Announcement

Collapse
No announcement yet.

No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by shokolez View Post
    รอติดตามๆๆ

ป.ล. ถ้าทำบล็อคแล้วเวิร์ค(ถูกกว่าตั้ง 6-700) อย่าลืมบอกต่อเน้อ
    คือการทำ Box น้ำ CPU น่ะส่วนใหญ่ทุกคนมักจะออกแบบให้ด้วนบนใช้แผ่นอครีลิคมาทำฝาปิดเพื่อโชว์น้ำก่ะติดหลอดไฟ ทำให้ต้องใช้เครื่อง CNC ช่วยในการผลิตซึ่งราคาค่ากัดด้วย CNC เนี่ยคิดแบบกันเองๆก็ ช.ม. ละ 300-500 บาทแล้วครับยิ่งงานความละเอียดสูงเนี่ยยิ่งใช้เวลานานเพราะต้องให้เครื่องเดินช้ามากๆ เพื่อกันดอกมันหัก ส่วนใหญ่ก็ 0.1 ม.ม./วินาทีกว่าจะเสร็จอันนึงก็คง 4-6 ช.ม.ครับ

แต่ไอ้ที่ผมจะทำเนี่ยใช้การกลึงเอาครับถูกกว่ามาก เคยเอาไปให้ช่างตีราคา ฝาเป็น ALU ส่วนฐานเป็น Cu เขาตีราคาที่ 500 บาทครับ รวมทำเกลียวที่ทั้ง2ชิ้นเพื่อขั้นติดกันและเจาะรูทำเกลียวยึด fitting

ผมว่าน่าจะเป็นราคาที่รับได้นะครับ

วันศุกร์จะเอารูปที่ออกแบบไว้มาให้ดูตัวจริงยังคงต้องรอผมเข้าไปซื้อทองแดงที่ กทม.เองอยู่ดีแถวบ้านผมขายทองแดงทีทั้งแท่ง ยาว 4 ม. หนักครึ่งตันอ่ะ ซื้อ+แบกไม่ไหว

ส่วน WB VGA สำหรับ 8800 นี่ค่อนข้างหนักใจเพราะผมคงต้องถอดของเดิมมาวัดขนาดแล้วขึ้นรูปบน Solidworkก่อน แต่กลัวออกแบบเสร็จแล้วมันจะหนักเกินไปนี่แหละ(การ์ดรับ น.น. ไม่ไหวแล้วหักไปนี่เศร้าแน่ๆ) แต่ที่แน่ๆเวลาทำมันจริงๆต้องเอาเข้ามิลลิ่งอย่างเดียว เพราะมันไม่กลมกลึงไม่ได้

เครื่องมิลลิ่งหน้าตาแบบนี้ WB ของ CPU ก็ต้องเอามาเข้าตอนทำซี่ระบายความร้อนเหมือนกัน
    Last edited by ratth; 20 Apr 2010, 00:32:11.

Comment

ก่อนจะไม่ได้อัพหลายวัน เอาแบบที่ 4 ก่ะ 5 ไปดูก่อน โดยรวมๆผมว่า 5 เนี่ยน่าจะโอเคสุด เพราะ 4 มันยังต้องใช้ Radiator + พัดลมอีกตัวนึง สูงแบบที่ 5 น่าจะเป้นไรที่ทำได้จริงแล้วก็ Work

ผู้ชมท่านใดเคยเห็นร้านรับชุบนิกเกิลช่วยบอกทีนะครับกำลังหาเพื่อชุบ WB(ชุบแล้วไม่เกินคราบสีฟ้าๆเขียวแล้วด้านที่โดนน้ำก็ไม่ดำด้วยครับ) แล้วก็ถ้าไม่รบกวนเกินไปสอบถามราคาให้ด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องเคสเก่าตอนนี้ได้มาแล้วครับ พี่สะใภ้ยกมาให้ซ่อมแล้วมันอุปกรณ์มันพังจนซ่อมไม่คุ้มเข้าเลยทิ้งไว้ให้ผมทั้งชุด เสร็จโจรล่ะครับงานนี้ ถ้าวันอาทิตย์ทำเสร็จทันจะถ่ายรูปมาอัพให้ดูครับ
      Last edited by ratth; 20 Apr 2010, 00:32:11.

Comment

อ่าแล้วจะรอชมผลงานดัๆคร้าบ

Comment

เข้ามารอชมผลงานด้วยครับ

Comment

รอติดตามครับ คงไม่มีปัญญาทำเองแน่นอน ฮ่าๆๆๆ

Comment

หายไป 1 วัน บ้านนอกเข้ากรุงมาครับ เมื่อวานนี้ ไปทำงานให้บริษัท + ไปหากิ๊ก + ไปหาของมาทำโปรเจคนี้ด้วย คุ้ม เพราะไม่ต้องจ่ายค่ารถเอง และ..........................ผมได้รางยึดลิ้นชักมาแล้วด้วย วันอาทิตย์นี้คงได้ติดเข้าไปถ้าไม่มีเหตุการณืที่ไม่คาดฝันเกิดขั้น
              อันนี้ครับ รางที่ผมได้มา อันนี้รูปใกล้ๆ
              Attached Files
              Last edited by ratth; 12 Oct 2007, 10:16:09.

