Announcement

Collapse
No announcement yet.

No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อีกโปรเจคที่น่าชมเชยครับ ฝีมือ+ไอเดีย เนี่ยแหละสุดยอดผลงานล่ะ

Comment

ลืมบอกไปนะครับ โครงการนี้ผมแบ่งออกเป็น 3 ส่วนใหญ่ คือ
      1. ทำตัวโต๊ะก่อน
      2. แต่งให้มันการเป็นเคสที่บรรจุเครื่องคอมได้ เครื่อง ใส่ PSU ได้ 2 ตัว พร้อมชุดระบายความร้อนด้วยน้ำขนาดใหญ่ที่ผมออกแบบเอง
      3. ทำให้มันกลายเป็นเครื่อง HTPC หนทางนี้ใช้อีกยาวไกล เพราะต้องเพิ่ม PC remote control + LCD TV 1ตัว AV Receiver เพื่อถอดรหัสเสียงโดยไม่ต้องเปลี่ยนหรือเพิ่ม Soundcard + ลำโพง 5.1 ดีๆซักชุด(เล็ง BOSE ไว้แล้ว ญาติเปิดร้านขายเครื่องเสียงอยู่ เขาบอกว่าถ้าเอาลดให้ 15% เพราะไปดูแลเครื่องคอมร้านเขาประจำ แต่ลดแล้วก็ยังสูงกว่า 45Kอ่ะ เศร้าขนาดเลย

ผมแบ่งเงินมาทำพวกนี้ได้เดือนละ 2 พันเอง แบบว่าลูกสาว 2 คน กินเก่งมาก(กินขาดทุน กินตั้งเยอะ กินทั้งวัน ไม่เห็นจะโตเลย แต่ไงๆลูกก็ต้องมาก่อนเนอะ จากนั้นก็คอมพ์ กล้องถ่ายรูป และ คนที่คุณรู้ว่าใคร ตามลำดับความสำคัญ อิอิ)
      พึ่งอัพเกรดเครื่องเป็น
      E6850 + GEIL BLACK DRAGON 2GB + DS3R + HDD320GB ไป หมดไป 3000 ปรากฏว่าเจ้า PSU ตัวเดิมมันไม่ไหวก็เลยต้องปล่อยมันไปหาผู้อุปการะใหม่ แต่ลืมดูกระเป๋าตัวเองว่าตังมันเหลือไม่พอซื้อ PSU ตัวใหม่(กำลังเลือกว่าจะเอาไรดีระหว่าง Enermax Liberty 500W หรือ TT toughtpower 650W หรือว่าจะเป็น Enhance 600W ดี) เลยต้องใช้ตัวติดเคสเก่าๆไปก่อน ไม่กล้าเล่นเกมส์หนักๆเลยกลัววูบเพราะ PSU จำเป็นมันมาก่ะเคส GVIEW 420W แล้วไอ้เจ้า 8800GTS มันค่อนข้างซดไฟซะด้วย เดี๋ยวบ่ายๆจะเอารูปแนวคิดในการระบายความร้อนด้วยน้ำของผมให้ดูครับ

Comment

นับถือ จิงๆ

รอชมต่อ

Comment

อัพเดตรอบบ่าย อย่างที่บอกไว้แล้วนะครับว่าผมออกแบบ"เคส"ตัวใหม่ของผมให้มันสามารถวาง ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำขนาด "ใหญ่" ได้ที่นี้มาดูแนวคิดผมซึ่งมันไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือไม่ แต่อย่างน้อยมันคงเงียบกว่าพัดลม ไม่งั้นเวลาแอบออกมาดูหนัง.... ตอนดึกๆ คนที่คุณรู้ว่าใครชอบตามออกมาแล้วเรยีกให้ไปช่วยดูลูกสาว ทั้งๆที่เจ้าตัวเล็กทั้ง2คนก็หลับไปแล้ว

