Announcement

Collapse
No announcement yet.

No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

ดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมเขียนไม่ค่อยเก่งน่ะ ถ้าใครสนใจก็อ่านดูละกันครับ พอดีเริ่มโครงการนี้มานานพอสมควร (ประมาณปีนึง) คือหลายคนอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้หรือบางคนอ่จจะไม่เป็น คือผมลำคาญที่มีเคสวางอยู่บนโต๊ะน่ะครับเกะกะ รกหูรกตา อีกอย่างโต๊ะมันจะพังเอาเวลาเล่นเกมด้วย MS Force Feeback2 โยกจนเดือยหักขายุบไปตัวนึงแระ อีกตัวนึงก็รางลิ้นชักคีย์บอร์ดหลุดเลยแคบก็แคบดันหลุดง่ายอีก ไม่รู้ว่าโต๊ะมันห่วยหรือผมมือหนัก โต๊ะดีๆก็แพงจนไม่น่าซื้อ
    ผมก็เลยคิดว่าจะจะทำโต๊ะเอง ก็เลยสั่งคนที่คุณรู้ว่าใครที่ใหญ่กว่าเราในบ้านให้สั่งไม้หน้าโต๊ะมาให้แผ่นนึงเมื่อปีที่แล้ว ขนาดมันสะใจมากๆครับ 120*240ซ.ม.เท่านั้นเอง แผ่นนึง 480บาทเอง พอดีคนที่คุณรู้ว่าใครของผมเนี่ยทำงานเป็นจัดซื้ออยู่โรงงานทำเฟอร์ฯน่ะ แล้วผมก็ไปขยุกขยิกบน Solidwork พักนึง ก็ได้.......

Attached Files

ผมออกแบบให้หน้าโต๊ะมีขนาด 150*80 ซ.ม. เพื่อไม่ให้มันใหญ่จนเกินไป ลิ้นชักวางคีย์บอร์ด ขนาด 80*40 ซ.ม. ใหญ่พอวางคีย์บอร์ด พร้อมตั้งจอยอันโปรดขอผม แล้วก็แข็งแรงพอจะยึดจอยพวงมาลัยได้อีกตัว

อันนี้รูปโครงขา ตัวจริงเสร็จแล้วเด๋วพรุ่งนี้ จะถ่ายรูปมาให้ดู
    ตัดเอง เชื่อมเอง(ขาเบี้ยวนิดๆ พอดีพื้นที่ใช้วางตอนเชื่อมมันเอียงนิดๆ) ขัด+ทำสี(ห่วยๆ)เอง

จากที่เห็นจะมีช่องบนคานกลาง 3 ช่อง ซ้ายสุดเอาไว้ว่าง Box สำหรับบอร์ด กลางใช้วาง PSU ได้2ตัว ขวาสุดสำหรับวาง Electric Control Box
    Last edited by ratth; 8 Oct 2007, 13:38:47.

Comment

หลังติดตั้งอุปกรณ์หลักก็จะได้ประมาณนี้ครับ

Comment

แนวคิดดีคับ^^

Comment

เจ๋งครับรอชม

Comment

เคสไม่ต้องเลยแฮะ ไม่ต้องติดพัดลม ถ้าร้อนมากๆ ก็เอาพัดลมบ้านนั่นแหละ เป่าเข้าไป

เป่าตัวเองได้ด้วย เย็นเจี๊ยบ ถ้าเปิดแอร์ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แหล่มเลยทีเดียวแหละ

มีโครงการจะทำขายหรือเปล่าครับ ? ผมสนใจ ถ้าได้เห็นตัวจริงแล้วแจ่มก็อยากสั่งซื้อครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
              เคสไม่ต้องเลยแฮะ ไม่ต้องติดพัดลม ถ้าร้อนมากๆ ก็เอาพัดลมบ้านนั่นแหละ เป่าเข้าไป

เป่าตัวเองได้ด้วย เย็นเจี๊ยบ ถ้าเปิดแอร์ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แหล่มเลยทีเดียวแหละ

มีโครงการจะทำขายหรือเปล่าครับ ? ผมสนใจ ถ้าได้เห็นตัวจริงแล้วแจ่มก็อยากสั่งซื้อครับ
              เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารูปที่ 60% มาให้ดูครับ
              เรื่องพัดลมก่ะว่าจะไม่ติดเลยครับ จะเล่นน้ำเอามีที่ติดน้ำเหลือเฟือเลย
              เรื่องทำขายก็อยากทำนะครับแต่ติดเรื่องการขนส่งเพราะว่า หน้าโต๊ะอย่างเดียวก็เต็มท้ายรถกระบะแล้วครับ ผมว่าถ้าใครสนใจเดี๋ยวผมส่ง Drawing ให้ดีกว่า ไม้ใช้ Particle board แบบที่ใช้ทำลำโพงครับแถวบ้านหม้อมีขาย หนานิ้วนึง ส่วนขาเนี่ยผมใช้เหล็กกล่อง 25*25*2 ม.ม. เส้นนึง 6 ม. แค่ 210บาทเองครับ ทั้งโต๊ะใช้ 3 เส้น เหลืออีกตั้ง 2.6 เมตรว่าจะเอาไปทำราวตากผ้า อิอิ

