Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอเซ็ทIntelคับ 20k+-3k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอเซ็ทIntelคับ 20k+-3k

ขอเซ็ทIntelคับ 20k+-3k

--------------------------------------------------------------------------------

ขอเป็นตัวที่ ลง Leopard หรือ Mac os ได้ทีน๊ะครับ ขอบคุนมากๆครับ
    รวมหน้าจอ 17 นิ้วLCD ด้วยครับ

ผมจัดมาแบบนี้ดั้ยป่าวหว่า
    รายการ สินค้า จำนวน รวมราคา

DeLUX Black ATX Case w/ 450w (20+4P) Power Supply Model "DLC-MG432A" Retail

1,480.00 บาท
    Intel Core2 Duo E4400 2.0GHz 800FSB 2MB shared L2 Cache EM64T LGA 775 Dual Core CPU Retail

4,360.00 บาท
    Western Digital 160GB 7200RPM 8MB Cache S-ATA II Hard Disk Drive Model "WD1600AAJS" OEM

1,910.00 บาท
    Corsair Value Select 1GB DDR2 667 PC-5300 RAM Retail

1,145.00 บาท
    ASUS "P5L-VM 1394" Intel 945G Chipset Mainboard for Intel LGA 775 Retail

2,670.00 บาท
    Viewsonic "VA1912wb" 19" Wide Screen LCD Monitor Retail

6,480.00 บาท
    Spark Radeon HD2600XT Xtreme 256MB DDR3 128-bit TV-Out Dual DVI PCI-Express Retail

3,680.00 บาท

รวม: 21,725.00 บาท

ถ้าพี่คนใหนเปลี่ยนได้หรือมีอะไรดีๆ ก็ ช่วยๆจัดให้หน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ การ์ดจอก็ ขอโอเคนิสนึงคับ HD2600XT Xtreme ตัวนี้ที่ผม ลงไปใช้ได้ป่าวคับถ้าได้ก้โอเคคับ CPU ขอเป็น C2D ครับ

ดูตาม link เก่าผมใต้รูปแล้วกันครับ

Comment

CPU ผมว่า ลดมาเป็น E2180 ดีกว่าครับ ถูกกว่าความแรงก็ไม่น้อยไปกว่า E4400 เลยถึงมันจะไม่ได้พะชื่อว่าเป็น C2D ก็เหอะ แต่ไม่เอาก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่การตัดสินใจของคุณ (เพราะยังไงก็ไม่ใช่เงินผมนี่นะ)

ว่าแต่แรมเรือใบตัวเดียวตั้ง พันเก้าไปซื้อที่ไหนอะครับ ผมเห็นมันขาย 1300-1400 เอง

เพิ่มแรมเป็น 2G ก็ดีนะครับ 1G ชักจะไม่พอแล้ว

อย่างอื่นไม่มีความเห็นครับ รอท่านอื่นต่อไป

Comment

ขอบคุนคับมีอีกมะเอ่ยหุหุ แล้วต้องลง MAc ตัวหนายมียพอรุ้มั่งงับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
          CPU ผมว่า ลดมาเป็น E2180 ดีกว่าครับ ถูกกว่าความแรงก็ไม่น้อยไปกว่า E4400 เลยถึงมันจะไม่ได้พะชื่อว่าเป็น C2D ก็เหอะ แต่ไม่เอาก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่การตัดสินใจของคุณ (เพราะยังไงก็ไม่ใช่เงินผมนี่นะ)

ว่าแต่แรมเรือใบตัวเดียวตั้ง พันเก้าไปซื้อที่ไหนอะครับ ผมเห็นมันขาย 1300-1400 เอง

เพิ่มแรมเป็น 2G ก็ดีนะครับ 1G ชักจะไม่พอแล้ว

อย่างอื่นไม่มีความเห็นครับ รอท่านอื่นต่อไป
          ผมว่าราคามันอยู่ข้างล่างนะครับ ไม่ใช่ข้างบน

Comment

ง่า มะมีคนมาบอกสเปกเลยหรอ

Comment

อ้าวเหรอ ผมมองผิดเองสินะ ขออภัย

Comment

เข้ามาแนะนำสเป็คกันหน่อยจิคับบบบบ น้าๆๆ เสนอมาเรย คับแบบใหน เจ๋งๆและลง Mac ได้บ้างอ่าคับ ขอบคุนมากงับ

Comment

จะลง MacOS ได้ CPU ต้องมี SSE2 เป็นอย่างน้อยและควรจะมี SSE3
                  ซึ่งมันก็มีทั้งนั้นทั้ง อินเทล กับ AMD รุ่นปัจจุบัน
                  แต่ใช้ Intel น่าจะดีกว่าเพราะเครื่อง Mac มันใช้ Intel
                  มีแค่นี้ก็[มีโอกาส]ลงได้แล้ว

แต่คนที่เคยใช้เขาว่าลงไปแล้วมันเอ๋อๆนะครับ

ลองไปเวบนี้ดูครับ น่าจะช่วยได้ (ต้องหมักเมมนะ)
                  http://www.gunlimited.com/forum/index.php?showforum=15

แถมเวบอีกครับ
                  http://wiki.osx86project.org/
                  มีบอกชิ้นส่วนที่ผ่านการเทสแล้วว่าผลเป็นยังไงบ้างบางส่วนครับ
                  Last edited by papababa; 6 Oct 2007, 15:55:07.

