overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 9 of 11 FirstFirst ... 567891011 LastLast
Results 161 to 180 of 206
    OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

เรียนทุกท่านทราบ ตอนนี้โครงการเริ่มต้นใหม่หมดนะครับ ออกแบบใหม่ทั้งดุ้น คราวนี้ง่ายขึ้นเยอะเนื่องจากได้ sketchup มาช่วย design เบื้องต้นก่อนลง Solidworks แต่ที่ยังลำบากมากๆคือตังค์ยังไม่พอซื้อสแตนเลสมาทำขาครับแพงจริงๆแพงกว่าเหล็ก 6เท่า แต่เบาและแข็งแรง+สวยครับไม่ต้องทำสี

ผมจะขึ้นกระทู้ใหม่นะครับ โปรดติดตามชมเร็วๆนี้ ช่วงแรกๆจะเอา แบบบนโปรแกรมต่างๆมาให้ดูอย่างเดียวก่อน(รอตังค์ซื้อของครับ) กว่าจะลงมือทำได้คงประมาณปลายเดือน พฤศจิกายนครับ พอดีได้งานใหม่ที่เงินดีกว่ามากๆและย้ายไปทำงานที่ กทม.ด้วย คราวนี้คงสบายขึ้นเยอะเรื่องหาอุปกรณ์มาทำใกล้แหล่งวัตถุดิบแล้ว
    การออกแบบครั้งใหม่นี้เน้นสำหรับการใช้งานจริงๆคือต้องแข็งแรง สามารถถอดประกอบได้ซึ่งของเดิมผมเชื่อมติดกันเกลี้ยงเลยทำให้ถอดไม่ได้ และถ้าจะให้ถอดได้ก็จะออกแบบยากขึ้น+เปลืองวัสดุมากขึ้น เอาแบบว่าสามารถถอดแล้วยัดลงรถเก๋ง 4 ประตูแบบทั่วไปได้น่ะครับ เพื่อว่ามีการเคลื่อนย้ายจะได้สะดวก และที่สำคัญครับตาม conceptเดิมคือฝังเครื่องคอมไว้กับโต้ะเลยโดยเน้นที่ว่าเรายังสามารถซ่อมเครื่องเองได้โดยไม่ลำบากมากนัก และถ้าจำเป็นสามารถยกชุด M/B ทั้งชุดไปร้านซ่อมได้ในกรณีที่จำเป็นต้องยกไปทั้งเครื่อง

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

แฟนๆยังติดตามอยู่ เมื่อไรจะแสดงการจบโครงการเน้อ เป็นกำลังใจให้ครับ (อ่านจบ ชวนลำลึกถึงโรงตะไบจริงๆเลย)

OverclockZone Member sunsun's Avatar

อิอิ ผมกะลังตะไบอยู่ อิอิ
    พึ่งตะไบไปไดก้แค่ 0.5มิลเอง - -

ปล.อยู่ ปวช.1 อิเล็ก...(ทำไมตูต้องมาขัดเหล็กเนี่ยยยยย)

OverclockZone Member jazzology's Avatar
    Bangkok Thailand

อยากเห็นรูป =D

OverclockZone Member ratth's Avatar

ปลายๆอาทิตย์นี้ครับจะเอารูปมาให้ดู ไปดูราคาสแตนเลสมาแล้วตอนนี้ถูกลงเยอะคราวก่อนไปดูแบบกล่อง 1 นิ้ว เส้นละ 1800 ตอนนี้เหลือ 1200 (ต้องใช้ 2 เส้นเน้อ ถ้าราคาเก่านี่เลิกโครงการไปเลยมันแพงไป) ว่าจะลดขนาดลงมาเป็น 6หุนแทน รับน้ำหนักได้น้อยลงราวๆ ร้อยกิโลแต่ราคาถูกว่า 400 ครับ แบบท่อกลมก็น่าสนใจ 1 นิ้วราคาแค่ 870เอง 6หุนยิ่งถูก 590 ครับ กำลังทำสอบความแข็งแรงบน Cosmos ว่ามันจะรับได้เท่าไหร่ พอดีตอนแรกออกแบบไปได้สแตนเลสหนาที่ 1.5มิล แต่ตอนนี้มันลดเหลือ 1มิลก็เลยต้องทดสอบใหม่หมด ยังไงซะปลายๆอาทิตย์นี้จะเอาที่ร่างไว้บน Sketchup มาให้ดูก่อนครับ

ขอบคุณที่ติดตามชมนะครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

โอ้ว ทำใหม่หรอกเหลอครับเนี่ย...

