Announcement

Collapse
No announcement yet.

No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขัดเสร็จก็ลงรองพื้นใหม่ครับ การลงรองพื้นนี้ค่อนข้างจำเป็นนะครับถ้าใครรักชอบการโมแล้วต้องการทำสีด้วยเนี่ย เพราะ
    1. เช็คผิวงานครับว่าเรียบร้อยดีหรือไม่
    2. ช่วยลดโอการเกิดสนิม
    3. ช่วยให้สีจริงที่จะใช้ติดผิวงานได้ดีขึ้น

ส่วนใหญ่สีรองพื้นจะเป็นสีเทานะครับเท่าที่เคยเจอสีอื่นหาได้ยากมาก

อันนี้รูปครับ http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1192420792 นี่อีกรูป สังเกตว่าผิวชิ้นงานดีขึ้นเยอะเลย http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1192420792
    Attached Files

Comment

ต่อจากนั้นก็ พ่นใหม่ครับ สีเดิมครับ ดำด้าน ชอบครับ ทั้งดำ ทั้งด้านเนี่ย แปลกดี...
      http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1192421005

รู้งี้ใช้สเปรย์รองพื้นแต่แรกแล้วไม่น่าใช้สีน้ำมันรองพื้นเล้ย โง่จริงๆเราเลยเสียเงิน 2 ต่อเลย
      http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1192421005

สีน้ำมันกระป๋องกลาง 120 บาท + น้ำมันสน 30 บาท
      สีสเปรย์ดำด้าน 2 กระป๋อง 80 บาท
      ทำสีใหม่ สเปรย์เทารองพื้น 2 ป๋อง 80 ดำด้าน 2 ป๋อง 80 บาท = 160 เอง เสียดายจัง

Comment

อันนี้ลืมโพสก่อน ก่อนจะทำสันึดได้ว่ายังไม่ได้ลบมุมที่มันแหลมๆทั้งหลาย เด๊ยวไปเดินชนเข้า จะเจ็บโดยเฉพาะถ้าน้องสายที่รักของเราไปชนเข้า คงไม่แค่เจ็บอย่างเดียว......

เอาแกนี่แหละทำแบบลบมุม

อืมโค้งพอใช้

แกไปลบมุมเลยเอาเนี้ยบหน่อยนะ -"- (สั่งเหมือนมันวิ่งไปทำเองได้)

อืม...........ผลงานเราน่าพอใจเป็นอย่างยิ่ง

โค้งได้ใจเลย (ในกรอบแดงๆนั่นคือสีโป๊วรถยนตร์ครับ ใช้โป๊วขอบกันมันรุ่ยแล้วก็ใช้มันเรียบด้วย นี่ถ้ามีเราเตอร์นะจะเอ epoxy โปะแล้วทำขอบโค้งเลย แต่ไม่มีเงินไปซื้อแล้วอ่ะ เงินที่เม้มๆไว้หมดลงด้วย สี ราง และ ดอกสว่าน)

Comment

ต่อไปก็ติดรางลิ้นชักคียืบอร์ดและเมาส์ขนาด 80 X 40 ซ.ม. โดยเริ่มเอารางมา XXX ที่ XXX จากนั้นก็เอาสว่านไป XXX ที่ XXX จากนั้นก็ XXX แล้ว XXX กรรมครับปรากฏว่าหัวน๊อตที่ซื้อมันหลังติดเข้าไปไปค้ำชุดลูกปืนของราง ดูในรูป

เซ็งครับต้องไปหาทางแก้ก่อน วันนี้ทำมาตั้งแต่ 10.00 ถึง 19.00 หมดแรงไปกับการขัดสีครับ คงต้องไปหาทางแก้สำหรับการติดรางใหม่ เฮ้ออออออนึกว่าจะติดรางเสร็จอาทิตย์หน้าจะได้เจาะหน้าโต๊ะโชว์ที่ๆจะติดตั้ง MB

วันนี้เอาทเนี้ก่อนแล้วกัน เฮ้ออออออออ ปวดเอวจังสงสัยแก่แล้วเราไปนอนให้ นวดให้ดีกว่า เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาเรื่องระบบจัดการไฟสำหรับ Project นี้มาให้ดูครับ