Comment

ต้องใช้ วินโด้แมคตัวใหนคับ เวอชั่นใหน โหลดได้ที่ใหนบ้างหว่าบอกทีงับ ขอบคุนคับ

Comment

ลิสมาให้เท่าที่อ่านมาลวกๆ
                      เอาเฉพาะอันที่น่าสนใจ
                      CPU
                      -E2160
                      -E6600
                      -Q6600
                      Motherboard
                      -กิ๊กกะบ๊วย GA-965P-DS3[http://th.giga-byte.com/Products/Mot...ProductID=2500
                      VGA
                      -กิ๊กกะบ๊วย GeForce 7800GT
                      DVDRW
                      -Asus DRW-1814BLT[SATA]
                      RAM-HDD
                      อันนี้ไม่รู้อะครับอ่านแล้วไม่เห็นมีอะไรแนะนำเกี่ยวกะของพวกนี้ เลือกๆใส่ไปดูละกันครับ แต่ HDD น่าจะใช้ของ WD ครับเพราะเครื่องแมคมันใช้ยี่ห้อนี้อยู่ ส่วนแรมนี่มั่วๆเอาละกัน

ของข้างบนเป็นชิ้นที่ผ่านการเทสมาแล้วว่าใช้งานได้สมบูรณ์ครับ บางอันต้อง Patch ก่อน
                      ข้อมูลเพิ่มเติมอื่นๆลองไปหาตามเวบที่แปะไปข้างบนดูครับ
                      [OS 10.4.8]

ผมว่าซื้อเครื่อง Mac ไปเล่นไม่ดีกว่าเหรอ เอามาทำแบบนี้ไม่เสถียรหรอก
                      Last edited by papababa; 6 Oct 2007, 16:42:15.

Comment

เอาแบบเต็มๆทีครับ HD เอาแค่ 160 จิ้กพองับ มีคัยจาแนะนำเพิ่มอีกมะงับ

Comment

รอพี่ wikon เด๋วเค้าก้อมา

HD น่าเอา 250 G นะ buffer 16 2450 บ. WD เพิ่มอีก 500 เอง

m/b GA P31-DS3L ก้อน่าเล่นนะ 2800
                          Last edited by ajjuve; 6 Oct 2007, 21:40:14.

Comment

RAM กับ HDD นี่ที่ในเวบเขาไม่ระบุมาก็น่าจะเพราะใช้อะไรก็ได้มั้งครับ
                            แต่ HDD ผมคิดว่าควรใช้ของ WD ครับ เพราะเครื่องแมคส่วนใหญ่ใช่รุ่นนี้
                            แนะนำว่าให้เป็นรหัส AAKS หรือ YS ครับ

ออ CPU ควรจะมีเวอร์ชวลไลเซชันด้วยครับ ดังนั้นตัวที่แนะนำก็จะเหลือเป็น E6x00 และ Q6600 [รหัส50 ยังไม่เห็นผลการทดสอบยังไม่อาจบอกได้]

แรมนี่คิดว่าเลือกอะไรก็ได้ครับตามใจเลย RAM ก็คือ RAM

รวมๆแล้วงบบานปลายเกิน 23000 ไปเยอะเลยละ

แต่จะจัดถูกกว่านี้ก็ได้นะ ลองไปหาดูตามเวบที่แปะไป ได้แน่นอน เพราะบอกแล้วว่าผมอ่านลวกๆ [มันเยอะมาก+ขี้เกียจอ่าน]

อีกอย่างเวลาลง OSX มันไม่ได้ลงง่ายๆนะครับ ลงแล้วมันต้องลงแพทนู่นแพทนี่มากมาย ผมดูวิธีการแล้วยุ่งยากมากครับ
                            ถ้าชิ้นส่วนไม่สามารถเข้ากันได้กับOSXเครื่องจะออกอาการเอ๋อ
                            เช่น
                            -เมนบอร์ดมันเข้ากันไม่ได้กับ OSX ฟังชันการทำงานบางอย่างอาจจะใช้การไม่ได้หรือทำงานไม่ได้ล่มไปเลย เช่น SATA ไม่ทำงาน เสียงไม่ออก USBเน่า LANเน่า
                            -VGA ถ้ามันไม่รับกับ OSX จะมีอาการ ภาพเน่าๆแตกๆ ปรับเรโซลูชันไม่ได้ สีเพี้ยน [GF8800ผ่านการทดสอบมาแล้วว่าเน่าทุกรุ่นที่เอามาทดสอบใช้ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าVer.ใหม่ๆจะใช้ได้รึเปล่านะ]
                            -DVDRW เขียนไม่ได้ อ่านไม่ออก

ปล.P35 มีการเทสมาดูแล้วนะครับบางตัวปรากฏว่าลง OSX ไปแล้วเน่าหลายรุ่นครับ ระบบต่างๆบนบอร์ดใช้งานไม่ค่อยได้ (เฉพาะที่เขาทดสอบมาแล้วนะ)
                            Last edited by papababa; 7 Oct 2007, 06:17:44.

Comment

ใช้งานด้านใหนครับ ถึงจะใช้ OS MAC คงไม่เน้นเกส?มั้งครับ เพราะ ส่วนมากมันลงกับ วอนโดวส์มากกว่า ลดการืดจอลงไปแล้วขนัย CPU หรือเพิ่มแรมอีกก็ได้ครับ

Comment

Working...
                              X