นอกเรื่องไปเยอะมาดูแบบแรกกันครับ

แบบนี้คือแบบแรกที่คิดครับ แต่มันยังคงดังอยู่ดีเพราะมีพัดลมของหม้อน้ำก่ะของ HEATSINK ที่ใช้กับ TEC (Thermo Electronics Cooler หรือ Peltierนั่นเอง **เป็นชื่อคนคิดทฤษฎีการระบายความร้อนด้วยอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำ)

ไม่ต้องคิดถึงเรื่อง TEC มันกินไฟเยอะนะครับเพราะ "เคส" ผมใหญ่มากและทำให้มันใส่ PSU ได้ 2 ตัว ตัวที่สองเอาไว้ใช้กับ Cooling System นี่แหละครับ การทำงานของระบบก็คล้ายกับระบบทั่วไปต่างกันตรงที่เราทำให้น้ำเย็นลงอีกระดับนึงด้วย TEC ซึ่งมันจะเย็นลงไม่มากนัก น่าจะได้ประมาณ 20-25(หวังว่านะครับ ส่วนถ้าอยากให้มันเย็นมากๆ แล้วไม่กลัวหยดน้ำเกิดบนสายก็ใช้ TEC 4*4 ซ.ม. 2ตัวก็ได้ครับ เย็นแน่ๆ ถ้าน้ำน้อยนี่อาจได้ข้ำแข็งกินเลย) ซึ่งมันก็ช่วยให้อุปกรณ์ร้อนน้อยลงได้พอสมควรแต่ที่ผมห่วง ก็คือ Heat Sink มันจะระบายความร้อนให้ TEC ทันหรือไม่เพราะน้ำที่ใช้เวียนในระบบประมาณ 1 ลิตร พรุ่งนี้จะเอาระบบที่ 2 มาให้ดูครับ คิดไว้ 4 ระบบ
          Attached Files

Comment

ชิ้นส่วนของ Cooling System ส่วนใหญ่ออกแบบบน Solidwork ไว้หมดแล้วครับตอนแรกว่าจะทำ BOX น้ำ CPU กับ VGA(8800GTS) เองแล้วแต่มาคำนวณดูคร่าวเนี่ย ของ CPU ราคาพอๆก่ะซื้อเลยถ้าเอาไปชุบนิกเกิลด้วย แต่ถ้าไม่ชุบนี้ก็ถูกกว่าพอสมควร ประมาณ 6-700 ส่วนของ VGA นี่ต่อให้ใช้ทองแดงทำทั้งตัวก็ยังถูกกว่าของ Zalman ครับ ขายมาได้ 2500(เราไม่มีตังค์ซื้อ) เลยก่ะว่าถ้าขึ้นกรุงเทพวันไหนจะไปแถวๆโอเดี้ยนก่ะ วงเวียน 22 หาทองแดงซะหน่อย ผมไม่มี CNC หรอกครับที่จะใช้ทำแต่จะใช้ เครื่องมิลลิ่งแทน พอดีว่ามีบุญเลยใช้เป็น(ของที่ทำงานครับ) ส่วนของ CPU ต้องดูอีกทีว่าจะเอาไงดีเพราะผมใช้เครื่องกลึงม่ายเป็น เป็นคนไอทีเชื่อมเหล็กกับใช้มิลลิ่งเป็นผมก็ว่าบ้าพอแล้ว เลยไม่ยุ่งก่ะเครื่องกลึงดีกว่า
            Last edited by ratth; 9 Oct 2007, 16:28:08.

