Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้คอมใหม่ทำงาน CG

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พอดีเครื่องเก่าไปสววรค์แล้วครับ ตอนนี้ไม่ค่อยมีเงินด้วยแต่ต้องใช้เครื่องด่วนเพราะต้องทำงาน
    MB กับ CPU พัง ส่งเครมไปแล้วไม่รู้ชาติไหนจะได้
    ของที่เหลือคือ
    DDR RAM 3200 512MB 2 ตัว (รุ่นแรกแลย T^T)
    HD IDE 80,160 SATA 250
    VGA PCI-E 256MB รุ่นไรจำไม่ได้ 1 ตัว
    DVD-RW 2 ตัว
    CASE

สงสัยต้องซื้อ MB CPU กับ DDR2 ใหม่ เพื่อใช้งานตัดต่อกับ CG หนัดพอดู ต้องนี้ในมือ มีเงินอยู่ 15000+-ได้ 5000 ถ้าจำเป้นแต่ไม่อยากให้เกินเลยง่ะ อยากได้ของดีคือ core2duo เลย (ของเก่า AMD64 939) ไว้ใช้งานยาวๆ ทุกท่านให้คำแนะนำผมหน่อยเถอะครับ ตอนนี้เครียดมากเลย กำลังจะออกไปรับงานอีกชื้นแล้วแต่ยังไม่มีคอมใช้เลย ต้องไปรับงานแล้วไปซ์อพรุ่งนี้ รีบมาหกเลยง่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

จะบอกให้ขายของเก่าก็รอนานไปหน่อยเอามามิกกันเลยนะครับ

Q6600 9800
    GiGabyte P35DS3R 4200
    RAM ROX 667 1Gx4 4400
    HDD ของเดิม เอา SATA เป็น MASTER 160G IDE เป็น สลาฟ
    DVDRW เอามาจากของเดิม 1 ตัว
    PCI-E เอาของเดิม งาน 2 D ก็เหลือแล้วครับ
    CASE เดิม
    PSU DELUX 500W 1000

19400 ครับ ไม่เกินงบและ ทำงานที่ท่านบอกได้แบบ ทันใจแน่ครับ

ที่นี้ก็รอ CPU+MB เครมเส็จ แล้วเอามาประกอบ สำรองอีก 1 เครื่อง สบายๆ ซื้อ เคชมาตัว 800 VGA สักตัว 1200ก็ได้เครื่องสำรองแล้วครับ

CPU ซ่อม
    MB ซ่อม
    RAM 512x2
    hdd IDE 80G
    PCI-E X300 1200
    DVDRW เดิมที่เหลือ
    CASE 800
    PSU เดิม

น่าจะประมาณนี้นะครับ ตามความคิดผม

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      พอดีเครื่องเก่าไปสววรค์แล้วครับ ตอนนี้ไม่ค่อยมีเงินด้วยแต่ต้องใช้เครื่องด่วนเพราะต้องทำงาน
      MB กับ CPU พัง ส่งเครมไปแล้วไม่รู้ชาติไหนจะได้
      ของที่เหลือคือ
      DDR RAM 3200 512MB 2 ตัว (รุ่นแรกแลย T^T)
      HD IDE 80,160 SATA 250
      VGA PCI-E 256MB รุ่นไรจำไม่ได้ 1 ตัว
      DVD-RW 2 ตัว
      CASE

สงสัยต้องซื้อ MB CPU กับ DDR2 ใหม่ เพื่อใช้งานตัดต่อกับ CG หนัดพอดู ต้องนี้ในมือ มีเงินอยู่ 15000+-ได้ 5000 ถ้าจำเป้นแต่ไม่อยากให้เกินเลยง่ะ อยากได้ของดีคือ core2duo เลย (ของเก่า AMD64 939) ไว้ใช้งานยาวๆ ทุกท่านให้คำแนะนำผมหน่อยเถอะครับ ตอนนี้เครียดมากเลย กำลังจะออกไปรับงานอีกชื้นแล้วแต่ยังไม่มีคอมใช้เลย ต้องไปรับงานแล้วไปซ์อพรุ่งนี้ รีบมาหกเลยง่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

จะบอกให้ขายของเก่าก็รอนานไปหน่อยเอามามิกกันเลยนะครับ

Q6600 9800
      GiGabyte P35DS3R 4200
      RAM ROX 667 1Gx4 4400
      HDD ของเดิม เอา SATA เป็น MASTER 160G IDE เป็น สลาฟ
      DVDRW เอามาจากของเดิม 1 ตัว
      PCI-E เอาของเดิม งาน 2 D ก็เหลือแล้วครับ
      CASE เดิม
      PSU DELUX 500W 1000

