปเครมครับ ลื่นเลย เคยทำครับนึงได้ตัวไหม่มาอิๆๆๆ(-*-)

Comment

Working...
        X