Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หึๆ อันนี้ก็แพงเกินงบลิบลิ่วเลย

Comment

ผมว่าเดียวนี้ acer เค้าทำเครืองได้ดีแล้วนะครับ น่าสนใจมาก

Comment

สวัสดีครับ...
        ผมใช้ Acer 5920G 302G16 ครับตอนนี้ใช้ XP อยู่ ผมใช้งานเครื่องอย่างโหดร้ายโหลดบิททิ้งไว้
        3 วันไม่ปิด ในห้องธรรมดา ไม่มีแอร์ ไม่เปิด พัดลม แค่ปิดจอไว้แต่โหลดบิท แหลกราญ กะว่าให้รู่ไปเลยว่าแน่จริงป่าว
        ผลคือ โอววว มันอึดกว่าที่คิดไว้ ความร้อนก็ร้อนตามความแรงของการ์ดจอครับ แต่โหลดบิทไม่ได้ใช้ส่วนนี้เต็มที่ตั้งแต่ซื้อ
        ซื้อมา 20-09-2007 ไม่มีงออแงครับจอฟ้ามีให้เห็นแค่ตอนลง Windows XP หุหุ หมายถึงตอนลง Windows XP
        ปกติมันก็จอสีฟ้าอยู่แล้ว 555+ ไม่เคยเจอ Error สักครั้งครับ มีแต่ Net True ที่ช่วงนี้มันล่มๆ ตามฝนตก เดว วันนี้
        True จะปิด Hi-Speed เวลา 01:00-05:00 ตรวจระบบ
        ล่าสุดผมลง nVidia 163.75 Mod. Inf ได้ 3DMark06 Score 3497 เหอๆๆ ยังไม่เจอ error อะไร
        ตอนแรกๆก็เหมือนหลายๆคน ระหว่าง S41-322 กะตัวนี้แต่การ์ดจอทำผมหน้ามืด เลยจ่ายงบบานไปจากที่ตั้งไว้แค่ 40K
        เท่าที่ลอง เสียงนี่ถือว่า ดี เลยนะครับตัวนี้ ได้ใจไปเต็มๆ
        ใครตามหา Driver XP รุ่นนี้ลองไปหาใน Google ใส่ชื่อผมลงไป เคยไปโพสไว้ที่ โน๊ตบุก สเปก อะนะ
        บอกก่อนว่าผมไม่ใช่ เซล ไม่ใช่หน้าม้า แค่บอกว่าตอนนี้มันดี อนาคตใครจะรู้ ไม่มีใครอยากได้เครื่องไม่ดีใช่มะครับ
        Notebook มีโอกาสได้เครื่องดีหรือไม่ดีตลอด ที่สำคัญตอนซื้อเงินอยู่ที่เรา ตรวจเครื่องให้สุดๆไปเลยครับ ตรงไหนแตก
        ตรงไหนบิด ตรงไหนเป็นรอย ดูให้ทั่วเลย ยังไม่ต้องให้คนขายต่อปลั๊กไฟนะ บอกไปเลยขอดู Body ก่อนเจอตรงไหนไม่ดีบอกเอาตัวใหม่มาครับ คนขายอยากขายต้องหาของมาเปลี่ยน อย่าลืมครับเงินอยู่ที่เรา ถ้าเขาต่อปลั๊กไฟ โอกาสที่เราจะดู Body ให้ละเอียดก็ลดลง ตอนลงโปรแกรม ลงอะไรนั่งเฝ้าแล้วดูว่ามีอะไร Error ขึ้นมาป่าว ถ้าแค่ Install Error อนาคตย่อมเสี่ยงมากกว่า ลองให้หมด กล้อง Blue Tooth, Wifi ปุ่มพิเศษต่างๆ
        มีปัญหาเปลี่ยนเลยครับ ตัวที่ผมใช้นี่เป็นตัวที่ 2 ตัวแรกผมเจอบอร์ดมันเอียง Port มันเอียงแปลกๆ เลยบอกเปลี่ยน
        ครับ ตัวที่กำลังพิมพ์อยู่นี่เยี่ยมครับ หุหุ หลังจากที่คุณจ่ายเงินแล้วอย่าหวังอะไรกับร้านที่เราซื้อมากนะครับ เป็นไรส่งศูนย์
        อย่างเดียวครับอย่าส่งร้าน เพราะบางที่ท่านอาจจะเจอช่างที่ร้านประเภทช่างอวดดี ช่างแกะ ช่างชอบลองแบบผิดๆ ซึ่งจะแกะจะยำเครื่องท่านก่อน พอทำไม่ได้ถึงส่งศูนย์ พอถึงศูนย์เครื่องท่านจะถูกซ่อมในแบบหมดประกันนะครับ
        แน่นอนมีค่าใช้จ่ายที่ท่านต้องจ่ายแบบ ทำไมต้องมีประกันด้วยหว่า จริงๆไม่ว่ายี่ห้อไหน ส่งศูนย์โดยตรงดีกว่าครับ
        แต่สำหรับ ร้านที่มีชื่อเสียงดีอย่าง D-Com นี่เชื่อถือได้ครับ ผมมีประสบการณ์ดีๆในบริการของเขาบ่อย มีอะไรโพสไว้ครับผมใช้รุ่นนี้อยู่ Acer 5920G 302G16