Comment

เจ๋งจริง ขอให้เสร็จไวๆ

Comment

ระหว่างรอตัวยึดลิ้นชัก ดู diagram ที่จะนำไปใช้ในการควบคุมระบบไฟก่อนครับ ก็เป็นวงจรใช้งานทั่วไปนั่นและครับคือ เมื่อเราเปิดเบรคเกอร์ ไฟ standby จะติดแสดงว่ามีไฟจากปลั้กที่บ้าน แล้วเปิดเมนสวิทช์ ก็จะเป็นการปล่อบไฟเข้ามาในระบบกลาง ซึ่งจะทำให้ปั้ม 2 ตัวที่ผมใช้กับระบบระบายความร้อนทำงานไปด้วย แล้วก็มีสวิทช์แยกย่อยสำหรับปลั้กแต่ละชุดนะครับ โดยแบ่งเป็น 5 ชุด 3ชุดแรกเป็นแบบมีกราวน์ที่ช่วยกันไฟดูด อีก 2 ชุดไม่มีกราวน์ และ ที่พิเศษกว่าทั่วไปนะครับคือส่วนที่ต่อ relay 12v เข้ากับ PSU เพื่อเปิดRelayตัวใหญ๋(220โวลท์)เพื่อช่วยปิดเครื่องอัติโนมัติเวลาเครื่องดับแต่เราต้องปิดเมนสวิช์หลังเปิดชุด relay ทำงานด้วยครับ

Comment

อ่ะมาอีกระลอกละ

ระบบไฟน่าสนใจมากครับ สงวนลิขสิทธิ์มั้ยเนี่ย ^_^

Comment

ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับแต่ขออย่างเดียวคือผมแบ่งปันให้ใช้กันฟรีๆอย่าเอาไปขายนะครับ

แล้วก็เตรียมรอดู ระบบไฟระบบที่ 2 จะดีกว่านี้พอสมควร

Comment

ที่ถามก็จะเอาไปทำมั่งอ่ะครับ ไม่ถึงขั้นเอาไปขายอะไรหรอกครับ อิๆๆ

รอชมอยู่ครับ ^_^

Comment

ว๊าวๆๆๆๆ สุดยอดๆ ไม่ทราบว่าเจ้าของโปรเจคจบที่ไหนมาอะครับ แล้วก็สาขาอะไรครับ ดูแล้ว
                      น่าจะเป็นเด็กเครื่องกล ?

รอชมผลงานดีๆต่อนะครับ

Comment

นึกว่ากระทู้เรามีไรไม่เหมาะสมมองหาข้างล่างตั้งนานนึกว่าโดนลบซะแล้ว ขอบคุณที่ปักมุดให้ครับ ที่นี้คงไม่ต้องลงไปหาข้างล่างแล้ว

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                        ว๊าวๆๆๆๆ สุดยอดๆ ไม่ทราบว่าเจ้าของโปรเจคจบที่ไหนมาอะครับ แล้วก็สาขาอะไรครับ ดูแล้ว
                        น่าจะเป็นเด็กเครื่องกล ?

รอชมผลงานดีๆต่อนะครับ
                        แต่คุณกรตอบผิดครับ .......ผมม่ะช่ายเด็กเครื่องกลลลลลลลล

ผมจบ KMITT ครับ ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น KMUTT สาขาIT รุ่น 2 ของที่นั่นอ่ะครับ เกือบม่ายจบอ่ะรอดมาได้ ก็ 2นิดๆเอง
                        ทายอายุกันเองแล้วกัน
                        ที่ทำสารพัดได้เนี่ยก็เพราะความชอบน่ะครับ งานออกแบบและสร้างสารพัดสารเพพวกที่ใช้ ไฟฟ้า+อิเล็กฯ+งานโลหะ+งานไม้+คอมพิวเตอร์ผมชอบมากๆ
                        พวกเครื่องมือก็สะสมเอาทีละชิ้น 2 ชิ้นเดินคลองถมเอาครับเน้นพวกมียี่ห้อนิดนึงเวลาซ่อมจะได้สะดวก ส่วนพวกวงจรไฟฟ้าก่ะอิเล็กทรอนิกส์เรียนตอน ปวช.(ผมเรียนอิเล็กฯ)ครับ ส่วนพวกงานโลหะนั้นพอดีที่ ว.ท. ที่เรียนเขามีเรียน ตะไบ(หลายๆคนคงงเคยโดนตะไบแท่งเหล็กให้เป็น คีม เป็นค้อน) ก่ะงานเชื่อมด้วยก็เลยพอจะทำได้ แต่นั่นก็นานมากแล้วล่ะ เฮ้อ...............แก่จังเรา

