Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ

ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ ?

คือว่าผมอยากจะได้ notebook ซักตัว เน้น คือ เล่นเกม งานกราฟฟิค อะครับ
    หลักเกณฑ์ที่ต้องการคือ
    1.CPU
    2.RAM
    3.การ์ดจอ
    4.เรื่องความอึด (พังอะครับ)
    5.ความร้อน

รุ่น : BenQ Joybook S41 322
    ซีพียู : Intel Core 2 Duo T7300 (2.0 GHz, L2 4 MB, FSB 800 MHz)
    ชิปเซ็ต : Intel 965PM
    หน่วยความจำ : 2 GB DDR2 (up to 2GB)
    ฮาร์ดดิสก์ : 160 GB (5,400 RPM)
    จอภาพ : 14.1 inch WXGA (1280x800) Glare panel LCD
    การ์ดจอ : Geforce 8600M GS (1024 MB Turbocache)
    ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
    DVI : HDMI
    S-Video : No
    USB : 4
    FireWire : Yes
    Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G
    อินฟราเรด : Yes
    บลูทูธ : Yes
    เครื่องอ่านการ์ด : SD/MMC/XD/MS
    PCMCIA Card : No
    Express Card : Yes
    Web Camera : 1.3 MPixel
    แบตเตอรี่ : Li-ion
    ระบบปฏิบัติการ : No
    น้ำหนัก : 2.3 kg.
    รับประกัน : 1 Y.
    คุณสมบัติอื่นๆ :
    ราคาประมาณ : 41,900

รุ่น : Acer Aspire 5920G 302G16
    ซีพียู :Intel Core 2 Duo T7300 (2.0 GHz, L2 4 MB, FSB 800 MHz)
    ชิปเซ็ต :Intel 965PM
    หน่วยความจำ : 2 GB DDR2 (up to 4GB)
    ฮาร์ดดิสก์ :160 GB (5,400 RPM)
    จอภาพ : 15.4 inch WXGA (1280x800) ClearBright LCD
    การ์ดจอ :Geforce Go 8600GT (1024 MB Turbocache)
    ออปติคอลไดร์ฟ VD Writer (Dual Layer Support)
    DVI :HDMI
    S-Video :Yes
    USB :4
    FireWire :Yes
    Wireless LAN :IEEE 802.11 B, G
    อินฟราเรด :Yes
    บลูทูธ :Yes
    เครื่องอ่านการ์ด :SD/MMC/XD/MS
    PCMCIA Card :No
    Express Card : Yes (54 mm)
    Web Camera :1.3 MPixel
    แบตเตอรี่ :Li-ion
    ระบบปฏิบัติการ :MS Windows Vista Home Premium
    น้ำหนัก :3.0 kg.
    รับประกัน :1 Y. (Inter.)
    คุณสมบัติอื่นๆ :
    ราคาประมาณ :45,900

อ้างอิงจาก http://www.techxcite.com/buyerguide.php

ท่านผู้ที่เคยใช้ หรือ ชำนาญด้านนี้ กรุณา แนะนำ ผมด้วยนะครับ
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ

เอาจริงหรอดุ๋ย

Comment

ทนบาล๊าน s41
      เเรงไว้ก่อนก็5920G

Comment

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ต่างกันตรง การ์ดจอ กับ OS ... acer รุ่นนี้ยังไม่เห็นมีใครออกมาบ่นเรื่องคุณภาพอ่ะ ถ้าเครื่องนี้คุณภาพดีและได้มาตรฐานแล้ว ก็น่าสน acer อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก s41 เพราะเบากว่าและผมไม่ชอบจอใหญ่ 555 มีหลายปัจจัยที่บางอย่างคุณก็ต้องพิจารณาเองด้วย เอาเป็นว่าถ้าถามว่าตัวไหนแรงกว่าคำตอบคือ acer แรงกว่าที่การ์ดจอ
          Last edited by mnssp04; 9 Oct 2007, 10:52:52. Reason: พิมพ์ผิดอ่ะ จาก acer เปง s41