Comment

Originally posted by Loedsak View Post
          สวัสดีครับ...
          ผมใช้ Acer 5920G 302G16 ครับตอนนี้ใช้ XP อยู่ ผมใช้งานเครื่องอย่างโหดร้ายโหลดบิททิ้งไว้
          3 วันไม่ปิด ในห้องธรรมดา ไม่มีแอร์ ไม่เปิด พัดลม แค่ปิดจอไว้แต่โหลดบิท แหลกราญ กะว่าให้รู่ไปเลยว่าแน่จริงป่าว
          ผลคือ โอววว มันอึดกว่าที่คิดไว้ ความร้อนก็ร้อนตามความแรงของการ์ดจอครับ แต่โหลดบิทไม่ได้ใช้ส่วนนี้เต็มที่ตั้งแต่ซื้อ
          ซื้อมา 20-09-2007 ไม่มีงออแงครับจอฟ้ามีให้เห็นแค่ตอนลง Windows XP หุหุ หมายถึงตอนลง Windows XP
          ปกติมันก็จอสีฟ้าอยู่แล้ว 555+ ไม่เคยเจอ Error สักครั้งครับ มีแต่ Net True ที่ช่วงนี้มันล่มๆ ตามฝนตก เดว วันนี้
          True จะปิด Hi-Speed เวลา 01:00-05:00 ตรวจระบบ
          ล่าสุดผมลง nVidia 163.75 Mod. Inf ได้ 3DMark06 Score 3497 เหอๆๆ ยังไม่เจอ error อะไร
          ตอนแรกๆก็เหมือนหลายๆคน ระหว่าง S41-322 กะตัวนี้แต่การ์ดจอทำผมหน้ามืด เลยจ่ายงบบานไปจากที่ตั้งไว้แค่ 40K
          เท่าที่ลอง เสียงนี่ถือว่า ดี เลยนะครับตัวนี้ ได้ใจไปเต็มๆ
          ใครตามหา Driver XP รุ่นนี้ลองไปหาใน Google ใส่ชื่อผมลงไป เคยไปโพสไว้ที่ โน๊ตบุก สเปก อะนะ
          บอกก่อนว่าผมไม่ใช่ เซล ไม่ใช่หน้าม้า แค่บอกว่าตอนนี้มันดี อนาคตใครจะรู้ ไม่มีใครอยากได้เครื่องไม่ดีใช่มะครับ
          Notebook มีโอกาสได้เครื่องดีหรือไม่ดีตลอด ที่สำคัญตอนซื้อเงินอยู่ที่เรา ตรวจเครื่องให้สุดๆไปเลยครับ ตรงไหนแตก
          ตรงไหนบิด ตรงไหนเป็นรอย ดูให้ทั่วเลย ยังไม่ต้องให้คนขายต่อปลั๊กไฟนะ บอกไปเลยขอดู Body ก่อนเจอตรงไหนไม่ดีบอกเอาตัวใหม่มาครับ คนขายอยากขายต้องหาของมาเปลี่ยน อย่าลืมครับเงินอยู่ที่เรา ถ้าเขาต่อปลั๊กไฟ โอกาสที่เราจะดู Body ให้ละเอียดก็ลดลง ตอนลงโปรแกรม ลงอะไรนั่งเฝ้าแล้วดูว่ามีอะไร Error ขึ้นมาป่าว ถ้าแค่ Install Error อนาคตย่อมเสี่ยงมากกว่า ลองให้หมด กล้อง Blue Tooth, Wifi ปุ่มพิเศษต่างๆ
          มีปัญหาเปลี่ยนเลยครับ ตัวที่ผมใช้นี่เป็นตัวที่ 2 ตัวแรกผมเจอบอร์ดมันเอียง Port มันเอียงแปลกๆ เลยบอกเปลี่ยน
          ครับ ตัวที่กำลังพิมพ์อยู่นี่เยี่ยมครับ หุหุ หลังจากที่คุณจ่ายเงินแล้วอย่าหวังอะไรกับร้านที่เราซื้อมากนะครับ เป็นไรส่งศูนย์
          อย่างเดียวครับอย่าส่งร้าน เพราะบางที่ท่านอาจจะเจอช่างที่ร้านประเภทช่างอวดดี ช่างแกะ ช่างชอบลองแบบผิดๆ ซึ่งจะแกะจะยำเครื่องท่านก่อน พอทำไม่ได้ถึงส่งศูนย์ พอถึงศูนย์เครื่องท่านจะถูกซ่อมในแบบหมดประกันนะครับ
          แน่นอนมีค่าใช้จ่ายที่ท่านต้องจ่ายแบบ ทำไมต้องมีประกันด้วยหว่า จริงๆไม่ว่ายี่ห้อไหน ส่งศูนย์โดยตรงดีกว่าครับ
          แต่สำหรับ ร้านที่มีชื่อเสียงดีอย่าง D-Com นี่เชื่อถือได้ครับ ผมมีประสบการณ์ดีๆในบริการของเขาบ่อย มีอะไรโพสไว้ครับผมใช้รุ่นนี้อยู่ Acer 5920G 302G16
          ผมก็ใช้Acer 5920G 302G16รุ่นเดียวกันกับนายเลย ขอเมลล์หน่อยดิ อยากคุยหลายเรื่องเลย