เอาสแตนเลสมาทำขาโต๊ะ อืม พอนึกออก เพราะที่ทำงานผมมี Stand สำหรับวางคอมฯเป็น สแตนเลสทั้งดุ้น

สวยมากเงาแว๊บทั้งอันเลย แต่ราคารู้สึกจะแพงกว่าคอมฯที่เอามาวางอีก เอิ้กๆๆๆ

รอชมอยู่ครับ ^_^

PS.สงสัยคงจะข้ามไปอีกปีแน่เลย

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    โอ้ว ทำใหม่หรอกเหลอครับเนี่ย...

เอาสแตนเลสมาทำขาโต๊ะ อืม พอนึกออก เพราะที่ทำงานผมมี Stand สำหรับวางคอมฯเป็น สแตนเลสทั้งดุ้น

สวยมากเงาแว๊บทั้งอันเลย แต่ราคารู้สึกจะแพงกว่าคอมฯที่เอามาวางอีก เอิ้กๆๆๆ

รอชมอยู่ครับ ^_^

PS.สงสัยคงจะข้ามไปอีกปีแน่เลย
    ตัวโต๊ะคงสมบูรณ์ก่อนสิ้นปีครับเพราะภายในอาทิตย์นี้ผมก็จะได้สแตนเลสมาแล้ว ที่ยังพบปัญหาหนักๆคือกล่องที่จะใส่ M/B ครับ ออกแล้วมันไม่ได้อย่างใจเลยเนื่องจาก มันค่อนข้างจะบังคับเรื่องขนาดมา ด้วยพื้นที่ที่จำกัดใต้โต๊ะด้วยแล้วยิ่งทำให้ออกแบบยากเข้าไปอีก สงสัยคงต้องแยกระหว่างกล่องM/B HDD และ PSU

ป.ล. ใครพอรู้ที่ซื้อ และ บริการพับอลูมิเนียมแผ่น แบบไม่แพงนักช่วยแนะนำทีครับ ผมไม่อยากทำด้วยอะครีลิคทั้งอัน มันหมองเร็ว อยากผสมทั้ง Alu กับ Acrylic

OverclockZone Member Z1's Avatar

ใจรักจริง รอชม

OverclockZone Member

นึกว่าเลิกไปแล้วO o

รอชมครับ เสร็จไวๆ

เอาแบบมาให้ดูก่อนเน้อ แบบว่าเวลาทำต่อยังม่ะค่อยมี ช่วงนี้งานชุกนิดนึง แอบไปถอยสแตนเลสมาไว้แล้ว แต่ว่ามีแต่คนบอกว่าถ้าอยากให้ออกมาสวยคงต้องเอาไปจ้างเข้าเชื่อมอาร์กอน ไม่งั้นอาจจะไม่สวย แต่พอไปถามที่ร้านเขาก็บอกว่าว่าถ้าจะให้เขาทำก็ต้องใช้วัสดุที่ร้านเขา(ขายสแตนเลสแพงมากๆ แพงกว่า 600 ได้มั้ง
    รูป รูป

จาก rep บน นะครับผมออกแบบให้วางบอร์ดนอนแล้วติดตั้ง HDD PSU ไว้ใต้บอร์ด แต่พบปัญหาใหญ่คือไม่สามารถติดตั้งรางเลื่อนสำหรับลิ้นชักคีย์บอร์ดได้เนื่องจากตัว BOX เข้าไปขวางด้านหลัง เลยทำการแก้ไขให้ติดตั้งบอร์ดในแนวตั้งแทน ตามรูปด้านล้าง 2 รูปครับ