Comment

ช่วยแนะนำร้านหน่อยครับ ที่พันทิพย์อ่ะครับ จะซื้อs41-322

แล้วถ้าผมเอามาลง xp sp2 แบบดั้งเดิมจะเป็นอะไรหรือป่าวครับ

Comment

ของเค้าเปลี่ยนใหม่ละนะ อันเก่าหามะได้ละ ยังมะวาย hp = HP Pavilion dv2626TX เหอๆ

Comment

เป็นผมเลือก S41 ครับวัสดุมันดูดีกว่า

Comment

ถ้าถามเรื่องบริการหลังการขาย BenQ ดีกว่ากันมากโข

Comment

ACER ผมซื้อมา46,500บาท ฟอร์จูนชั้น4 ไม่ใช่blue memนะ ได้กระเป๋า2ใบ หูฟัง ประกัน3ปี เมาส์ไวเลสประมาณนี้อ่ะ พึ่งใช้ได้อาทิตย์นึง ก็ไม่เห็นมันงอแงนะ เรื่องตัวเครื่องก็แข็งแรงดี ไม่ได้ไปทำตกที่ไหนอยู่แล้ว ถ้าพูดถึงอึดก็อึดนะ แรกๆก็ถนอมอ่า แต่พอได้ซัก2-3วันก็เปิดแบบทั้งวันทั้งคืนแล้วอ่า ประมาณว่าลืมปิด ก็ไม่เห็นมันมีอาการไรเลยนะ อื้ม...แต่ถ้าเปิดนานเครื่องก้อร้อนอ่า แต่ผมก็ไม่ได้เล่นในห้องแอร์นะ เคยลืมเปิดโหลดไว้พอมันเสร็จลืมปิดหลับไปก่อนเป็นวันได้อ่า ก็ไม่เห็นมันเป็นไร พัดลมเสียงจะดังตอนเล่นแผ่นกะตอนทำงานหนักๆจิงๆ
                    ส่วนBENQ รุ่นนี้ คร่าวๆนะ เคยสัมผัสมาเหมือนกัน อันแรกเลยมานไม่ให้วิสต้ามา แล้วก็ลำโพงเปิดสุดไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะ เสียงจะแตกเอา ตัวคีย์บอร์ดต้องกดให้ลึกหน่อยเพราะมันกดเบาแล้วไม่ติด(ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนกันป่าว) การ์ดจอรุ่นต่ำกว่าหน่อยนึงแต่ไม่มากเท่าไหร่มั้งนะ ผมลองaquamark3เอเซอร์ได้83000นิดๆอ่า ส่วนเบนคิวเคยลองแต่ไม่แน่ใจนะความแรงน้อยกว่าแน่ๆอ่ะ แล้วก็เบนคิวถูกกว่าเพราะม่ายมีวิสต้ามาให้ หลายคนอาจถูกใจเพราะจะได้ลงxpซึ่งตอนนี้เท่าที่ผมใช้มาวิสต้าก็ลงหลายๆเกมไม่ได้นะ ก็เซ็งเหมือนกัน ส่วนน้ำหนักก็เบากว่า จอเล็กกว่า แบตอยู่ได้นานน้อยกว่าacerตัวนี้ ผมลองใช้Acer Aspire 5920G 302G16ก็เล่นเกมได้นานนะ แต่ถามว่าแรงมากสุดๆป่าว ก็คงไม่เท่าPCหรอก แล้วก็เบนคิวน่าจะได้เลอะได้ยากกว่าเอเซอร์นะ สีมันต่างกัน เรื่องportเอเซอร์ก็มีให้ครบนะไม่ขาดอะไร บางอันไม่ได้ใช้ด้วยซ้ำ ซึ่งไม่ได้ต่างกะเบนคิวเท่าไหร่นัก ก็ถ้านึกไรได้เด๋วมาบอกอีกละกันนะคับ แต่ผมเลือกเอเซอร์อ่า ยังไงถ้ามีปัญหามันก็ได้3ปีนี้แหละ หลายคนบอกผมว่าเอเซอร์มานไม่ดีอ่า แต่ก็ซื้อมาใช้ ทำไมไม่รู้(เพราะมันแรงมั้ง) เท่าที่ดูๆนะทนทานก็ต้องToshibaอ่าคับ สวยงามตัวเครื่องประกอบดีก็โซนี่ กลางๆเลยก็HP ดูๆไปอ่าคับ ไม่ถูกใจก็อย่าซื้อเลย เด๋วจะผิดหวังป่าวๆ ใจเย็นๆดูไปเรื่อยๆนะคับ

Comment

ขอบคุณ ทุก ความคิดเห็น นะครับ
                      ผมจะใช้ข้อมูลในการตัดสินจัยเป็นอย่างดีครับ แต่ที่ติดจัย Acer อยู่ก็ตรง GT นี่แหละครับ

[Q] BenQ S41 สามารถ up Ram to 4GB ได้มั้ยครับ ?

Comment

ขอถามอีกอย่างครับ เสียงพัดลมมันดังไหมครับ acer เนี้ย ดังมากเท่า PC ไหมครับ

Comment

ผมใช้อยู่นะ ถามว่าพัดลมดังป่าว ถ้าเล่นในที่ทั่วไปมีคนอยู่ผมไม่ได้ยินเสียงอ่ะ
                          ถ้าเล่นในห้องนอนเงียบๆซักตีสองอ่ะถึงจะได้ยิน เสียงไม่ดังขนาด PC หรอกครับไม่ต้องห่วง
                          ผมว่าเสียงดังมันแลกกับความร้อนที่ลดลงอ่ะครับ ก็ต้องแลกกัน

Comment

ขอบคุณครับ นึงว่าดังเท่า PC เปิดไวแล้วมันนอนไม่หลับนะครับ

Comment

เลือก ไอ 2 รุ่นนี้อยู่พอดีเลย สู้ราคา G1S ไม่ไหว - -

Comment

Working...
                              X