overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: งบ 35,000 ช่วยจัดสเปกให้หน่อยคับผม

OverclockZone Member nolan's Avatar

Talking งบ 35,000 ช่วยจัดสเปกให้หน่อยคับผม

หลักๆเอามา ดูหนัง ฟังเพลง เน้นเล่นเกมครับ แล้วก็ใช้พวกโปรแกรม เขียนแบบ ตัดต่อนิดหน่อย
    โฟโต้ช็อป อีลาส รวมทั้งโปรแกรม 2D 3D ด้วยครับ แล้วก็เอามาทำงานพวกแปลงไฟล์ VDO ด้วย
    ครับ พี่ๆน้าๆทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับผมอ่านบอร์ดนี้มานานพอสมควรคับเพิ่งจะสมัครสมาชิคเข้า
    มาถามวันนี้ครับ แนะนำให้ด้วยนะครับว่า เล่นเป็น AMD หรือ intel ดีครับ โดยส่วนตัวชอบ AMD ครับ
    แต่ว่าเพื่อนผมบอกว่าถ้าซื้อมาทำงานด้านประมวลผลเช่นแปลงไฟล์VDO หรือตัดต่อ intel จะได้
    เปรียบกว่าจะเร็วกว่า AMD พอสมควร แต่ถ้าเล่น AMD จะเน้นเกมครับแรงแล้วก็ราคาถูกกว่า
    แล้วก็ผมอยากได้การ์ดจอ ขอเป็น ATi นะครับเผื่อเอามาทำเป็น HDPC ครับอยากลองโหลดไฟล์
    HDมาลองดูครับ เห็นว่าถ้าดูหนัง ATi ภาพจะสวยกว่า Nvidia ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

สรุปคือเเล่นเกม 60% ทำงาน40% ครับ ทำงานก็จะเน้นโปรแกรมเขียนแบบ กับ แปลงไฟล์ VDO เป็นหลักคับ ส่วนเกมก็เกม ออนไลทั่วไปคับ ทั้ง2D 3D คับ

ขอจัดเป็น2งบนะครับ เอาแบบรวม LCD กะไม่รวมจอ LCD ครับ
    เผื่อว่าถ้าซื้อแบบไม่รวมจออาจจะได้สเป๊คดีกว่าเยอะจะได้ใช้จอเก่าไปก่อนครับแต่ถ้าไม่ต่างมากก็คงรวมจอไปเลยที่เดียวคับ

ถ้ามีจอนี้ เป็นจอวายสกีน หรือ จอแบบธรรมดาจะคุ้มกว่าคับ แนะนำด้วยนะคับ
    กว่าจะซื้อก็คงเป็นเดือนหน้าครับเข้ามาถามข้อมูลกะเกจิทั้งหลายในเว็ปนี้ครับ เพราะอยากซื้อแล้วได้ความคุ้มค่ากะเงินที่เสียไปครับ รบกวนด้วยนะคับ ผมน้องใหม่ในบอร์ดคับ

งบ 35,000 คับผม
    Last edited by nolan; 7 Oct 2007 at 05:54:48. Reason: เน้นดูหนัง เล่นเกม ทำงานคับ

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

งบขนาดนี้ก็น่าจะ intel อะนะครับ รอผู้รู้ละกัน ผมไม่เก่ง

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

บอกไม่ถูกเน้นทุกอย่างเลยอ่ะ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

ถ้า AMD ก็เน้นการ์ดจอแรมบอร์ดแรงไปเลย ส่วน Intel ไม่รุ้ครับ ถ้าคอเกมส์จริงๆก็ AMD
    ส่วนผม AMD อย่างเดวครับ โน๊ตบุคก็ยัง AMD Turion

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ผมว่าน่าจะเล่น intel คับ รอผู้รู้มาตอบ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ขอ จัด Intel ละกันครับ เน้นไปที่ เกมส์นะครับ เพราะว่า ถ้าไปเห็น MB ของฝั่ง Intel Allsolid อาจจะ หลงไหลในความสวยงามและทันสมัยของมัน เรื่อง ประสิทธิภาพ งบ 35k พอๆกันครับ แต่ถ้าหาก จะใช้คอมยาวๆ ซัก 4-6 ปี
    Intel จะอายุยืนกว่า เพราะอะไรหน่ะหรอครับ MB AllSolid อายุการใช้งานยาวนานกว่า 2 เท่า LGA775 ที่รองรับ เพนริน เนฮาเรม ในอนาคต