รูปแรกอันนี้ Design เผื่อหาร้านพับตัวกล่องใส่ M/B ก่ะ PSU ไม่ได้แต่มันผิด concept เพราะมันก็เหมือน โต๊ะที่มีขายทั่วไป ส่วนรูปที่ 2 คาดว่าน่าจะเป็นตัวที่จะทำแต่ก็ยังติดปัญหาในหลายๆอย่าง โดยเฉพาะเรื่องงานพับกล่องใส่ M/B เนื่องจากแถวบ้านผมหาร้านที่รับพับละเอียดเป็นมิลไม่ได้เลย เขาบอกว่า ของเขาคาดเคลื่อน 2-5 มิลอ่ะ แถมยังต้องซื้อโลหะที่จะเอาทั้งชิ้นอีก(ไม่เหล็กซิงค์ ก็ อลูฯ ขนาก 1.2*2.4 เมตร จะเอาไปทำไรล่ะเนี่ยเหลือบานเลย สงสัยต้องเอาไปทำรางน้ำมั้งเนี่ย)

เฮ้อ!!!!! มันจะสำเร็จไหมนี่ดีที่ยังไม่ใจเร็วยกสแตนเลสมาทั้งหมด

ป.ล. ท่านไหนรู้จักร้านที่เขารับพับโลหะแผ่นที่ทำงานละเอียดได้ช่วยบอกทีครับ แล้วก็เอาแบบไม่บังคับซื้อทั้งแผ่นอ่ะครับ ไม่งั้นคงต้องยอมเลิกจริงๆ จะพับเองก็หมดปัญญา เครื่องพับแบบมือยังแพงเลย พรุ่งนี้เย็นจะเอารูปตัวกล่องใส่ M/B มาให้ดูครับ

!! โทษทีตอนแรกรูปไม่ขึ้นครับ
    รูป รูป
    Last edited by ratth; 25 Nov 2008 at 11:10:53.

OverclockZone Member OVLIFETEC's Avatar
    สุรินทร์ถิ่งช้างใหญ่

สุดยอดเลยเป็นกำลังใจให้นะครับ

ทำเสร็จไวไว

รอบชมนะครับ

ยังหาที่รับพับโลหะแผ่นม่ะได้เลยอ่ะ สงสัยต้องซื้อทั้งแผ่นแล้วที่เหลือเอามาทำเทสท์เบสขายจริงๆมั้งเนี่ย
    อิอิ ท่านใดสนใจเทสท์เบสท์ทำจากอลูฯบ้างไหมครับ

OverclockZone Member vkennyza's Avatar

อ่านมา ยัน ปีไหม่ อิอิรอดู ด้วยคน

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

แจ่มมากเลยท่าน

.........ขออภัยผู้อ่านทุกท่านด้วยนะครับ ขณะนี้ตกงาน(ร.ง.ปิด) ได้ 6เดือนแล้ว คงต้องระงับโปรเจคแบบไม่มีกำหนด ส่วนรูปความคืบหน้าล่าสุด ยังไม่อาจนำมาลงได้เพราะไม่มีตังค์ไปรับของที่สั่งทำไว้ เขาจะเก็บไว้ให้ก่อนจนกว่าจะมีตังค์ไปรับ(พอดีรู้จักกัน)

OverclockZone Member MinzaTP's Avatar

เป็นกำลังใจให้ท่าน ทำต่อไปครับ อยากเห็น 100%

OverclockZone Member

ให้กำลังใจท่าน เดี๋ยวว่างๆ หลังเรียนกะ ปั้นซักเคส หุหุ

OverclockZone Member cleoplus's Avatar

เป็นกำลังใจให้ครับ

OverclockZone Member vonabe's Avatar

โอ่ โปรเจค พี่ตั้งแต่ตอนผมเรียน ตอนนี้ผมทำงานแล้ว มหากาฟจริงๆพี่ เป็นกำลังใจให้ครับเพ่

Page 9 of 11 FirstFirst ... 567891011 LastLast

Bookmarks

Bookmarks