overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: E2140 เหมาะกับการ ที่ Render ไฟล์หนัง / เล่นเกมได้ไหมครับ

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

Smile E2140 เหมาะกับการ ที่ Render ไฟล์หนัง / เล่นเกมได้ไหมครับ

พอดีผม นั้น มี 2 ใจ 1. ก็อยากไปเล่นตัวแรงหน่อยก็ 6550 นะ แต่ งบไม่อำนวย
    2.เลยอยากเปลี่ยนใจไปเล่น E2140 ก่อน ไม่ทราบประสิทธิภาพตัวนี้เมื่อเอามาเล่นเกม หนักหน่อย
    จะเป็นไงบ้างครับ

สิ่งที่ Fix สำหรับปัญหาคาใจนี้
    1. Cpu ระหว่าง ตรกูล 2xxx กะ 6xxx
    2. M/B P31-DS3L
    3. Ram Kingston FyP5 2Gb/667
    4. Galaxy 7900 GS 1.2 ns 256 Mb
    ...
    ....
    .....
    จาก SYSTEM ด้านบน ถ้าผม ไปเล่น E2140 จะ เรนเดอร์ไฟล์นานเท่าไหร่ครับ
    แล้วถ้าผมไปเล่น E6550 จะ ทำได้เร็วแค่ไหน

สำหรับเกมหนักๆ เกี่ยวไหมกับ CPU ครับผม

OverclockZone Member Apest's Avatar

Render ก็ต้องดูด้วยครับว่าเข้ารหัสอะไร บางทีต่างกันไม่มากแต่

e2140 กับ e6550 ต่างกันพอสมควรครับ = ='' L2 Hz ก็ไม่เท่ากันแล้ว

สิ่งที่​ Fix ​สำ​หรับปัญหาคา​ใจนี้​
    1. Cpu ​ระหว่าง​ ​ตรกูล​ 2xxx ​กะ​ 6xxx << 2xxx L2 1Mb ไม่มี VT FSB 800 6xxx L2 2-4Mb มี VT FSB 1066-1333
    2. M/B P31-DS3L << ????
    3. Ram Kingston FyP5 2Gb/667 << ลากได้นิดหน่อย
    4. Galaxy 7900 GS 1.2 ns 256 Mb << แรงดีครับ

สำ​หรับเกมหนักๆ​ ​เกี่ยวไหม​กับ​ CPU ​ครับผม << เกี่ยวครับ เป็นตัวดึกความสามารถของอุปกรณ์เลยทีเดียว

OverclockZone Member StupidNeo's Avatar

งั้นผมควรเลือก 6550 มาเล่น ใช่ไหมหว่า ++(เป๋าฉีกแหง้ม55)
    แล้วถ้าเอา 2140 มา OC จะไปได้แค่ไหนเอย แล้วจะช่วยเพิ่ม ในด้านเล่นเกมมากน้อยแค่ไหนครับ

OverclockZone Member babyInnocence's Avatar
    ตาดูดาว เท้าติดดิน

ผมเคยใช้ E2160
    Premiere Pro render dvi 29.97fps 48Hz (16 bit) 8-9Gb ใช้เวลาประมาณ 10-11 นาที ครับ

ตอนนี้ใช้ Q6600
    ทำเหมือนเดิม ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาทีครับผม

ถ้ามองในแง่เรื่องจริง ผมแอบบอกในใจว่า E2160 คุ้มกว่าครับ (ถ้ามีงบจำกัด)
    ต่างกันแค่ 8-9 นาที ผมไปหาอะไรกินรอก็ได้นิครับ แง่มๆ

แต่ถ้ามองอีกแง่นึง หาก render ไป preview ไป
    ตัวที่ render ได้เร็วกว่า มันก็ได้เปรียบละครับ ช่วยลดเวลานั่งรอโดยไม่ได้ทำอะไรได้เยอะเหมือนกันนะ

ถ้าจะให้แนะนำ ดูจาก VGA ที่ท่านเลือกแล้ว ผมคิดว่าส่วนใหญ่ท่านเอาไปเล่นเกมใช่ไหมครับ
    ผมว่างบจำกัดแบบนี้ เล่น E21X0 แล้วอัด VGA แบบนั้นดีแล้วครับผม
    เพราะถ้าเปลี่ยนไปเล่น CPU ที่สูงขึ้น แต่ดันไปลด VGA ประสิทธิภาพโดยรวมเวลาเล่นเกมคงจะน้อยลงละครับ
    ถึงแม้ render movie จะดีขึ้นก็ตาม

