Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทำให้แรงกว่านี้จะได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทำให้แรงกว่านี้จะได้ไหมครับ

ผมใช้
    CPU >> E6400 2.13 GHz CPU Cooler >> Zalman 9700 led
    Board >> DS3 965P DDR2
    Ram >> XMS2 Corsair 512*2/800 DDR 2
    HDD >> Seagate 160
    Enamax >> 460 Watt 2 ใบพัด
    VGA >> 7600 gs Silent top 512/128 DDR2(ขอโทษท่านที่เคยติดต่อซื้อนะครับที่ไม่
    ขายเพราะเงินมีปัญหาขายไปไม่รู้จะไปซื้ออะไร)

ตอนใช้ ปรับ FSB ที่ 400*8 วิ่งอยู่ที่ 3.2 Ghz FSB ของ แรม อยู่ที่ 800 พอดีครับ (ปรับ บัส CPU โดยไม่ได้ลง บัส ของแรม และค่า CL ของแรมอยู่ที่ 5 5 5 14 ) อยากให้ได้มากกว่านี้ครับ

ผมจะเพิ่ม หรือ ลด อ่ะไรดีครับ แล้ว CL นี่มันปรับยังไงครับ

CPU ไฟอยู่ที่ 1.5xx V อุณหภูมิของ CPU ปิดเคส+เล่นเกมส์ 3 ชม. อยู่ที่ 40 - 44 ครับ
    FSB ไฟอยู่ที่ 0.3 V อุณหภูมิของ Board อยู่ที่ 45 ครับ ดูในโปรแกรม
    Ram ไฟอยู่ที่ 0.3 V

ไฟเดิมของ cpu 1.32 V ของ Ram ไม่แน่ใจครับ น่าจะ 1.9 -2.1 ครับ เคยอ่านแล้วลืม

ช่วยแนะนำทีนะครับ มือใหม่จริงๆครับ

*ปล อุณหภูมิของ Ram หาดูได้จากไหนครับ มีโปรแกรมหรือป่าวครับ
    Last edited by sak_zeal; 5 Oct 2007, 13:00:07.

แค่นี้ก็แรงแว้ว

Comment

อยากแรงอีกครับ อยากรู้ว่า แรม กับ cpu จะไปได้อีกเท่าไหร่ เพราะ ผมยังปรับแรมไม่เป็นครับ (แรมเกิน 800 แล้วจะบูตไม่ค่อยติดแล้วครับ)

Comment

น่าจะถึง 450*8 ไฟ CPU ลองขยับขึ้นอีกหน่อย ไม่ต้องเกิน1.5 ก็พอละ เผื่อมันร้อนจัด ถ้าไม่ผ่านค่อยเพิ่ม
        ไฟแรมเล่นผมไม่รู้สเป็กเดิมๆของมันนะ แต่ขอเดาว่าให้เล่นไฟซัก 2.15 น่าจะวิ่งถึง 450 ได้แบบสบายๆ (5-5-5-15)
        ส่วนวิธีเซ็ต CL ให้ดูในหัวข้อที่แนะนำให้ห้องนี้ได้ครับ เขาติดหมุดไว้แล้ว ลองอ่านดูเน้อ....

Comment

ขอบคุณท่าน Dears ครับ วิธีเข้าไปเซ็ต cl อันนี้ผมทราบแล้วครับ แต่ที่อยากจะรู้ก็คือ วิธีไล่ค่า cl ครับท่าน ว่า
          ควรจะเริ่้ม ลด หรือ เพิ่ม ในค่าไหนของแรมดีครับ เพราะเคยลอง มั่วปรับเป็น 4 5 5 14 มันบูตไม่ขึ้น ลองมาเป็น
          5 5 5 14 ที่ FSB 820 อันนี้บูตติด เล่นได้ แต่ถ้าขยัน FSB ของ CPU ขึ้นไปอีก ก็ไม่สามารถบูตติดแล้วครับ
          เคยทำได้มากสุดที่ FSB ของ CPU ที่ 417 ครับ แต่ ของ Ram เท่าไหร่นี่ผมจำไม่ได้ เล่นได้นานมากนึกว่า เสถียรแล้ว แต่พอ ปิดเครื่องไป 1 ชม. ของมาเปิดเครื่อง บูตไม่ขึ้นแล้วครับท่าน

Comment

เอาหละงั้นเรามาว่ากันต่อ อันดับแรกเราต้องดูก่อนครับว่าสเป็กแรมของท่าน มันวิ่งค่ามาตรฐานที่เท่าไหร่ แรมตัวเนี่ยะผมจำมะได้ละ
            แต่ขอเดาว่าน่าจะประมาณ ไฟ 1.9 (5-5-5-15) ถ้าสเป็กเดิมเป็นแบบนี้ ผมคิดว่าน่าจะไปได้อีกไกลหน่อย โดยเล่นที่ 5-5-5-15
            ไม่ทราบว่าตอนนี้เล่นไฟแรมที่เท่าไหร่แล้วง่ะ

Comment

ตอนนี้ผมปรับ ไฟไปที่ +0.3V โดยที่ปรับได้มากสุดที่ +0.7 ครับ แต่ขึ้นสีแดง ครับท่าน โดยที่ Cl อยู่ที่ 5 5 5 14 ครับ ถ้าจำไม่ผิด (คือตอนนี้ตัวผมอยู่่ต่างจังหวัดยังไม่ได้กลับบ้านแต่จำได้) FSB ของแรม อยู่ที่ 800 - 820 ครับ ถ้าเราลด บัส Ram ลงมาก่อน ที่ 667 แล้วอัด บัส CPU ขึ้นไป นี่น่าจะได้บัส CPU เพิ่ม แต่ cl แรมน่าจะเท่าไหร่ดีครับ ควรจะเพิ่ม หรือ ลดดีครับ ( ความหมายของเพิ่มคือ 5-5-5-15 >>> 6-6-6-16 ประมาณรี้ครับ )