ตัวจริงไม่ค่อยสวยนักเนื่องจากมือใหม่หัดเชื่อมครับ แล้วก็ผมทาสีรองพื้นไม่ดีงานเลยออกมาดูไม่ค่อยสวย รอดูรูปกันพรุ่งนี้ดีกว่าครับ

Comment

รอชมอีกคน

Comment

รอดู ผลงาน เพื่อได้ใช้เปนแนวทาง

Comment

เอารูปมาให้ดูอีก อันนี้เจ้าตัวที่ทำให้โต๊ะผมพังไป 2 ตัว ตัวที่ 3 ก็เริ่มแย่แล้ว

อันนี้สภาพปัจจุบัน

Comment

ตัวโต๊ะเนี่ยตอนนี้ก็ 75% ละครับ รอรางยึด ลิ้นชักคีย์บอร์ดกับ แผ่นปิดผิวหน้าโต๊ะ

Comment

ตัวโครงขาคำนวณโดย Cosmos Express แล้วรับน้ำหนักได้ ประมาณ 1ตัน เหอๆๆๆๆ ที่นี้คงไม่หักอีก

แต่ด้วยความงี่เง่าและ ไม่รู้เรื่องของผมเลยไปนั่งขัดโครงขาเพราะกลัวทาสีไม่ติด แถมไปนั่งโป๊วรอยเชื่อมซะหมดสวยจดผิวของโครงขาดูไม่ได้เลยอ่ะ ดูในรูป

ตอนนนี้คิดได้ 2 ทางคือ 1 ขัดมันออกหมดเลยแล้วใช้สเปรย์รองพื้นจากนั้นจึงลงสีใหม่(เสียดาย หมดสีน้ำมันรองพื้นก่ะสเปรย์ดำด้านไป 2 กระป๋องแล้ว) 2. ใช้มันทั้งหยั่งงี้แหละ ทุกท่านว่าเอาไงดี ทางนึงเสียตังแล้วดูดีขึ้น ก่ะอีกทางประหยัด

Comment

แนะนำผู้ช่วยหน่อย
                          คนแรกนี่ตัดขัดสารพัดงาน ขัดเนื้อมือผมออกไปด้วย ได้เลือดสังเวยโต๊ะเลย

คนที่ 2 นี่คุณละเอียดซอกเล็กซอกน้อยเข้าได้ดี

คนที่ 3 นี่ลูกอีช่างเจาะๆจนได้เรื่อง เจาะหลังทะลุหน้าไป 2 รู เลยต้องมาโป๊วผิวหน้าโต๊ะเลย เลยต้องหาอะไรซักอย่างมาปิดผิวหน้าโต๊ะเพื่อให้มันสวย แต่จะเอาไรดีหล่ะเนี่ย

Comment

เจ๋งมากครับ รอชมตอนต่อไปครับ

Comment

ให้สังเกตุรูปใน คห. #13 รูปสุดท้ายตรงสายไฟของรูปที่ 3 รอยดำๆนั่นแหละครับ ก่ะความลึกพลาดทะลุเลยอ่ะ แล้วก็อีกจุดนึงที่เลยด้านหลังสว่านไปก็จะมีอีกรอยนึง

อันนี้ลูกมือลูกอีช่างขัด

กับผู้ช่วยกู้สถานการณ์ โต๊ะทะลุ

อันนี้ผู้ช่วยคนสำคัญ เรียกว่า Driving Nut ใช้ฝังในเนื้อไม้ แล้วใช้ bolt(ยาวที่สุดในรูป) ขันยึดอีกทีรับแรงดึงได้ดีมากๆเวลาย้ายหน้าโต๊ะก่ะโครงจะได้ไม่พรากจากกัน

และนี้คือรางรับลิ้นชักคีย์บอร์ด จากความหนักและหนาของลิ้นชักคีย์บอร์ดของผมเลยต้องใช้ถึง 2 คู่
                              http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1191898059 คนที่คุณรู้ว่าใครจะสั่งมาให้จากเยอรมันเพราะบ้านเราดันหาซื้อยาก โฮมโปรมีนะครับแต่แพงผมเลยให้คนที่คุณรู้ว่าใครสั่งมาให้รอ 2 อาทิตย์ นานนนนน จังงงงงเลยยย ชาตินี้มันจะเสร็จไหมเนี่ย...............................................................

Comment

Working...
                              X