ว่าแล้วก็เข้าเรื่องโปรเจคนิดนึง ใครเรียนอิเล็กแล้วพอออกแบบวงจรเป็น ออกแบบวงจรควบคุมแรงดันที่ควบคุมด้วยอุณหภูมิที่สิครับ ขอที่ควบคุมแรงดันได้ 5-12V กระแสช่วง 5-10A (บางคนอาจรู้แล้วว่าผมจะเอามันไปทำไร อิอิ ยังม่ายบอกหรอกครับ) น่ะครับ ผมเชื่อว่าน่าจะมีหลายคนทำได้นะช่วยทีผมลืมสูตรคำนวณไปหมดแล้วเลยออกแบบเองไม่ได้
                        Last edited by ratth; 20 Oct 2007, 09:08:22.

Comment

อลังการครับ มารอดูต่อ

ผมเคยคิดจะทำเหมือนกันแบบที่เป็นโต๊ะ+คอมพ์เนี่ย แต่มาเจอของจริงแบบนี้ขอบอกว่า ไอเดียแจ่มมากๆครับ แจ่มอย่างเดียวไม่ว่าทำได้จริงอีกต่างหาก

Comment

O.o

Comment

Originally posted by ratth View Post
                              นึกว่ากระทู้เรามีไรไม่เหมาะสมมองหาข้างล่างตั้งนานนึกว่าโดนลบซะแล้ว ขอบคุณที่ปักมุดให้ครับ ที่นี้คงไม่ต้องลงไปหาข้างล่างแล้ว

แต่คุณกรตอบผิดครับ .......ผมม่ะช่ายเด็กเครื่องกลลลลลลลล

ผมจบ KMITT ครับ ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น KMUTT แล้วก็สาขาเนี่ยเหอๆๆๆๆ IT รุ่น 2 ของที่นั่นอ่ะครับ เกือบม่ายจบอ่ะรอดมาได้ ก็ 2นิดๆเอง
                              ทายอายุกันเองแล้วกัน ที่ทำสารพัดได้เนี่ยก็เพราะชอบน่ะครับผมงานออกแบบและสร้างสารพัดสารเพพวกที่ใช้ ไฟฟ้า+อิเล็กฯ+งานโลหะ+งานไม้+คอมพิวเตอร์ พวกเครื่องมือก็สะสมเอาทีละชิ้น 2 ชิ้นเดินคลองถมเอาครับเน้นพวกมียี่ห้อนิดนึงเวลาซ่อมจะได้สะดวก ส่วนพวกวงจรไฟฟ้าก่ะอิเล็กทรอนิกส์เรียนตอน ปวช.(ผมเรียนอิเล็กฯ)ครับ พอดีที่ๆเรียนเขามีเรียน ตะไบ(หลายๆคนคงงเคยโดนตะไบแท่งเหล็กให้เป็น คีม เป็นค้อน) ก่ะงานเชื่อมด้วยก็เลยพอจะทำได้ แต่นั่นก็นานมากแล้วล่ะ เฮ้อ...............แก่จังเรา

ว่าแล้วก็เข้าเรื่องโปรเจคนิดนึง ใครเรียนอิเล็กแล้วพอออกแบบวงจรเป็น ออกแบบวงจรควบคุมแรงดันที่ควบคุมด้วยอุณหภูมิที่สิครับ ขอที่ควบคุมแรงดันได้ 5-12V กระแสช่วง 5-10A (หลายคนอาจรู้แล้วว่าผมจะเอามันไปทำไร อิอิ ยังม่ายบอกหรอกครับ) น่ะครับ ผมเชื่อว่าน่าจะมีหลายคนทำได้นะช่วยทีผมลืมสูตรคำนวณไปหมดแล้วเลยออกแบบเองไม่ได้
                              รอชมผลงานดีๆต่อไปครับ

Comment

รอดู กันต่อไป

Comment

Working...
                                X