Comment

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ สำหรับ commart ทุกๆ comment

comment กันเข้ามาเยอะๆ นะครับ อิอิ (ตอนนี้ชักตัดสินใจยาก มากๆ แล้วสิเรา)

Comment

ตัดสินใจไม่ได้เลย

ผมก็จะซื้อ เนี่ย 2 เครื่องเนี่ย ไม่รู้เอาอันไหนดี คิด มา1 เดือนแล้ว ยังไม่ได้ จับเลย กลัว ได้ acer มาแล้ว เป็นผู้โชคดีได้ รับ เครื่อง เหง(ซวย) ถ้า Benq ก็ จอเล็ก กว่า หน่อย แรงน้อยกว่านิด แต่ แข็งแรง ก็ น่าสนใจกว่า อีก ช่วยผม ตัด สิน ใจ เป็น ครั้ง สุด ท้ายได้ ป่าว ทำ ไง ดี อยากได้ มากๆ สุด ชีวิตแล้ว ผม เป้น คนชอบ เปิด ทิ้งไว้ อ่ะ คับ เอาไว้ ปล่อย บอท แล้ว ก็ ชอบเล่น เกมส์ แนว Sims พวก ออนไลน์ ก็ มี Cabal ผม ว่า 2 รุ่นนี้ น่าจะ เล่นได้ นะคับ แต่ อยาก รู้ ว่า มัน จะ อึดป่าว เพราะ ผม ชอบ เปิด ทิ้งไว้ ตลอด อ่ะ กลัว มัน จะ ร้อนแล้ว พังไปเลย อ่ะ acer แต่ ห้อง ผม เปิดแอร์ อ่ะ คับ เวลาผม อยู่ ก็ จะเปิด ตลอด อันนี้ จะ ช่วย ให้ มัน ไม่เจ๊ง ได้ ป่าว แล้ว Benq อยากจะบอก ว่า เพื่อน ที่เรียน คณะเดียวกัน ซื้อมาแล้ว 8 เครื่อง เหมือนกัน เลย มัน บอก spec สูง ดี ผม ก็ ไม่รู้ ว่าจะเลียน แบบเพื่อน ดี ป่าว หรือ ว่า ลอง เสี่ยง Acer ดี ยัง ไม่แน่ ใจเลย อ่ะคับ Benq มัน ถึก ใช่ป่าวคับ ไม่ร้อน ด้วย โอ้ย แล้ว จะ ได้ ซื้อมั้ย เนี่ย ราคา ถูกๆ ก็ มี 2 รุ่น นี้เอง นอก นั้น ผมก็ไม่ค่อย ชอบ อ่ะคับ ขอ ความ เห็น อีก สักนิดนะคับ ผม จะใช้ได้ ถึง 4 ปี ป่าว เรียน ปี 1 อยากให้ มัน ได้ ซัก 4 ปี ก็ พอ แล้ว คับ จบก็ ซื้อใหม่ สีมันลอก ง่ายใช่ป่าวคับ Acer หนะ Benq ก็ไม่รู้ ว่าจะดีป่าว เพราะ วัดดวง ไปเลย ดีมั้ยคับ ช่วยตัดสินใจ ทีคับ ผม ชอบ จอ ใหญ่ๆ ด้วย แต่เขาบอก มันจะแตก ตรงที่พับ อ่ะ คับ