Comment

ลืมๆๆๆๆๆ สำหรับคนที่เข้ามาอ่านแล้วมี เคสเก่าที่สนใจจะขายโทร 081-3624787 ทีสิครับ วันพุธผมจะเข้า กทม.พอดี คือกำลังหาเคสเก่าที่มีคุณสมบัติดังนี้นะครับ
              1. ต้องเป็นเคสที่เปลี่ยน I/O Shield ได้
              2. ชุดโครงยึด 3.5" กับ 5.25" เป็นคนละชิ้นกัน(ตามความหมายครับคือ พับจากแผ่นเหล็กคนละแผ่นกัน
              3. PSU จะเสียจะพังช่างมันไม่ได้ใช้
              4. มีฝุ่นไม่เป็นไรแต่อย่าเป็นสนิม
              5. ถ้าเป็นฝาปิดเป็นแบบครอบทั้งตัวแบบรุ่นเก่าๆจะดีมา

ใครมีเสอนราคามาเลยนะครับ ถ้าคิดไม่แพงไปรับถึงที่ครับ
              Last edited by ratth; 9 Oct 2007, 15:55:02.

Comment

ติดตามชมคับ^^

Comment

หลายคนคงสงสัยว่า ไอ้ Warm Liquid กับ High Pressure Buffers คืออะไร นี่เลยครับ ใช้ลดแรงดันน้ำแล้วแบ่งออกเป็น2ช่องโดยท่อน้ำเข้าต้องใหญ่ที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ และ ช่องน้ำออกทั้ง2ช่องต้องมีพื้นที่รวมกันแล้วไม่เกิน 1.2 เท่าของทางเข้า เพื่อรักษาระดับแรงดันและปริมาณน้ำครับ
                  Attached Files

Comment

รอติดตามๆๆ

ป.ล. ถ้าทำบล็อคแล้วเวิร์ค(ถูกกว่าตั้ง 6-700) อย่าลืมบอกต่อเน้อ

Comment

รอติดตามตอนต่อไปครับ

Comment

เมก้า โปรเจ็ค

Comment

เอาใจช่วย ขอรับ

Comment

Originally posted by ratth View Post
                            หลายคนคงสงสัยว่า ไอ้ Warm Liquid กับ High Pressure Buffers คืออะไร นี่เลยครับ ใช้ลดแรงดันน้ำแล้วแบ่งออกเป็น2ช่องโดยท่อน้ำเข้าต้องใหญ่ที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ และ ช่องน้ำออกทั้ง2ช่องต้องมีพื้นที่รวมกันแล้วไม่เกิน 1.2 เท่าของทางเข้า เพื่อรักษาระดับแรงดันและปริมาณน้ำครับ
                            ความรุ fluid ทั้งนั้นนนนน
                            จดๆๆๆๆ

อิอิ
                            เอาใจช่วยครับบ

Comment

#27-28 ดึกขนาดนี้ยังแวะมาดูขอบคุณครับ ยังรอชิ้นส่วนสำหรับทำตัวโต๊ะกันต่อไป ว่างเช้านี้เอา แนวคิดเรื่อง Cooling System ที่จะใช้กับโต๊ะผมมาให้ดูกันต่อไป จากรูปอันนี้เท่าที่ทุกคนทราบกันดีแล้วว่า TEC นั้นทำหน้าที่เป็น Heatpump คือนำความร้อนจากด้านนึงไปไว้อีกด้านนึง ซึ่งความร้อนที่เกิดขึ้นที่ด้านร้อนก็จะเท่ากับความร้อนที่ตัวมันถ่ายเทออกมารวมกับความร้อนที่ตัวมันผลิต เช่นถ้าเป็น TEC ขนาด 120w
                              ความร้อนที่ด้านร้อน ก็จะมีค่าโดยประมาณคือ 120W+ความร้อนที่ถ่ายมาจากอีกด้านหนึ่ง ผมเลยคิดว่างั้นถ้าเราเอามันไปทำความเย็นให้กับน้ำเฉยๆล่ะ โดยการทำให้นำแตกตัวเป็นละอองก่อนเพื่อให้อากาศพาความร้อนไปส่วนนึงก่อน แล้วให้ละอองน้ำนั้นไปกระทบกับโลหะ(ทองแดงหรืออลูมิเนี่ยม)ที่ทำให้เย็นตัวลงโดยใช้ TEC ก็น่าที่จะได้น้ำที่เย็นลงกว่าระบบแรก ระบบนี้ก็ยังคล้ายกลับระบบทั่วไปนะครับคือ น้ำพาความร้อนจาก WB แล้ว ใช้ปั้มที่มีแรงดันค่อนข้างสูงอัดให้เป็นละอองกระทบกับแผ่นโลหะเย็น เพื่อคลายความร้อนออกพร้อมกลับทำให้หยดน้ำเย็นตัวลงด้วย ทำให้ชุดแลกเปลี่ยนความร้อนมีขนาดเล็กกว่าแบบใช้ Radiator ทั่วไปมากเพราะใช้ TEC ระบายความร้อนจากน้ำแทน แต่จุดที่ผมพลาดก็คือคิดว่ามันเล็กนี่แหละ เอาเข้าจริงๆแล้ว ชุด TEC+ พัดลมเนี่ยเล็กจริง แต่พื้นที่ที่ทำให้น้ำเป็นละอองนี่สิ ใหญ่มากๆ ต้องกว้างอย่างน้อย 4-6 นิ้ว ส่วนข้อเสียใหญ่ๆก็คือ มันกินไฟพอดูแหละครับแล้วก็ยังใช้พัดลมเหมือนเดิมเพื่อทำให้ TEC มันเย็นไม่งั้นก็พังทั้งระบบ
                              Last edited by ratth; 20 Apr 2010, 00:32:11.

