Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม CPU ผมมันร้อนจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม CPU ผมมันร้อนจัง

รบกวนผู้รู้ทีครับ เมื่อคืนประกอบคอมเสร็จแล้ว เล่นๆไปลองเช็กดูความร้อนของ CPU จาก โปรแกรม Asus Probpe ตกใจแทบช๊อก 85 องศา จะทำยังไงดีครับให้มันหายร้อน ผมไม่ได้คล๊อกอะไรแม้แต่อย่างเดียวเลยครับ ประกอบเอาไว้ใช้งานทั่วๆไปเอง ต้องทำอย่างไรดีครับ

85 c ยังเล่นได้หรือครับ เซนเซอร์ เอ๋อรึปาว ดูใน ไบออสยังว่าอุณหภูมิเท่าไรน่าจะชัวกว่า ถ้า 85 c
    เครื่องน่าจะดับแล้วนะ ท่านใช้ CPU ไรนะร้อนจัง
    ซิงไม่สนิทกับ CPU ปาว
    ทาซิลิโคลน หนาไป
    หรือ ลืมเสียบพัดลมซิง

Comment

Originally posted by TWK View Post
      85 c ยังเล่นได้หรือครับ เซนเซอร์ เอ๋อรึปาว ดูใน ไบออสยังว่าอุณหภูมิเท่าไรน่าจะชัวกว่า ถ้า 85 c
      เครื่องน่าจะดับแล้วนะ ท่านใช้ CPU ไรนะร้อนจัง
      ซิงไม่สนิทกับ CPU ปาว
      ทาซิลิโคลน หนาไป
      หรือ ลืมเสียบพัดลมซิง
      ดูในไบออสก็ 85 ครับ เล่นได้แต่ผมไม่กล้าเล่นต่ออ่ะครับ เล่นไป 30 นาทีก็ปิดเครื่องแล้ว ใช้ CPU P4 531 อ่ะครับ แต่ว่า - -" ไอ้ตรงซิงค์นี่ไม่ได้ทาซิลิโคนอ่าครับ จะเป็นไรมากไหม

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
        ดูในไบออสก็ 85 ครับ เล่นได้แต่ผมไม่กล้าเล่นต่ออ่ะครับ เล่นไป 30 นาทีก็ปิดเครื่องแล้ว ใช้ CPU P4 531 อ่ะครับ แต่ว่า - -" ไอ้ตรงซิงค์นี่ไม่ได้ทาซิลิโคนอ่าครับ จะเป็นไรมากไหม
        หา... ไม่ได้ทาซิลิโคน เป็นแน่ครับ ร้อนมากๆ CPU มันจะลาโลกเอาอะดิ ทาเลยนะซิลิโคลนมันจะช่วยลดความร้อนท่านได้เยอะเลยละ ผมใช้ซิลิโคลน ขาว กระปุก 50 บาท ครับ ใช้เป็นปีละยังไม่หมดเลย
        หยดตรงกลาง CPU พอประมาณ ทับซิงค์ลงเลยเดี๋ยวมันจะรีดเอง เย็นแน่ครับ
        ผมใช้ P4 630 3.0 เดิม ๆ ไม่คล๊อกนะ + ซิงค์ CPU AC 7 PRO ซิลิโคลนขาวธรรมดา
        นี้ห้องแอร์ 25 c นะครับ ถ้าปิดแอร์ อยู่ที่ 40-45 fullโหลด ก็ 55 ครับ

Comment

.ใครก็ได้ช่วยบอกวิธีตั้งกระทู้ในบอร์ดไหม่หน่อยครับ กดคำว่าอะไรครับ

ช่วยบอกหน่อย เคยใช้แต่บอร์ดอันเก่านะ กดคำว่าไรหรือต้องสมัครสมาชิกไหม่ครับ เคยสมัครไว้แล้วแต่ลืมนะครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
            ช่วยบอกหน่อย เคยใช้แต่บอร์ดอันเก่านะ กดคำว่าไรหรือต้องสมัครสมาชิกไหม่ครับ เคยสมัครไว้แล้วแต่ลืมนะครับ
            จัดให้ครับ ไปที่หน้ากระดาน แล้วกดตรงที่ผมชี้ลูกศรนะ

Comment

Originally posted by TWK View Post
              หา... ไม่ได้ทาซิลิโคน เป็นแน่ครับ ร้อนมากๆ CPU มันจะลาโลกเอาอะดิ ทาเลยนะซิลิโคลนมันจะช่วยลดความร้อนท่านได้เยอะเลยละ ผมใช้ซิลิโคลน ขาว กระปุก 50 บาท ครับ ใช้เป็นปีละยังไม่หมดเลย
              หยดตรงกลาง CPU พอประมาณ ทับซิงค์ลงเลยเดี๋ยวมันจะรีดเอง เย็นแน่ครับ
              ผมใช้ P4 630 3.0 เดิม ๆ ไม่คล๊อกนะ + ซิงค์ CPU AC 7 PRO ซิลิโคลนขาวธรรมดา
              นี้ห้องแอร์ 25 c นะครับ ถ้าปิดแอร์ อยู่ที่ 40-45 fullโหลด ก็ 55 ครับ

โปรแกรมไรอะครับ ที่ใช้ดู

Comment

เอ่อ .... ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
                  เอ่อ .... ตามนี้ครับ

ดีครับ ... อยากถามว่า ASUS มีโปรแกรมอะไรที่ใช้ดูเซนเซออุณหภูมิ มั่งครับ

Comment

Originally posted by Peedyy01 View Post
                    โปรแกรมไรอะครับ ที่ใช้ดู
                    โปรแกรมที่แถมมากับไดร์เวอร์ ASUS ครับ อ่านค่า ตรงกับ SPEEDFAN เลยอะ

Comment

เซนเซอร์เพี้ยนป่าวครับ

เกิน 80 มันน่าจะชัตดาว แล้วมั้ง

Comment

ทาแล้วมันไปที่ประมาณ 45-50 อ่ะครับ เยอะไหมครับ แนะนำด้วย

Comment

ทาแล้วมันไปที่ประมาณ 45-50 อ่ะครับ เยอะไหมครับ แนะนำด้วย
                          ปกติแล้วละครับ มันขึ้นกะอุณหภูมิภายนอกด้วย
                          ผมก็แค่นี้ละตอนปิดแอร์ 45 - 50

Comment

ถ้าจาก 85 c ที่ว่า ลงเหลือ 45-50 ก็เยอะสิครับ แต่....คนเดียวกันหรือคนล่ะคนะ

Comment

ร้อนโคตร

Comment

Working...
                              X