              ลำบาก ใจ จริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เทพ รีบตอบด่วน นะคับ เอาเป็นว่า ผมขอ ผล โหวต ละกัน เชียร์ มาทีนะคับ เหมือน เชียร์ AF4 อ่ะ เครื่องไหน คะแนนเยอะ ผมไปซื้อละ คับ ขอบคุณมากที่ ทนอ่านคับ
              รักทุกคนคับ

Comment

ผม โหวด ให้ acer นะครับ เพราะแต่ก่อนผมไม่ชอบเลยนะ acer เนี้ยมันมีปัญหาเยอะแต่เดียวนี้ acer ทำรุ่นใหม่ออกมา แล้วก็ทำได้ดีเลยที่เดียว ปัญหาต่างๆก็ไม่มีคนมาบ่นแล้วสำหรับตัวใหม่นี้ แล้วก็แรงอีกด้วย ผมเลยขอโหวดให้ acer ครับ

Comment

ผมโหวต BenQ อะ
                  เพราะตอนแรกก็เลือกยากเหมือนกัน สรุปสุดท้ายก็ได้ S41 มา โอ้ววว คุ้มมมมมม มากกกกก+++

Comment

อยู่ที่ท่านละรับว่าชอบตัวไหน ผมแนะได้แต่แนวทางการเลือก
                    ถ้าพกไปไหนมาไหนมากๆ และเดินทางโดยไม่ใช้รถส่วนตัว แนะนำBENQครับ เล็กกว่า พกง่ายกว่า

แต่ถ้าเล่นเกมมาก และไม่สนว่าเวลาแบกไปไหนมาไหนแล้วจะหนักAcerไปเลยครับ รุ่นนี้แจ่ม การ์ดจอ8600GTด้วย

Comment

ถ้าคิดง่ายๆ อยากแรง ณ ปัจจุบันนั้นก็คงacer แต่ถ้าต้องการเจ็บน้อยหน่อยแต่คุ้มก็ต้องbenqอ่ะ(ซื้อเครื่อง40-50k ตอนนี้เดี๋ยวอีก 5-6 เดือนมันออกตัวโครตแรง ดีกว่าถูกกว่ามาให้เจ็บใจเล่นน่ะครับ) <--โดนมาแล้วตอนยุคcentrino bus400เปลี่ยนมาเป็น533