อืมๆ แต่ว่า คนเขาบอกกันมาว่า CPU มีผลต่อการเล่นเกมนี่หน่า ไม่รุ ต้อง OC ไปแค่ไหนถึงเกมจะลื่นเนี่ย ++

OverclockZone Member elephanter's Avatar

เข้ามาดูเพราะใช้ 2160

อยากรู้วิธี และ SySTEM ที่ใช้ ในการลาก 2140 ให้ไปที่บัส 400+ ครับผม

OverclockZone Member OVERMAN's Avatar
    ่ร่มเกล้า - สุวรรณภูมิ

Quote Originally Posted by Apest View Post
    1. Cpu ​ระหว่าง​ ​ตรกูล​ 2xxx ​กะ​ 6xxx << 2xxx L2 1Mb ไม่มี VT FSB 800 6xxx L2 2-4Mb มี VT FSB 1066-1333
    ไอ้ VT ที่ว่านี่มันคืออะไรครับ ตามไม่ทัน

OverclockZone Member

VT คืออะไรหรอ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Intel&#174; Virtualization Technology
    Intel&#174; Virtualization Technology (Intel&#174; VT)&#185; is comprised of a set of processor enhancements that improve traditional software-based virtualization solutions. These integrated features give virtualization software the ability to take advantage of offloading workload to the system hardware, enabling more streamlined virtualization software stacks and "near native" performance characteristics.

Virtualization solutions enhanced by Intel VT allow a platform to run multiple operating systems and applications as independent virtual machines. Using virtualization capabilities, one computer system can function as multiple "virtual" systems.

Virtualization has emerged as a compelling technology for server platforms, offering data center managers the ability to consolidate multiple workloads on one physical server system. Server consolidation offers lower hardware acquisition costs as well as improved data center performance efficiency.

Client platforms are utilizing virtualization technology to enable secure partitions for system back and security features.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

รายงานข่าวแจ้งว่า Intel vPro แบรนด์ของเทคโนโลยีใหม่จากอินเทลที่จะช่วยยกระดับระบบรักษาความปลอดภัย และความสามารถในการจัดการด้านต่างๆ ตลอดจนสมรรถนะการประมวลผลที่ช่วยประหยัดพลังงานสำหรับคอมพิวเตอร์เดสก์ทอปที่ใช้ในองค์กรธุรกิจ
    เมื่อวานนี้ อินเทล บริษัทผู้ผลิตโพรเซสเซอร์อันดับหนึ่งของโลกได้เปิดตัว พร้อมทั้งให้รายละเอียดเกี่ยวกับเทคโนโลยีใหม่ Intel vPro ซึ่งมีกำหนดวางตลาดในช่วงปลายปีนี้ โดยได้รับความร่วมมือจากบริษัทผู้นำทางด้านการผลิตซอฟต์แวร์ในอุตสาหกรรม และผู้ให้บริการทางด้านไอที รวมถึงบริษัทผู้ผลิตพีซีต่างๆ ทั่วโลก
    Intel vPro ถือเป็นแบรนด์ใหม่ล่าสุดของอินเทล และเป็นครั้งแรกที่ทางบริษัทจัดทำแบรนด์สำหรับกลุ่มเป้าหมายเป็นองค์กรธุรกิจ และกลุ่มลูกค้าไอที
    หัวใจของพีซีรุ่นแรกที่ใช้เทคโนโลยี Intel vPro ได้แก่ การเลือกใช้โพรเซสเซอร์ดูอัล-คอร์ (dual-core) ที่มีขนาด 64 บิต ซึ่งทำให้คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปภายใต้แบรนด์นี้มีสมรรถนะการทำงานที่เหนือกว่าอย่างชัดเจน และยังได้พัฒนาให้สามารถลดการใช้พลังงานในขณะที่ยังให้ประสิทธิภาพการทำงานได้อย่างสมบูรณ์
    Intel vPro ยังรวมถึงเทคโนโลยี Intel Active Management (Intel AMT) รุ่นที่ 2 และเทคโนโลยี Virtualization (Intel VT) โดยเทคโนโลยี Intel VT จะถูกรวมเข้าไปในโพรเซสเซอร์ดูอัลคอร์ ในขณะที่เทคโนโลยี Intel AMT จะถูกรวมเข้าไปในแพลตฟอร์มใหม่ของชิปเซต
    เมื่อผสานนวตกรรมของเทคโนโลยีทางด้านฮาร์ดแวร์เหล่านี้เข้ากับโซลูชั่นซอฟต์แวร์ที่ใช้ในอุตสาหกรรม ผู้ใช้ในองค์กรธุรกิจจะได้ใช้คอมพิวเตอร์เดสก์ทอปที่มีระบบการจัดการที่เหนือกว่า และระบบรักษาความปลอดภัยที่แข็งแรงยิ่งขึ้น ซึ่งคุณสมับติทั้งหมดจะอยู่ภายใต้แบรนด์ Intel vPro

