overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: CPU ขาหักนี่เดลมได้มั้ยครับ

OverclockZone Member Grimmy's Avatar
    ศรีราชา-แหลมฉบัง

Default CPU ขาหักนี่เดลมได้มั้ยครับ

พอดีวันนี้ถอด sink มาทาฃิลิโคน พอตอนดึง sink (TR SI-128) ออกมาปากดว่า CPU มันหลุดติดมากับ sink เลยครับ สำรวจที่ socket M/B มีฃากขาติดอยู่ 3-4 ขา (ผมใช้ am2 4000+) ผมเลยทาฃิลิโคนแล้วจับcpuยัดกลับเข้าไปใหม่. พอเปิดเครื่องดันใช้ได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าระยะยาวจะมีผลอะไรหรือป่าว. ฃื้อมายังไม่ถึงเดือนเลยครับ. ขา cpu หักนี่มันอยู่นอกเหนือเงื่อนไขการรับประกันใช่ป่าวครับ. ใครเคยเจอแบบผมมั่งอ่ะ แนะนำที.......เฃงจิงๆครับ....

OverclockZone Member

หมดประกันแน่นอนครับ
    แต่ถ้ายังใช้ได้อยู่ถือว่าโชคดีมากๆๆเลย

channaronk
    Guest

ของผมก็หัก Celeron D2.53 478 หักตรงมุ่มล่าง มันยังติดแฮะ
    Last edited by channaronk; 7 Oct 2007 at 15:52:20.

OverclockZone Member nong_f's Avatar

มันหักได้ไงครับเนี่ย

แต๊ปแล้วครับ แต๊ปๆๆๆๆ ตั่บๆๆ

คำตอบคือ ไม่ได้ ครับ

OverclockZone Member Grimmy's Avatar

Quote Originally Posted by Ares01 View Post
    หมดประกันแน่นอนครับ
    แต่ถ้ายังใช้ได้อยู่ถือว่าโชคดีมากๆๆเลย
    ผมก็คิดว่าใช้ไม่ได้แหงๆครับตอนแรก แต่พอประกอบแล้วลอง boot ดูมันดันติด ลองเล่น World in conflict มาพักใหญ่ก็ปกติดีครับ เฮงจริงๆ นี่ถ้าเก็บฃากขา CPU ออกจาก socket คงใช้ไม่ได้แหงๆ

Quote Originally Posted by nong_f View Post
    มันหักได้ไงครับเนี่ย
    ฃิลิโคนเก่ามันติดเปนกาวเลยครับ พอดีผมไม่ได้บิดก่อน ผมดึงออกตรงๆเลยครับ

OverclockZone Member Microsoft's Avatar
    Major - RachaYoThin

แล้ว ถ้าต้อง เปลี่ยน M\B หรือ เปลียน cpu จะทำไงอะ

channaronk
    Guest

ผมแงะ ออกไปเรียบร้อยแล้วคับทั้น กลัวมันจะหลุดไปลัดวงจรกะขาอื่น

OverclockZone Member gliu's Avatar

มีทางเดียวคับ

เอาไปให้ร้านทองทำคับ (เอาขาที่หักไปด้วยน่ะ)

ตอนฝึกงานเพื่อนผมทำหัก และเขาเอาไปให้ร้านทองทำให้คับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ตกรอบบ เคลมไม่ได้

Quote Originally Posted by Microsoft View Post
    แล้ว ถ้าต้อง เปลี่ยน M\B หรือ เปลียน cpu จะทำไงอะ
    เด๋วว่าจะหาฃื้อ cpu ใหม่มาลองครับ M\B ไม่น่าจะเปนอะไร

Quote Originally Posted by channaronk View Post
    ผมแงะ ออกไปเรียบร้อยแล้วคับทั้น กลัวมันจะหลุดไปลัดวงจรกะขาอื่น
    มันติดคาอยู่ที่ socket ครับ เด๋วได้ตัวใหม่มาก่อนค่อยแงะๆ

Quote Originally Posted by gliu View Post
    มีทางเดียวคับ

เอาไปให้ร้านทองทำคับ (เอาขาที่หักไปด้วยน่ะ)