ตอนนี้ก็มีความสุขกะbenqดีครับ ^^ ชอบตรงDDR3เนี่ยแหละ

Comment

มาดู ต่อ

โอ้ จอร์ช เหมือน เสียง จะเอนไป ทาง BenQ

Comment

เหอๆๆ....แล้วแต่ความต้องการครับ อย่างผมเองก็ลังเลในช่วงแรกกับชื่อที่ไม่ดีของ Acer อยู่พอควรแต่ก็ดูว่ามีใครมาบ่น
                          เกี่ยวกับรุ่น Gem Stone บางป่าว ก็ไม่มีใครออกว่าว่าเหมือนรุ่นก่อนๆที่ แรง ร้อน นรก แฮ้ง ตัวผมเองถ้า แรง ร้อน
                          ไม่แฮ้ง นี่สิน่าสน ซึ่งตัวที่ใช้อยู่นี่ 5920G 302G16 ก็อย่างที่ผมบอกว่าอยู่ที่ตอนเราตรวจเครื่องให้สุดๆจริงๆนะ ทุกรุ่น ทุก
                          ยี่ห้อ มีโอกาสเจอเครื่องไม่ดีเหมือนๆกันครับ แต่ตัวที่ผมใช้นี่นิ่งมากๆครับ เป็นความโชคดีของผมด้วยมั้ง แต่ละรุ่นก็มีจุดด้อย
                          จุดดีแตกต่างกัน อยู่ที่เราจะยอมรับทั้ง 2 ด้านหรือรอซื้อรุ่นใหม่ที่ดีกว่าต่อไป หรือรออีกหน่อย ของมันแพงครับใจเย็นๆ
                          ตั้งเกือบครึ่งแสนนะ เอามาทิ้งไว้ไม่ได้ใช้ก็ไร้ค่าครับ ไม่ซื้อก็ยังไม่ได้ใช้ ซื้อก่อนได้ใช้ก่อน ซื้อทีหลังก็ถูกกว่า รุ่นนี้ดีแล้ว
                          รุ่นใหม่ก็ดีกว่า แล้วจะเอามาใช้ทำอะไร ใช้เมื่อไร มี PC อยู่บ้านแล้วแต่อยากเท่ห์ (ขึ้นกะหน้าตาด้วย) นานาจิตตัง ครับ
                          ตัวเก่าผมใช้ ECS A980 Desknote ใช้มา 5 ปี เพิ่งเปลี่ยนตอนนั้นซื้อแพงมากครับมีแต่คนแซวว่า นี่มัน ก้อนหิน หรือคอม
                          หุหุ แต่ตอนนั้นเครื่องผมก็แรงกว่าใครหลายๆคนที่บริษัทที่ราคาต่างกันตั้ง 3 หมื่น จริงๆตอนนี้ก็ใช้อยู่ที่บริษัทครับ A980 อะ
                          ก็ยังอึดอยู่ทุกวันนี้ 555+ แต่ที่ผมซื้อเครื่องใหม่เพราะงานที่เข้ามาตัวเก่าจะไม่ไหวครับ....
                          หากคุณคิดจะซื้อสุดท้ายถามตัวเองก่อน "เอามาทำไมหว่า....." สำหรับใครอยากรู้เรื่อง Acer 5920G 302G16 เปิดกระทู้ไว้ครับว่างๆ ผมจะเข้ามาตอบ ที่จริงตอนนี้ผมลง XP ที่เครื่องสาเหตุหลักๆก็เนื่องจากโปรแกรม เกี่ยวกับ ภาษาอังกฤษ ผมลงที่ Vista แล้ว DAO มันทะเลาะกันกับตัวใหม่ใน Vista สาเหตุรองๆ ก็เรื่องเกมส์ นิดหน่อย
                          ขออภัญที่ไม่ได้ให้เมล์ไว้นะครับ ไว้โพสแล้วผมมาตอบคนอื่นๆจะได้อ่านด้วย หุหุ อย่าว่ากันนะ

Comment

ผมตอนนี้ถ้าแรงเบนคิวก็แพ้หน่อยนึงง่ะ ผมก็ไม่รู้ว่าเบนคิวมานดีกว่าacer เท่าที่ลองจับมาก็ไม่ต่างไรกันมาก ส่วนตัวแล้วไม่ชอบเบนคิวตรงคีย์บอร์ดมานกดยากอ่า มีแต่คนเชียร์เบนคิวทั้งนั้นเลย ผมว่าก็ตามแรงเชียร์ไปก็ได้ แต่ของผมตอนซื้อมาให้ประกันมาเป็น3ปีอ่า อย่างน้อยยังไงๆก็น่าจะ3ปีแหละที่ได้ใช้ มันก็ต้องมีเจอของไม่ดีบ้างแหละคับ แต่ยังไงตอนนี้ก็ซื้อ5920G 302G16ของACERมาแล้วอ่า ถ้าจะซื้อตัวไหนก็ดูบริการหลังการขายก็ดีนะ จะได้ไม่มีปัญหามากมายทีหลัง ผมเห็นเค้าก็ว่าเอเซอร์ว่าไม่ดีทั้งนั้นแหละ แต่ก็เห็นคนใช้กันเยอะอ่า ผมเป็นแค่นิสิตไม่ได้ทำงานธุรกิจใหญ่โต มีเล่นแรงๆก็ดีแล้ว

