Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ที่มี NCQ เร็วกว่า HDD ที่ไม่มี NCQ มากมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมไม่เห็นรู้สึกว่ามันจะต่างเลย

Comment

Originally posted by live View Post
      ประมาณ 5% - 15% ขึ้นกะรุ่นคับ

ผมว่าก็ประมาณนี้

Comment

ตกลงมันเร็วต่างกันมั้ยเนี่ย งง

Comment

ไม่ต่างนะ ทำงานบางอย่างช้ากว่ามั้ง บางอย่างเร็วกว่ามั้ง เคยอ่านผลทดสอบมาอะ แต่จำไม่ได้เว็บไหน ลองเซิชหาในกุกเกิลดูกันก็ได้ครับ

Comment

วันนี้ไปซื้อ WD 160GB มาครับเช็กดู อ้าวมี NCQ ได้ไงหว่า ตัวที่มี NCQ ต้องเป็นรหัส YS ไม่ใช้เหรอครับแต่ของผมมัน JS

Comment

WD รุ่นที่ผลิตมาหลังๆในแบบSATAมี NCQ แทบจะเรียกได้ว่าทุกตัวแล้วครับ

Comment

WD3200AAKS 320GB SATA-II 16MB <---- ตกลงตัวนี้ รหัสนี้ มี NCQ มั้ยครับ ?

กำลังจะไปซื้อเร็วๆนี้แหละ กลัวซื้อมาแล้วไม่มี

Comment

มีสิครับ AAKS มีทุกตัวครับ

Comment

มีสิครับ AAKS มีทุกตัวครับ
                    งี้ ถ้า AAKS มีทุกตัวแล้ว

WD3200AAKS 320GB SATA-II 16MB 3,090 บาท

WD3200YS 320GB SATA-II 16MB, NCQ 3,490 บาท

ราคาตามนี้ ซื้อ ตัว แรก ก็กำไรซิครับ เพราะตัวแรกไม่ได้ระบุว่ามี NCQ แต่ถูกกว่าตัวที่ระบุว่ามี NCQ = ตัว 2 โดนหลอก เอากำไรเหรอ

สรุปมันหมายความว่ายังไงครับ

ราคานี้ผมเอามาจาก เวป ร้าน Busitek นะครับ

http://www.busitek.com/forms/pricelist.html
                    Last edited by kingza99; 7 Oct 2007, 22:34:11.

Comment

^
                      ^อาจหลอกจริงก็ได้ครับ SEAGATE ST380811AS ก็มีนะผมพึ่งขายไปวันนี้เอง

Comment

บิซิเทก มันแปะหลอกขายของครับ จริงๆแบบ SATA บัฟเฟอร์ 8 หรือ 16MB ของ WD มี NCQ หมดแล้ว
                        แต่ YS ยังไงก็ดีสุดอยู่ดีนะครับ เพราะชิ้นส่วนดีกว่า ทนกว่า ความเร็วก็มากกว่า AAKS นิดนึงด้วย
                        Originally posted by kingza99 View Post

ราคานี้ผมเอามาจาก เวป ร้าน Busitek นะครับ

http://www.busitek.com/forms/pricelist.html
                        WD ทั้งหน้านี้น่ะมี NCQ ทุกตัวครับ ดูได้จากเวบหลักของ WD ได้เลย

แล้วก็ย้ำอีกทีครับว่า NCQ แทบไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเลย บางไดรว์การเปิดใช้งาน NCQ ยิ่งจะทำให้อ่านข้อมูลได้อืดลงไปอีก
                        บัฟเฟอร์สำคัญกว่าเยอะในด้านประสิทธิภาพใช้จริง
                        Last edited by papababa; 7 Oct 2007, 23:07:11.

Comment

Originally posted by papababa View Post
                          บิซิเทก มันแปะหลอกขายของครับ จริงๆแบบ SATA บัฟเฟอร์ 8 หรือ 16MB ของ WD มี NCQ หมดแล้ว
                          แต่ YS ยังไงก็ดีสุดอยู่ดีนะครับ เพราะชิ้นส่วนดีกว่า ทนกว่า ความเร็วก็มากกว่า AAKS นิดนึงด้วย

WD ทั้งหน้านี้น่ะมี NCQ ทุกตัวครับ ดูได้จากเวบหลักของ WD ได้เลย

แล้วก็ย้ำอีกทีครับว่า NCQ แทบไม่ได้ทำให้เร็วขึ้นเลย บางไดรว์การเปิดใช้งาน NCQ ยิ่งจะทำให้อ่านข้อมูลได้อืดลงไปอีก
                          บัฟเฟอร์สำคัญกว่าเยอะในด้านประสิทธิภาพใช้จริง
                          โอ้ ขอบคุณมากๆครับ อย่างนี้ประหยัดเงินไปได้ 400 เด่วจะไปถอยมาเทสให้ดูครับ

Comment

WD3200AA KS กับ YS
                            YS เขาออกแบบมาสำหรับการใช้งานเปิด 24ชม.7วัน/สัปดาห์ ก็เลยราคาสูงกว่านะ

Comment

Working...
                            X