Comment

เรื่องมันขึ้นเตือนสีแดงไม่ต้องซีเรียสครับ แต่เรื่องไฟง่ะ ถ้ามาบอกว่า +เท่าไหร่ อันนี้มะรู้แว้วว่าใช้ไไฟเท่าไหร่ เพราะบอร์ดบางตัวค่า default ของไฟมันจะไม่เท่ากันครับ งั้นเอาเป็นว่าเรื่องไฟ ขอให้บอกเป็นว่าใช้ไฟไปแล้วเท่าไหร่ดีกว่า เช่น
                cpu = 1.5
                ram = 2.2
                NB = 1.35
                อะไรประมาณเนี่ยะ
                ทดแรมเป็น 1:1 ก่อนเลยครับ ให้แรมมันวิ่งที่ 533 มันจะวิ่งเป็น 1:1 กับ cpu
                เรื่อง CL ให้เราฟิคไปเลย 5-5-5-15 คราวนี้ก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมันละ เรามีหน้าที่แค่ขยับแต่บัสกับเพิ่มไฟก็พอครับ
                เอาแค่นี้ก่อนละกัน ค่อยเป็นค่อยไปทีละหน่อยครับ....

Comment

NB ย่อจากอะไรครับ
                  ส่วนเรื่องไฟ ในบอร์ดไม่ได้บอกละเอียดครับว่า Ram ใช้เท่าไหร่ แต่ว่า ใน Easy Tune 5 พอจำได้ครับว่า
                  Cpu อยู่ที่ 1.55
                  แรม 1.93
                  NB คืออะไรครับ

แรมตอนนี้มัน 1:1 ครับ แต่ยังเป็น FSB Cpu ที่ 400 แรมอยู่ที่ 800 ครับ ท่าน Dears จะให้ปรับ FSB Ram ลดลงมาที่ 553 โดยที่ บัส CPU ยังเป็นที่ 400 ใช่ไหมครับท่าน แล้วก็คงยังได้ 1:1 ใช่ไหมครับ

Comment

nb ก็ไฟบอร์ดนั้นแหละท่าน เอาไว้เพิ่มไฟเวลาเราบัสสูงๆ
                    ถ้ามันวิ่ง 1:1 แล้ว ก็ไม่ต้องไปลดอะไรแล้วหละครับ หน้าที่ต่อไปคือลากบัสขึ้นทีละหน่อยแล้วกัน
                    ไฟ CPU แค่นั้นก็เหลือเฟือละ แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมนะ cpu แต่ละตัวกินไฟไม่เท่ากัน ถ้างั้นเราต้องลองไล่ไฟดูเอง ว่ามันจะเทสผ่านด้วยไฟเท่าไหร่ พยายามกดไฟให้น้อยที่สุดและต้องเสถียรที่สุดด้วยนะครับ (เพื่อลดปัญหาเรื่องความร้อนไป)
                    คงทราบเรื่องการฟิค cl แล้วนะครับ ให้มันอยู่ที่ 5-5-5-15 ไปเลย ไม่ต้องไปขยับมันละ คิดว่าน่าจะวิ่งถึง 450 ได้ โดยการเพิ่มไฟอย่างเดียว (คิดว่าน่าจะถึงนะ หุหุ)

เอาหละครบสูตรละ คราวนี้ก็เริ่มงานโล้ด....บทสรุปของการใช้ไฟในแต่ละตัว ว่าต้องเล่นไฟเท่าไหร่ มันขึ้นอยู่กับตัวคุณแล้วครับ คุณต้องเป็นคนไล่ดูเอง ขอให้โชคดีในความแรงงับป๋ม

Comment

โอ้!!!! พระเจ้า Dears ทรงโปรด ขอบคุณครับ ติดขัดตรงไหนจะมาโพส ต่อนะครับ
                      สรุปว่าตอนนี้มีหน้าที่เพิ่มไฟอย่างเดียว ที่ cpu กับ ram ใช่ไหมครับท่าน

จะลองทำดูครับ เด๋วจะเอามาโชว์

Comment

รอชมครับผม

Comment

ใจเย็นครับท่าน สอบก่อนครับ อิอิ
                          Last edited by sak_zeal; 6 Oct 2007, 00:38:45.

Comment

สู้ๆครับท่าน

Comment

มาแล้วครับ พี่น้อง น่าผิดหวังจริงๆ ไม่รู้ทำไมครับ มันได้แค่นี้

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=252613

ลองอัดไปที่ 451*8 ในโปรแกรม Easy Tune 5 ครับ ผลที่ได้ก็คือ

ไฟ cpu 1.5 v บัสแรมไปที่ 900 ไฟอยู่ที่ 2.0 v เล่นไปนานเหมือนกัน ดับครับ

ลองไปตั้งใน Bios ครับ ไม่ขึ้นเลยครับ บูตไม่ติด สุดท้ายมาติดที่ 430 ตามเสถียรสุดแล้วครับ

ตาม link ครับ

ใครช่วยเอามาขึ้นไปอีกได้ไหมครับ หรือว่ามันเต็มที่แล้ว ง่า

Comment

Working...
                              X