Comment

ส่วนเรื่องไม่ให้เมลล์ก็ไม่เป็นไงหรอกคับ แค่อยากรู้ไรเล็กน้อยจะได้ถามได้เลย รอตอบบางทีมานช้าคาใจ อย่างตอนนี้ที่งงๆ คือข้างล่างตรงที่คล้ายๆว่าใส่ซิมได้มันคืออะไร แล้วตัวนี้พัดลมดังมะ ของผมก็ว่าไม่ดังหรอกนะ แต่หลายคนถามก็เลยอยากรู้ว่ารุ่นเดียวกันนี่มันดังป่าว ประมาณว่าอยู่เงียบก็ได้ยินน่ะ แล้วก็ตอนเปิดเครื่องมามานช้าอ่ะไม่รู้ว่าstartupมันเปิดไรนักไม่รู้อ่า อยากปิดๆไปให้เครื่องมันเร็วอ่า เข้าตรงไหนหรอ ไม่เคยใช้วิสต้ามาก่อน ส่วนอย่างอื่นก็ดีนะไม่มีปัญหา แต่ก็ยังไม่ได้ลองทุกๆportเลยไม่รู้จะใช้ได้ทั้งหมดเปล่า

Comment

ช่องใส่ ซิม มันใช้อะไรกับ WLAN serires N อะไรนี่แหละแต่รุ่นนี้บ้านเราเป็น Chip Set Intel 3945
                                ซึ่งมีแค่ B กับ G แต่ถึงจะใช้ได้ระบบ การสื่อสารบ้านเราก็ไม่ Support ต่างประเทศเขาไปไกลแล้วบ้านเราดัน
                                ไม่พัฒนา คนกินเมืองมานเยอะครับ เฮ้อ เรื่องพัดลมนี่ผมว่าเสียงมันก็ปกตินะสำหรับผม ความร้อนมี ก็ต้องระบายดีๆ
                                ผมใช้ในห้องปกติแค่เปิดพัดลมมาที่ผมแค่นั้นเอง เอา Cool Pad มาใช้ก็ไม่แตกต่างอะ บางทีเวลาใช้กราฟิกมากขึ้นมันก็ดังขึ้นมาแต่ยอมรับได้ ไม่ใช่ดังแบบ โรงสีข้าวเหมือน PC นะ
                                สำหรับการเปิดเครื่องถ้าช้าลองหาโปรแกรม Vista Manager มาใช้นะครับช่วยดีหลายๆเรื่องเลยทีเดียว
                                วันนี้ผมจะลองลง Vista Ultimate ตัวเดือนนี้ดูว่าน่าจะปรับปรุงดีกว่า Home Premium ไปขนาดไหน
                                ส่วน Port นี่ผมไท่ได้ลอง HDMI อะยังไม่มีตังซื้อจอ LCD HDMI เลยมันแพงหุหุ ปีหน้าค่อยซื้อ หนังที่หามาลองได้
                                มีแต่ HDTV แนว X ซะมากกว่ามีฉากน้อยอะ ว่างๆจะไปหา HD-DVD มาลองแต่ต้องใส่ HDD แทน ดันพื้นที่ไม่พออีก
                                คิดดู SpiderMan 3 - Blue Ray ยังใช้ตั้ง 44 Gb แล้วจะลองยังไงน้อ T T
                                ปีหน้าจะมี HD-DVD Drive แยกขายป่าวนะแต่ก็อีกนะแหละมันก็เล่น Blue Ray ไม่ไ้ด้อีก ต้องดูกันต่อไป

Comment

Working...
                                X