19400 ครับ ไม่เกินงบและ ทำงานที่ท่านบอกได้แบบ ทันใจแน่ครับ

ที่นี้ก็รอ CPU+MB เครมเส็จ แล้วเอามาประกอบ สำรองอีก 1 เครื่อง สบายๆ ซื้อ เคชมาตัว 800 VGA สักตัว 1200ก็ได้เครื่องสำรองแล้วครับ

CPU ซ่อม
      MB ซ่อม
      RAM 512x2
      hdd IDE 80G
      PCI-E X300 1200
      DVDRW เดิมที่เหลือ
      CASE 800
      PSU เดิม

น่าจะประมาณนี้นะครับ ตามความคิดผม

อืมมม เข้าท่าครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ ไม่น่าเชื่อเลยว่าเงินแค่นี้ ได้ของขนาดนี้ คิดถึงตอนซื้อเครื่องที่ส่งเครมไปนี้แทบร้องเลยครับ ดูจากจำนวนอุปกรณ์แล้วของใหม่นี้ท่าจะอยู่ยาวนานเลย(มั่ง) แล้วก็กำลังคิดเรื่องเครื่องสำรองพอดีเลยขอบคุณครับ ตัดสนิใจแล้วตามนี้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับครับ

ปล...PCI-E ตัวใหม่ไว้รอรับงานอีกสัก 1 เดือนละกันเหอๆๆๆ แต่ก็อยากได้เนอะฝันมานานแล้วการ์ดระดับ 10k+ นี้ คงตัดใจซื้อไม่ลงแน่เลย คงได้แค่ระดับ 5-6k เหอๆๆ ขอบคุณครับ

ปล2.PSU DELUX 500W 1000 ตัวนี้ใช่ไหมครับ

GiGabyte P35DS3R 4200 ก็ตัวนี้เนอะ
      Last edited by naum; 11 Oct 2007, 00:05:28.

Comment

ยินดีด้วยครับ

ต่างจังหวัด คงจะราคาแพงว่านี้นิดหน่อยนะครับ หรือจะสั้งจากเวปก็ได้นะครับ แน่ผมเองไม่มีเวปแนะนำนะครับ

Comment

ผมใช้ delux 500w แต่ทำไมกล่องมันไม่เหมือนกันนะ

Comment

Originally posted by naum View Post
            อืมมม เข้าท่าครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ ไม่น่าเชื่อเลยว่าเงินแค่นี้ ได้ของขนาดนี้ คิดถึงตอนซื้อเครื่องที่ส่งเครมไปนี้แทบร้องเลยครับ ดูจากจำนวนอุปกรณ์แล้วของใหม่นี้ท่าจะอยู่ยาวนานเลย(มั่ง) แล้วก็กำลังคิดเรื่องเครื่องสำรองพอดีเลยขอบคุณครับ ตัดสนิใจแล้วตามนี้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับครับ

ปล...PCI-E ตัวใหม่ไว้รอรับงานอีกสัก 1 เดือนละกันเหอๆๆๆ แต่ก็อยากได้เนอะฝันมานานแล้วการ์ดระดับ 10k+ นี้ คงตัดใจซื้อไม่ลงแน่เลย คงได้แค่ระดับ 5-6k เหอๆๆ ขอบคุณครับ

ปล2.PSU DELUX 500W 1000 ตัวนี้ใช่ไหมครับ

GiGabyte P35DS3R 4200 ก็ตัวนี้เนอะ
            ใช้ครับ DULEX บอร์ดี้ สีดำ และ P35DS3R ครับ

Comment

Q6600 เหลือ 9000 แล้วเหรอ

ของผมถอยมาหมื่นกว่าแหนะ -*-
              GLORIOUS PC MASTER RACE
              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ถามเพิ่มอีกนิดครับพอดีไปดูของมาแล้ว

GiGabyte P35DS3R มี 2 รุ่น คือ
                รุ่น v1.1 กับ v1.0
                ซึ่ง
                v 1.1 ใช้ได้ทั้ง DDR2 และ DDR3 (งงไม่เข้าใจว่าใช้ร่วมกับอย่างไง) ราคา มากกว่า 1.0 600 บาท
                v 1.0 ใช้ DDR 2

ใช้รุ่นไหนดีครับ

Comment

Working...
                X