เอาหล่ะ เกริ่นมายาวแล้ว ขอจัดให้เลยละกันนะครับ

E6550 6000 <==== ถ้าหากจะคอย เพนริน 45nm ให้ถอย celerond 420 มาใช้ก่อน
    GA-P35-DS3R 4300 <=== All Solid Long Life Raid 0 Ready
    Kingston 1Gb*2 2800 <==== แรมมาตรฐานหน่อย เผื่ออยากมือบอน Oc เล่น
    8800Gts 11000 <=== VGA สุดคุ้มในรุ่นใหญ่
    HDD 250Gb 2500 <=== ลองใช้ไปก่อน 1 ตัว ถ้ารู้สึกว่าไม่เร้วพอ ก้อซื้ออีกลูกมา Raid0
    DVDRW SATA2 1200 <== แนะนำ sata2
    PSU Enermax 460w 2200 <=== ห้ามใช้ต่ำกว่านี้ไม่งั้นเปิดไม่ติด
    Case 1000 <=== ไม่ต้องเอาแพง
    จอ 4000 <=== เลือกเอาเองนะ

เอาหล่ะ ถ้าบอกว่า ผมทใจให้ข้างไหนในงบ 35k ผมฟันธงได้เลยว่าผมเทใจให้ฝั่ง Intel ครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เพิ่มเติมครับ ฝั่ง Nvidia ก็มี HDMi นะครับ ก้อหนัง ไฮเดฟแหละครับ ดูได้เหมือนกันรองรับทุกอย่าง

แล้วที่บอกว่า Intel เล่นเกมไม่สู้ AMD ไม่เป็นเรื่องจริงครับ ปัจจุบัน รุ่น สูงๆ AMD เล่นเกมไม่สู้ Intel ครับ

ผมมีผลการทดสอบมาให้ดูเผื่อจะเป็นความรู้ติดตัวคุณด้วย อย่ายึดติดกับสิ่งเดิมๆครับ ทั้ง 2 ค่ายมีการพัฒนา มันย่อมต้องดีกว่าเดิม

http://www23.tomshardware.com/cpu_20...=874&chart=424

ดูแล้วคงตัดสินใจได้นะครับ

ในส่วน ของ Oc Intel ทำได้ดีกว่า AMD อยู่มากพอสมควร แต่ถ้าหาก ใช้ธรรมดา ไม่อยาก Oc อวดคะแนนชาวบ้าน ก้อ ไม่ควร Oc หรอกครับ ถ้าหากอยากใช้มันได้นานๆ

OverclockZone Member papababa's Avatar

เอาไปเลยท่าน
    Q6600 9400
    GigaByte GA-P31-DS3L 2800
    PowerColor HD2900XT 15000
    Corsair 1GB/667*2 1920
    HDD Hitachi 250GB 2150
    DVDRW LG Pioneer [อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ซัมซุง] จะ SATA รึ IDE ก็ได้ ประสิทธิภาพไม่แตกต่างกัน 1200 [ถ้าเป็นผมๆจะเลือก IDE เพราะช่อง SATA เอาไปจิ้ม HDD ดีกว่า]
    Case 1000 [ที่จริง 3-4 ร้อยก็มี ให้ราคาเผื่อๆไว้]
    THERMALTAKE TOUGHPOWER 850W 6900

รวมค่าเสียหาย เกือบ 4หมื่นครับ โหดเลยเครื่องนี้
    การ์ดจอโหด CPU แรง แปลงไฟล์วิดีโอไหลลื่น เล่นเกมส์มันส์
    เรนเดอร์ภาพจะเทวะจุติเข้าไปอีกถ้าโม 2900XT เป็น FireGL
    ราคาจะอยู่ใน 35000 ครับถ้าเปลี่ยนมาใช้พาวเวอร์ซัพพลาย 2 ตัว
    เอาเป็น Enhance 400W 1800 ไว้จ่ายไฟเข้าเครื่อง แล้วก็ Delux 450W ตัวละ 500 อีกตัวจ่ายให้ การ์ดจอครับ

นี่ยังไม่รวมจอนะครับ [เน้นบ้าพลังมากกว่าใช้งานจริงอิๆๆ]
    Last edited by papababa; 7 Oct 2007 at 14:53:01.

