Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มแรมคนละยี่ห้อจะเป็นไรไม๊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มแรมคนละยี่ห้อจะเป็นไรไม๊

พอดีของเดิมมี kingston 256/400*2 อยู่ แล้วถ้าอยากเพิ่มอีก 512/400*2 แต่เป็นคนละยี่ห้อมันจะ dual และใช้งานได้ปกติอยู่ป่าวครับ...

ปล.งบน้อยเลยจะถอย แรม ROX แทน Kingston ครับ MB ASUS P4P800 ครับ..ขอบคุณครับ

สบายๆ
    ดูตัวอย่างครับ คนละยี่ห้อ คนละบัส คนละชิป แต่ใส่เป็นคู่ๆ

Comment

ให้ บัสเท่ากันเป็นพอคับ^^

Comment

ไม่ร้อยเปอเซ็นนะครับ อาจจะใส่แล้วมีปัญหาก็ได้ครับ
        --------------------
        แรมคนละรุ่นกันไม่มีใครบอกได้ว่าจะใช้ด้วยกันแล้วไม่มีปัญหา
        ลุ้นที่1.ใส่ด้วยกันแล้วบูตขึ้นไหม
        ลุ้นที่2.ใส่ด้วยกันแล้วเห็นครบทั้ง 2 ตัวไหม
        ลุ้นที่3.ใส่แล้วดูอัลไหม
        ลุ้นที่4.ใช้งานไปเรื่อยๆแล้วจะมีปัญหาไหม บางคู่ใส่ด้วยกันแล้วทำงานไปสักระยะจะค้าง หรือไม่ก็ขึ้นจอฟ้าครับ แต่ใช้ตัวเดียวไม่มีปัญหา
        -------------------------------
        พยายามเลือกให้เหมือนกันจะดีที่สุดครับ
        -------------------------------
        ถ้ารุ่นที่คุณใช้ไม่มีขายก็ดูยี่ห้อเดียวกันกับตัวเก่า
        เลือกดูที่ความบัสเดียวกัน เม็ดแรมจำนวนเท่ากัน จำนวนหน้าเท่ากัน ถ้าแรมเก่าหน้าเดียวก็ควรจะเลือกหน้าเดียวมาทำคู่กัน
        จะช่วยลดโอกาสมีปัญหาลงมาได้ครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
          ไม่ร้อยเปอเซ็นนะครับ อาจจะใส่แล้วมีปัญหาก็ได้ครับ
          แรมคนละรุ่นกันไม่มีใครบอกได้ว่าจะใช้ด้วยกันแล้วไม่มีปัญหา
          ลุ้นที่1.ใส่ด้วยกันแล้วบูตขึ้นไหม
          ลุ้นที่2.ใส่ด้วยกันแล้วเห็นครบทั้ง 2 ตัวไหม
          ลุ้นที่3.ใส่แล้วดูอัลไหม
          ลุ้นที่4.ใช้งานไปเรื่อยๆแล้วจะมีปัญหาไหม บางคู่ใส่ด้วยกันแล้วทำงานไปสักระยะจะค้าง หรือไม่ก็ขึ้นจอฟ้าครับ แต่ใช้ตัวเดียวไม่มีปัญหา
          พยายามเลือกให้เหมือนกันจะดีที่สุดครับ
          ถ้ารุ่นที่คุณใช้ไม่มีขายก็ดูยี่ห้อเดียวกันกับตัวเก่า
          เลือกดูที่ความบัสเดียวกัน เม็ดแรมจำนวนเท่ากัน จำนวนหน้าเท่ากัน ถ้าแรมเก่าหน้าเดียวก็ควรจะเลือกหน้าเดียวมาทำคู่กัน
          จะช่วยลดโอกาสมีปัญหาลงมาได้ครับ
          ตามนั้นไป

Comment

แล้วถ้าใช้ยี่ห้อเดียวกัน แต่หน้าตาไม่เหมือนกัน แล้วชิปแรมยี่ห้อเดียวกัน มันจะมีปัญหาหรือเปล่า พอดีใช้อยู่

Comment

ของผมมันก็ต้องไม่เท่ากันอยู่แล้วเพราะของเดิมมัน256*2เอง แต่ที่จะซื้อใหม่นี่ 512*2 อ่ะแล้วจะยังไงดีเนี่ย...มึน

Comment

สนับสนุนทุกท่านข้างต้นครับ

เท่าที่ทราบถ้าDual ด้วยbus ไม่เท่ากันมันจะวิ่งตามบัสที่ต่ำกว่า (เพื่อให้อีกตัววิ่งทันกัน)

แต่บางทีถ้าลากbus(clockแล้วเขียนสปีดไว้ทีละตัว) ตัวที่ต่ำกว่าให้ไปเท่าอีกตัวนึง มันอาจวิ่งคู่กันได้(มั้งนะครับ) แต่อาจจะไม่เสถียร

แต่เสี่ยงที่จะมีปัญหาพอสมควร ทางที่ดีเป็นชิพเดียวกันจะดีที่สุด ไม่ต้องสนที่ยี่ห้อมากนะครับเพราะเค้าเอาชิพมาผลิตแรม

Comment

พยายายามเลือกให้ Bus, CL เท่าๆ กันเข้าไว้

Comment

ลองเสียบดูก่อนดีกว่าคับ

ถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้ไปเถอะครับ จะได้ช่วยประหยัดงบ ไม่ต้องซื้อใหม่

Comment

Working...
                    X