Comment

รางลิ้นชักของผมน่ารักไหมครับ อิอิ แบบว่าเซฟไว้ชื่อเดียวกันแต่ตอน upload ลืมดูโฟลเดอร์ ลูกศิษย์ที่น่ารักของผมเองครับ ให้ดูเฉยๆนะครับ ห้ามขอเบอร์-"- หวงครับ --.

......นอกเรื่องไปเยอะโทษทีนะครับ

ดูหลักการทำงานระบบที่ 4 กับ 5 กันดีกว่า

ระบบที่ 4 นะครับ เป็นระบบที่ใหญ่และเกกะที่สุดใช้พื้นที่ติดตั้งค่อนข้างเยอะ เนื่องจากแบ่งระบบออกเป็น 2 ส่วนคือ
                -ส่วนติดตั้งภายใน ซึ่งต่อเข้ากับ CPU และ VGA BOX นำน้ำที่อุณหภูมิ สูงมาลดอุณหภูมิด้วย radiator(ใช้แบบมีทางน้ำเขาออก2ชุดนะครับ) ก่อนเพื่อลดภาระให้กับ TEC จากนั้นก็นำไปเก็บในที่เก็บน้ำ(reservior) ซึ่ง TEC จะทำน้ำให้เย็นลงอีกระดับนึง แล้วจึงใช้ปั้มส่งน้ำที่เย็นไปยัง CPU และ VGA อีกทีหนึ่ง
                -ส่วนติดตั้งภายนอก จะทำหน้าที่ระบายความร้อนให้กับ TEC โดยใช้น้ำปริมาณมากส่งไปยัง BOX ทองแดงที่ติดกับ TEC ด้านร้อน พาความร้อนออกมาแล้วทำให้เป็นละอองด้วยหัวสเปรย์(ปั้มที่ใช้กับกรองนอก แรงเยอะอยู่แล้วครับ ไม่ต้องติดปั้มเพิ่ม) แล้วใช้แรงลมจากพัดลมขนาด 12ซ.ม. เป่าละอองน้ำเพื่อพาความร้อนออกจากละอองน้ำแล้วปล่อยน้ำกลับเข้าสู่ระบบ และส่งน้ำอีกส่วนไปช่วยภาพความร้อนออกจากตัว radiator เพื่อให้น้ำใน ส่วนภายในเย็นลงได้เร็วขึ้นอีก

ข้อเสียใหญ่ของระบบนี้คือมีขนาดใหญ่ แล้วก็มีการสูญเสียน้ำในระบบของส่วนติดตั้งภายนอกจาก ทำให้ต้องคอยเติมน้ำเข้าระบบครับ

ระบบที่ 5 คล้ายกลับระบบที่ 4 นะครับแต่แทนที่จะนำน้ำไปลดอุณหภูมิก่อนเข้า Reservior เราจะให้น้ำไหลผ่าน TEC ด้านร้อนแล้วนำไปทำให้เป็นละอองลดอุณหภูมิด้วยลมจากนั้นปั้มเข้ามาใน Reservior ตัวเล็กที่มี TEC ด้านเย็นติดตั้งไว้แล้วเพิ่มแรงส่งเข้าระบบด้วยปั้มอีกตัวหนึ่ง

ข้อเสียเหมือนกับระบบที่ 4
                Last edited by ratth; 12 Oct 2007, 10:58:14.

Comment

ง่ะ งั้นเก็บไว้กินคนเดียวเหอะครับ เชอะ งอน

รอชมอยู่ครับ ช่วงนี้กำลังเก็บไอเดีย(ลอก)อยู่ครับ เห็นแล้วคันไม้คันมือจังเลย Project นะไม่ใช่อย่าอื่น

Comment

โห....อย่างเจ๋งอ่ะคับ

Comment

Originally posted by Fluke_Retrorian View Post
                      โห....อย่างเจ๋งอ่ะคับ
                      อะไรเจ๋งครับ Project ผม หรือกิ๊กผม

Comment

รอชมด้วยคนครับ

Comment

รางแบบนี้ผมไม่เคยเห้นด้วย หาซื้อที่ไหนครับ อิอิ

Comment

ดูไม่ออกเลย

Comment

Originally posted by star2exodus View Post
                              รางแบบนี้ผมไม่เคยเห้นด้วย หาซื้อที่ไหนครับ อิอิ
                              ตอนแรกว่าจะสั่งจากเยอรมันเพราะเป็นของ Haffale ปรากฏว่า โฮมโปรบ้านเรามีครับ 1 ชุดมี 2 อัน 45บาท/ชุดเท่านั้น เลยไม่ต้องรอ ผมซื้อมา 2 คู่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

เมื่อวานเลยลงมือทำงานต่อแต่ดูคิดไปคิดมา เลยทำสีใหม่ก่อน ยอมเสียตังค์อีกรอบ เพราะใครๆก็ว่าสีมันเป็นคลื่นๆ ไม่น่าดู ที่มันเป็นคลื่นก็เพราะว่า สีรองพื้นที่ใช้มันแห้งเร็วไปเนื่องจากผสมน้ำมันสนน้อย

ดูแต่ละจุดสิ เอามือลูบที่นึกว่าลูบหัวคางคกอยู่

Comment

พอเริ่มขัดสีทิ้งก็จะเป็นแบบนี้

Comment

Working...
                                X