• Intel AMT เป็นเทคโนโลยีที่จะเข้ามาช่วยจัดการ ควบคุมทรัพยากรของระบบ ตรวจสอบวินิฉัยอาการผิดปกติ ตลอดจนซ่อมแซมการทำงานของพีซี แม้ยามปิดเครื่อง รวมถึงเวลาที่เกิดการล่มการทำงานของระบบปฏิบัติการ หรือฮาร์ดดิสก์ สำหรับ Intel AMT รุ่นที่สอง จะสามารถแยกคอมพิวเตอร์ที่ติดไวรัสออกไปได้ด้วยตัวเอง ก่อนที่จะสร้างผลกระทบร้ายแรงให้กับเครือข่าย แถมยังสามารถแจ้งเตือนให้ฝ่ายไอทีทราบเมื่อเกิดภัยคุกคาม และระบบจะได้กำจัดพวกมันออกไป

• Intel VT จะหมายถึงเทคโนโลยีที่สามารถแยกสภาพแวดล้อมการทำงานของฮาร์ดแวร์ได้เป็นอิสระภายในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียว ซึ่งทำให้ผู้จัดการฝ่ายไอทีสามารถเข้าไปให้บริการต่างๆ กับเครื่องคอมพิวเตอร์ของผู้ใช้ในองค์กรได้อย่างอิสระโดยผู้ใช้พีซีจะไม่เห็นการให้บริการดังกล่าว (เนื่องจากทำงานแยกจากกันในอีกสภาพแวดล้อมของการทำงาน แต่อยู่ในคอมพิวเตอร์เครื่องเดียวกัน)

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=92680

เกมหนักๆ เกี่ยว ไหม ผมว่าเกี่ยวนะ แต่คงต่างกันไม่มาก แทบจะไม่ค่อย เห้น ความต่าง ซึ่งถ้ามองในมุมเล่นเกม VGA ต่างกัน มันจะเห้นผลชัดเจนมาก

ส่วนลิ้งด้านบล E2140@3.2Ghz ของผมเองแหละ ลองๆดูเอาแล้วกันนะ

เล่นเกมอ่ะ ผมแนะนำ E2140 เล่นได้ทุกเกมละตอนนี้ ไปเน้น VGA Ram ดีกว่าครับ

เออ่ ไม่ทราบว่า เปลี่ยนM/B ดีไหมอ่ะ ไปเล่น P35-DS3R แทนอ่ะ -*-

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

E2140+P31-DS3L โคตรคุ้มแล้วครับ เอางบไปอัดการ์ดจอดีกว่า ถ้าไม่ได้เรนเดอร์ไฟล์เป็นอาชีพ เวลาต่างกันไม่กี่นาทีแลกกับเงินต่างกันหลายพันอยู่ มันก็ไม่คุ้มนะครับ

ปล.E2140 ลากไปซํก 400*8 ก็แรงสะใจแล้วครับ

OverclockZone Member tanasomsuk's Avatar

E2140ครับอย่าไปเครียดเรื่องเวลามากดีกว่า เอาตังที่เหลือลงการ์ดจอเจ๋งๆ

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

VT มีประโยชน์มากกับการเปิดระบบปฏิบัติการซ้อนครับ ทำให้เร็วขึ้นอีกเยอะเพราะแทนที่มันจะต้องไปผ่านOSหลักตลอด ก็สั่งฮาร์ดแวร์ได้โดยตรง (ตอนนี้เหมือนว่าOSซ้อนจะเกือบทำงานได้ดีแล้ว ขาดก็แต่เรื่องการแชร์การ์ดจอครับ)