OverclockZone Member panpan182's Avatar

Quote Originally Posted by nolan View Post
    หลักๆเอามา ดูหนัง ฟังเพลง เน้นเล่นเกมครับ แล้วก็ใช้พวกโปรแกรม เขียนแบบ ตัดต่อนิดหน่อย
    โฟโต้ช็อป อีลาส รวมทั้งโปรแกรม 2D 3D ด้วยครับ แล้วก็เอามาทำงานพวกแปลงไฟล์ VDO ด้วย
    ครับ พี่ๆน้าๆทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับผมอ่านบอร์ดนี้มานานพอสมควรคับเพิ่งจะสมัครสมาชิคเข้า
    มาถามวันนี้ครับ แนะนำให้ด้วยนะครับว่า เล่นเป็น AMD หรือ intel ดีครับ โดยส่วนตัวชอบ AMD ครับ
    แต่ว่าเพื่อนผมบอกว่าถ้าซื้อมาทำงานด้านประมวลผลเช่นแปลงไฟล์VDO หรือตัดต่อ intel จะได้
    เปรียบกว่าจะเร็วกว่า AMD พอสมควร แต่ถ้าเล่น AMD จะเน้นเกมครับแรงแล้วก็ราคาถูกกว่า
    แล้วก็ผมอยากได้การ์ดจอ ขอเป็น ATi นะครับเผื่อเอามาทำเป็น HDPC ครับอยากลองโหลดไฟล์
    HDมาลองดูครับ เห็นว่าถ้าดูหนัง ATi ภาพจะสวยกว่า Nvidia ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

สรุปคือเเล่นเกม 60% ทำงาน40% ครับ ทำงานก็จะเน้นโปรแกรมเขียนแบบ กับ แปลงไฟล์ VDO เป็นหลักคับ ส่วนเกมก็เกม ออนไลทั่วไปคับ ทั้ง2D 3D คับ

ขอจัดเป็น2งบนะครับ เอาแบบรวม LCD กะไม่รวมจอ LCD ครับ
    เผื่อว่าถ้าซื้อแบบไม่รวมจออาจจะได้สเป๊คดีกว่าเยอะจะได้ใช้จอเก่าไปก่อนครับแต่ถ้าไม่ต่างมากก็คงรวมจอไปเลยที่เดียวคับ

ถ้ามีจอนี้ เป็นจอวายสกีน หรือ จอแบบธรรมดาจะคุ้มกว่าคับ แนะนำด้วยนะคับ
    กว่าจะซื้อก็คงเป็นเดือนหน้าครับเข้ามาถามข้อมูลกะเกจิทั้งหลายในเว็ปนี้ครับ เพราะอยากซื้อแล้วได้ความคุ้มค่ากะเงินที่เสียไปครับ รบกวนด้วยนะคับ ผมน้องใหม่ในบอร์ดคับ

งบ 35,000 คับผม
    จอนี่รวมไม่รวม เอาแน่ๆครับ ส่วนต่างตั้ง 6000 สเปคก้อต่างกันเยอะครับ

OverclockZone Member nolan's Avatar

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ งั้น ผมไม่ซื้อจอก่อนละกันครับเพราะว่าอยากให้เครื่องใช้ได้3-4ปียังแรงอยู่ก็โอเคครับ ตกลงนี้ Intel เวิร์กกว่าใช้ไม๊ครับถ้างบขนาดนี้อะครับเพราะที่อ่านๆมา ตอนนี้รู้สึก Intel มาแรงจิงๆ ไงใครมีอะไรเพิ่มเติมแนะนำผมอีกนะครับผมจะได้เก็บไปพิจราณาอีกครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

X2 6000+ 6500
    DFI INFINITY M2 3300
    RAM ROX 800 1Gx2 2800
    HDD 160Gx2 RAID0 4000
    DVDRW 1200
    PCI-E Galaxcy8800GTS 11000
    CASE 1000
    PSU Enermax 460W 2500
    LCD 19 6500

OverclockZone Member papababa's Avatar

ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ก็รอไปซักต้นปีหน้าครับ ตัวแรงของ AMD 4หัวของแท้จะมาแล้วคราวนี้ละ AMD จะทวงบัลลังค์คืน (หรือว่าจะเสร็จ โดน Intel 45นาโน กินเรียบอีกรอบกันแน่นะ)

Bookmarks

Bookmarks