Comment

จากปัญหาที่ยังพบในระบบที่ 2 ก็เลยคิดต่อไปว่าแล้วถ้าเราใช้วิธีการที่คล้ายๆเครื่องปรับอากาศแบบชิลเลอร์ล่ะ (แบบที่เห็นตามหลังคาตึกใหญ่ๆที่เป็นเหมือนถึงใหญ่ๆแต่มีพัดลมข้างในน่ะ) คือการทำให้อากาศเย็นตัวลงด้วยละอองน้ำแล้วนำอากาศเย็นที่ได้ไปใช้งาน แล้วเลยก่ะว่าจะทำย้อนกระบวนการคือทำให้น้ำเย็นด้วยอากาศแทน เหมือนกับที่ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมแถวบ้านผม คือใช้พัดลมดูดความร้อนจากน้ำที่ถูกทำให้เป็นละอองโดยตรง(เรียกกันว่า Cooling Tower โดยทำอาคารเปิด ปั้มน้ำขึ้นที่สูงแล้วปล่อยให้ตกเป็นม่านน้ำจากความสูงประมาณ 10-15เมตร แล้วติดตั้งพัดลมขนาดยักษ์ไว้ด้านบนเพื่อดูดความร้อนและไอน้ำออกไป) แต่เนื่องจากเราใช้กับระบบคอมฯซึ่งจะไปทำให้มันใหญ่เกินไปก็จะไม่น่าดู ก็เลยจะใช้วิธีเป่าลมใส่น้ำที่ทำให้เป็นละอองแทนแล้วเปิดช้องทางด้านบนให้อากาศร้อนลอยขึ้นได้ ในระบบที่ 2 และ 3 จะสังเกตได้ว่าเราต้องใช้ปั้มที่มีกำลังสูงนะครับ จึงต้องเปลี่ยนมาใช้กรองนอกของตู้ปลาแทน ทำให้เกิดข้อดีอีกอย่างคือเราสามารถใช้สายที่ยาวขึ้นได้ แต่ก็มีข้อเสียใหญ่ๆเช่นเดียวกันคือถ้าใช้สายสั้นไปแรงดันน้ำจะสูงอาจมีน้ำพุ่งออกตามข้อต่อได้ครับ >_<" แต่ที่แน่คือผมคิดว่ามันไม่น่าจะเย็นเท่าระบบที่ 2 แต่ก็ดูกันหน่อยละกัน

อ่ะ
                                Last edited by ratth; 20 Apr 2010, 00:32:11.

Comment

Working...
                                X