อ้อ อืม VT ก็น่าสนอ่ะคับ แต่ งบไม่ไปตามที่สน ก็คงต้องลดลงไปตามลำดับ อิอิ
    เงินที่เหลือไม่ลงการด์จอละคับ เพราะ เสียรู้ซื้อไปก่อนตอนเดือน 8 นี่ ซื้อ 7900 GS ตอน 5600 แพงเนอะ
    สู้เก้บเงินไว้ตอนนี้ มาซื้อ 8600 ไรงี้จะดีก่า แต่ก็อีกละ ตอนนั้น กระแสบอก X10 ยังไม่มา ไม่เสถียร
    คงรออีกนาน ผมเลย จัดไป 7900 แต่ พักหลัง แค่ 2 เดือน กระแส บอก X10 เลย รองรับนาคต
    เกมก็ออกมารองรับแล้ว --- > เหอๆ ปรงครับ ประโยคนี้ 555

OverclockZone Member russ's Avatar

ลากได้ครับ เป็นผม ผมว่า E2140 ดีกว่าครับคุ้มค่ากว่า แต่ผมใช้ E4400 Clock นิดหน่อยก็เรียบร้อยดี

เอาง่ายๆเมื่อก่อน P4 เรายังว่าเยี่ยม Core2 ไม่ต้องพูดถึง

มาให้ความเห็นเรื่อง CPU กับ Game ครับ

ตัวแปรหลักคือ resolution ครับ ว่าเราต้องการเล่นเกมส์ที่ความละเอียดไหน

ผล Benchmark จาก review ต่างๆจะเห็นได้ว่า ที่ resolution ไม่สูงมาก(น้อยกว่า 1280x1024)
    ถ้าใช้ VGA card ตัวเดียวกัน จะเจอว่า VGA card ไม่ใช่คอขวดครับ คอขวดจะไปอยู่ที่ CPU
    คือที่ resolution เหล่านี้ CPU ยิ่งแรง Frame rate ยิ่งสูงครับ

แต่ที่ resolution ตั้งแต่ 1280x1024 ขึ้นไป VGA card มันจะเริ่มกลายเป็นคอขวดแทนครับผม
    ที่ benchmark ใน resolution ระดับนี้ขึ้นไป จะเริ่มเห็นว่าที่ VGA card ตัวเดียวกัน
    CPU แรงมาก หรือ แรงน้อย จะไม่ค่อยจะมีผลเท่าไหร่ Frame rate มันจะไม่***งกันมาก
    แต่ถ้าเปลี่ยน VGA card ที่รุ่นที่สูงขึ้น Frame rate มันก็จะกระโดดขึ้นไปมากกว่า

ดังนั้น มันจึงขึ้นอยู่กับ resolution ที่เราอยากใช้เพื่อจะเล่นเกมส์ครับ
    แต่ว่าด้วย trend ของ LCD ซึ่งกลายเป็นประเภท monitor ที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน
    Native resolution ของ LCD เลยอาจจะเป็นตัวกำหนดว่าเราควรจะเลือกเล่น game ที่ resolution ไหน
    อย่างตอนนี้ จอ LCD ขึ้นเริ่มต้น ก็ประมาณ 17" ก็มี native resolution ที่ 1280x1024 แล้ว
    ดังนั้น ความเห็นผม ถ้าเน้นเล่นเกมส์ และมีงบจำกัด เอาเงินไปลง VGA card ที่แรงๆ ดีกว่าครับ
    เงินเหลือเท่าไหร่ ค่อยเลือกซื้อ CPU

เรื่อง VT ก็น่าสนใจครับ

เพราะว่าผมต้องใช้ Virtual PC อยู่ตลอดเหมือนกัน เพราะว่าจำเป็นต้องใช้ VPN หลายเจ้า (ประมาณ 4-5 เจ้าได้)
    แล้วบางเจ้ามันจะตีกันเอง เลยต้องแยกเอาบางเจ้าไปลงไว้ใน Virtual PC

คือผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับข้อดีในการใช้งานจริงของ VT ไม่ค่อยมีเลย
    คือเจอแต่ว่ามันมีข้อดีในทางทฤษฎีอย่างไรบ้าง

เลยเริ่มชักไม่แน่ใจว่าข้อดีในการใช้งานจริงๆ VT มันจะให้ผลได้ดีกว่าขนาดไหนเทียบกับ CPU ที่ไม่มี VT
    เพราะ CPU ที่ผมอยู่ทั้งหมดตอนนี้ เป็นแบบไม่มี VT เลยซักตัว แต่ก็สามารถใช้ Virtual PC ได้ดีทั้งหมด
    สงสัยผมต้องไปหา E6300 มือสองถูกๆ มาลองเองซักตัว
    Last edited by bobo; 9 Oct 2007 at 13:09:41.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks