Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้น้องใหม่อยากจะ อัฟเกรดเครื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้น้องใหม่อยากจะ อัฟเกรดเครื่องครับ

หวัดดีคร้าบบ คือว่า ผมซื้อ computer ตั้งโต๊ะเล่นมานาน 4 ปี เเล้วครับ
    รู้สึกว่า มาเ่ล่นทุกวันนี้ เครื่องจะอืดอ่ะนะครับ อาจจะเป็นเพราะว่าโปรเเกรมที่ผมใช้ มันรุ่นใหม่
    เเละก็กินเครื่องด้วยอ่ะครับ อิอิ โดยเฉพาะ AntiVirus อ่ะครับเปลี่ยนทุกปีเลยอ่ะนะครับ
    รู้สึกว่าเครื่องช้าลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ มาวันนี้่มี ตัง นิดหน่้อย ( เก็บมาเเทบตาย 555+) อยากจะถามท่านผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวกับอุปกรณ์ Computer ราคา Computer
    อ่ะนะครับ ว่าสเปคเครื่องอย่างผมเนี่ย ควรจะเพิ่มเติมอะไรบ้างอ่ะนะครับ ขอเอาราคาอย่างต่ำ ๆ เลยอ่ะนะครับเอาราคาน้อยที่สุดอ่ะครับ อ้อ ลืมบอกไป ผมเอาไปใช้เกี่ยวกับ งานมัลติมีเดีย อ่ะครับ
    ท่องเวบต่าง ๆ ตัดต่อ เเล้วก็ อิอิ เล่นเกมส์คลายเซ็งเล็ก ๆ น้อย ๆ อ่ะครับ
    ช่วยเเนะนำด้วยน้าาว่าต้องเพิ่มอะไรครับ
    ช่วยเเนะนำน้องใหม่หน่อยน้าาา....คร้าบบบบบบบ...ขอบคุณฮ่ะ

สเปคผมตอนนี้ ตามนี้นะครับ
    Attached Files
    Last edited by suriya.klinbua; 7 Oct 2007, 15:30:52.

ไม่ระบุงบด้วยหละครับ

Comment

มัลติมีเดีย ผมว่ายกเครื่องดีกว่าครับขายของเก่าแล้วเอาไว้แค่ HDD กับ CD-DVDRW พอ

แต่ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนก็คงต้องเปลี่ยน CPU กับเพิ่มแรมละ เปลี่ยน CPU ตัว 478 3.0GB ประมาณ 2พัน
      แรม DDR 1GB แถวละ พันห้า [เปลี่ยนบอร์ดด้วยก็ยิ่งดี ประมาณพันห้า แล้วขายแรมเก่าทิ้งด้วย]

Comment

Originally posted by nong_f View Post
        ไม่ระบุงบด้วยหละครับ
        อ๋อเรื่องงบประมาณหรอครับ ตอนนี้ตัวผมมีงบไว้ที่ 3,500 อ่ะครับ เเล้วช่วยเเนะนำด้วยนะครับ
        ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคำถามผมครับ
        Last edited by suriya.klinbua; 7 Oct 2007, 19:48:00.

Comment

Originally posted by papababa View Post
          มัลติมีเดีย ผมว่ายกเครื่องดีกว่าครับขายของเก่าแล้วเอาไว้แค่ HDD กับ CD-DVDRW พอ

แต่ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนก็คงต้องเปลี่ยน CPU กับเพิ่มแรมละ เปลี่ยน CPU ตัว 478 3.0GB ประมาณ 2พัน
          แรม DDR 1GB แถวละ พันห้า [เปลี่ยนบอร์ดด้วยก็ยิ่งดี ประมาณพันห้า แล้วขายแรมเก่าทิ้งด้วย]
          ขอบคุณครับท่านผู้รู้ที่ด้วยความหวังดี เเต่ผมทำงานมัลติิมีเดียเล็ก ๆ อ่ะครับ
          ผมตัดต่อภาพเพื่อนำเสนอ ส่งอาจารย์ที่มหาลัยอ่ะครับ เเล้วก็สร้างมัลติิมีเดียเล็ก ๆ
          เพื่อไปนำเสนออาจารย์อ่ะครับ เเบบว่าเล็ก ๆ ครับ ไม่ใหญ่โตอะไรครับ
          ขอบคุณที่ช่วยบอกราคาอุปกรณ์ครับ จะได้มองหาเเนวทางที่จะซื้อ อิอิ

Comment

หาแรม มือ2 512 สักแถว ก็ดีขั้นมากแล้วครับผม ประมาณ 500 บาท แล้วเก็บเงินส่วนที่เหลือไว้ครับ

Comment

เก็บตังอีกนึด ขยับไปเล่น 775 ดีก่าคับ
              สำหรับ INTEL นะคับ
              INTEL E2140 1.60 GHz Dual Core 2510
              MB Asus P5GC-MX I945GC 2480
              Ram 512/667 Kingston 740
              80/7200 SataII WD 1400
              หรือจะซื้อ SATA Adapterก็ได้
              400 Watt PWS 500
              ประมาณ 7500 ฮับ
              หรือจะเปลื่ยนมาใช้ Celeron For INTEL 775 ก็จะลดได้ครับ

AMD มั่ง

AMD Athlon 3200+ 2.0Ghz Single Core 1580
              AROCK ALIVENF6G-VSTA 1980
              Ram 512/667 Kingston 740
              80/7200 SataII WD 1400
              หรือจะซื้อ SATA Adapterก็ได้
              400 Watt PWS 500
              ประมาณ 6200 ฮับ

แม้ว่ามันจะแพงซักหน่อย แต่คุ้มค่าคับ ที่จะเปลื่ยน
              แต่ถ้า PWS มีช่องต่อ ATX12V ช่องเสียบ 4 ช่อง สีขาว ก็ไม่ต้องเปลื่ยนนะครับ

ที่ไม่แนะนำให้อัพเครื่อง เพราะว่า
              1.CPU For S.478 ค่องข้างหายากแล้วนะครับ
              2.M/b เนื่องจากเป็น I845 จึงไมรับประกันว่า จะใส่ CPU มากกว่า 2.0 ได้รึเปล่า
              3.Ram DDR1 อัพไปก็ม่ายค่อยคุ้ม ราคามันสูงง่ะคับ

ถ้าข้อมูลของผมผืดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ ขอบคุณครับ

Comment

งั้นเดี๋ยวผมจะทนใช้เครื่องไอ้เพื่อนยากเครื่องนี้้ เก็บเงินไว้ยกเครื่องเเล้วกันนะครับ แต่ผมคิดว่าทุกวันนี้
                400 Watt PWS มันจะพอรือออออ....!!! 500 Watt ไปเลยนะผมว่า

Comment

ประกาศขายบอร์ด CPU การ์ดจอ เเล้วรวมกับงบที่ท่านตั้งไว้ ก็เลือกรุ่นใหม่ๆมารับใช้ท่านได้เเล้วครับ

Comment

+512 ไปตัวคับ

Comment

อิอิ คร้าบบบบ..... ผมไปเอามาเเล้วนะครับ 512+ ที่ว่าอ่ะครับ เเรงขี้นเยอะเลยครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                      Last edited by suriya.klinbua; 11 Oct 2007, 10:48:53.

Comment

Working...
                      X