ตอนฝึกงานเพื่อนผมทำหัก และเขาเอาไปให้ร้านทองทำให้คับ
    ขอบคุณที่แนะนำครับ

Quote Originally Posted by Dark Avenger MX View Post
    ตกรอบบ เคลมไม่ได้

OverclockZone Member jaiyen's Avatar

ปัญหาของsink am2 /939 /754 ผมดึงทีไรCPU หลุดออกมาจาก socket ทุกที

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Jaiyen View Post
    ปัญหาของsink am2 /939 /754 ผมดึงทีไรCPU หลุดออกมาจาก socket ทุกที
    am2 ดึงออกง่ายนะท่าน^^

OverclockZone Member magna's Avatar
    คลอง9 ลำลูกกา:ปทุมธานี

Quote Originally Posted by Jaiyen View Post
    ผมว่าอย่าไปโทษ sink เลยครับ ของผม 939+HR-01 ยังไม่เคยหลุดมากะ sink แต่เวลาถอดต้องบิดๆ หมุนๆ sink ก่อนครับเพื่อให้แน่ใจว่า cpu จะไม่ติดมากะ sink เพราะซิลิโคนที่ทาไว้นานๆมันจะเริ่มเหนียว

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Quote Originally Posted by Grimmy View Post
    ผมก็คิดว่าใช้ไม่ได้แหงๆครับตอนแรก แต่พอประกอบแล้วลอง boot ดูมันดันติด ลองเล่น World in conflict มาพักใหญ่ก็ปกติดีครับ เฮงจริงๆ นี่ถ้าเก็บฃากขา CPU ออกจาก socket คงใช้ไม่ได้แหงๆ

ฃิลิโคนเก่ามันติดเปนกาวเลยครับ พอดีผมไม่ได้บิดก่อน ผมดึงออกตรงๆเลยครับ
    ถ้ามันเหนียวมาก+แข็งมาก บิดแล้วหักหมด เป็น 775 เรย ทำไงอ่ะครับ โล่งๆ

cap_zone's Avatar

ถือว่าเป็นประสบการณ์ครับพี่เต๋ แต่ค่าประสบการณ์แพงไปหน่อย 555+

เมื่อก่อนตอนผมเล่น 939 เคยดึงติดออกมาครั้งนึงแทบช็อค แต่ยังโชคดีแค่ขางอ2-3ขา หลังจากนั้นก่อนแกะซิงค์ ต้องเปิดBurnให้มันร้อนๆแล้วค่อยหมุนๆดึงออกครับ ยอมให้ซิงค์งามๆเป็นรอยนิดนึง

แต่ผมว่าพี่ลองเอาขาที่ติดอยู่ออกมาเลย แล้วเปิดดูถ้าใช้ได้ก็ใช้ไปเถอะครับ มันไม่เป็นไรหรอก อาจเป็นแค่ขา กราว ก็ได้นะ

Quote Originally Posted by cap_zone View Post
    ถือว่าเป็นประสบการณ์ครับพี่เต๋ แต่ค่าประสบการณ์แพงไปหน่อย 555+

เมื่อก่อนตอนผมเล่น 939 เคยดึงติดออกมาครั้งนึงแทบช็อค แต่ยังโชคดีแค่ขางอ2-3ขา หลังจากนั้นก่อนแกะซิงค์ ต้องเปิดBurnให้มันร้อนๆแล้วค่อยหมุนๆดึงออกครับ ยอมให้ซิงค์งามๆเป็นรอยนิดนึง

แต่ผมว่าพี่ลองเอาขาที่ติดอยู่ออกมาเลย แล้วเปิดดูถ้าใช้ได้ก็ใช้ไปเถอะครับ มันไม่เป็นไรหรอก อาจเป็นแค่ขา กราว ก็ได้นะ
    ไม่ได้แงะออกอ่ะแก็บ พี่จับยัดกลับเข้าไปเลย ตอนนี้ยังใช้ได้อยู่นะแก็บ แต่นานไปไม่รู้เหมือนกัน ....

เป็นตั้งแต่สมัยPentium100แล้วครับ
    ทุกครั้งที่ต้องเกะออกต้องเปิดBurnให้ร้อนก่อนครับ
    เกิดจากSiliconeด้อยคุณภาพหรือไปผสมมันครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

บางขาไม่ได้ใช้งาน เช็คดูเเล้วกันครับว่าขาไหน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks