Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้คอมใหม่ทำงาน CG

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้คอมใหม่ทำงาน CG

พอดีเครื่องเก่าไปสววรค์แล้วครับ ตอนนี้ไม่ค่อยมีเงินด้วยแต่ต้องใช้เครื่องด่วนเพราะต้องทำงาน
    MB กับ CPU พัง ส่งเครมไปแล้วไม่รู้ชาติไหนจะได้
    ของที่เหลือคือ
    DDR RAM 3200 512MB 2 ตัว (รุ่นแรกแลย T^T)
    HD IDE 80,160 SATA 250
    VGA PCI-E 256MB รุ่นไรจำไม่ได้ 1 ตัว
    DVD-RW 2 ตัว
    CASE

สงสัยต้องซื้อ MB CPU กับ DDR2 ใหม่ เพื่อใช้งานตัดต่อกับ CG หนัดพอดู ต้องนี้ในมือ มีเงินอยู่ 15000+-ได้ 5000 ถ้าจำเป้นแต่ไม่อยากให้เกินเลยง่ะ อยากได้ของดีคือ core2duo เลย (ของเก่า AMD64 939) ไว้ใช้งานยาวๆ ทุกท่านให้คำแนะนำผมหน่อยเถอะครับ ตอนนี้เครียดมากเลย กำลังจะออกไปรับงานอีกชื้นแล้วแต่ยังไม่มีคอมใช้เลย ต้องไปรับงานแล้วไปซ์อพรุ่งนี้ รีบมาหกเลยง่ะครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

C2D E6750 ประมาณ 7000 [ลบไปร้อย-สองร้อยขึ้นอยู่กับร้าน]
    Motherboard GA-P35-DS3R ประมาณ 4000กว่านิดๆ
    RAM KingBox 1GB 800Mhz ตัวละ 1200 [ไหม้เคลมได้]

งบท่านเหลือแหล่ครับ จะอัพไปเล่น Q6600 ก็ยังไหวเลย

Comment

คุณทำงานแค่ 2D ใช่มั้ยครับ ขนาดภาพใหญ่มั้ย ถ้าใหญ่ผม แนะนำ Q6600 ไปเลยนะ

คงมีเคส DVD Drive แล้ว ไม่มีปัญหา

Intel Q6600 9000 <=== ตัวนี้ตรงกับงานที่คุณทำมากที่สุดแล้วครับ
      MB GA-P31-DS3L 2900 <=== ใช้ตัวนี้ ไม่ Oc คุ้มมาก แถม MB All Solid อายุการใช้งานยาวนาน
      Ram Rox 1Gb*2 667 2200 <=== สุดคุ้มละครับตัวนี้ ตามจริงอยากแนะนำให้ใส่ 1Gb*4
      PSU Enermax 460w 2200 <=== เดี๊ยวเครื่องวูบครับ PSU เก่าของคุณคงเอาไม่อยู่แน่ๆ เพราะ เครื่องนานแล้วหนินา

รวม 16300 ครับ +มา1300 ครับ

สเป้คนี้ได้ตรงความต้องการแน่นอนครับ

ขอให้มีความสุขกับคอมเครื่องใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับสำหรับแนวคิด Intel Q6600 ผมลืมตัวนี้ไปเลย ราคาถูกลงมากแล้ว เอาตัวนี้ล่ะครับ 4 หัวใช่ไหมครับ MB GA-P31-DS3L คำว่า All Solid หมายถึงอะไรครับ Ram 1Gb*2 667 *4อนาคต PSU Enermax 460w ตัวนี้ตั้งใจซื้ออยุ่แล้ว ok ครับลุย ตามนี้ ขอบคุณครับ

ปล...ทำงานแค่ 2D ป้ายคัทเอาท์ครับ +ป้ายอื่นๆ ตัดต่อกับ after effect พวกรายการทีวีเคเบิ้ล เล่นเกมเล็กน้อยครับแก้เซ็ง
        Last edited by naum; 9 Oct 2007, 14:41:22.

Comment

RAM ถ้าเอา 667MHz ไปซื้อ Corsair ที่ Advice ดีกว่าครับ 1GB ตัวละ 950 เอง ถูกกว่า ไหม้เคลมได้อีก เหนือกว่าด้วยประกันและราคา

Comment

ราคาลงหลายอย่างเลยล่ะท่าน งบที่ตั้งไว้ได้เกินคาดเเน่นอน

Comment

เฮ้อๆๆ

Comment

ถามเผื่ออีกหน่อย แล้ว การ์ดจอล่ะครับถ้าจะซื้อใหม่ให้มันเหมาสมกับ สเป็กนี้ เอาอะไรดีครับ เผื่อไว้เล่นเกมยามว่างง่ะครับ

Comment

Originally posted by naum View Post
                  ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับสำหรับแนวคิด Intel Q6600 ผมลืมตัวนี้ไปเลย ราคาถูกลงมากแล้ว เอาตัวนี้ล่ะครับ 4 หัวใช่ไหมครับ MB GA-P31-DS3L คำว่า All Solid หมายถึงอะไรครับ Ram 1Gb*2 667 *4อนาคต PSU Enermax 460w ตัวนี้ตั้งใจซื้ออยุ่แล้ว ok ครับลุย ตามนี้ ขอบคุณครับ

ปล...ทำงานแค่ 2D ป้ายคัทเอาท์ครับ +ป้ายอื่นๆ ตัดต่อกับ after effect พวกรายการทีวีเคเบิ้ล เล่นเกมเล็กน้อยครับแก้เซ็ง

Q6600 4หัวครับ

All solid คือ MB จะใช้ Capacitor เป็น Solid ทั้งหมดครับ จะทำให้ อายุการใช้งาน MB ยาวนานขึ้น

ตัวอย่างนะครับ
                  Asrok Alive ใช้ Capacitor แบบ อิเล็กโทรไล

อันนี้ All Solid P35-DS3R

Comment

เหมาสมจริงๆ ก็คือ
                    Galaxy 8800Gts 11000 ครับ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                      เหมาสมจริงๆ ก็คือ
                      Galaxy 8800Gts 11000 ครับ

ง่ะ มีราคาเยาว์กว่านี้ไมหครับ ค่อนข้างหนักไปง่ะ เหอๆๆ ช่วง 6000 มีไหมครับ

Comment

งาน 2D ก่าร์ดออนบอร์ดยังเหลือๆเลยครับ เน้น CPU RAM และ HDD เข้าไว้ครับ เอาสักชุดใหมละครับ หรือ พอแล้วครับ

Comment

Spark 8600GT A650 4300

ตัวนี้ก็พอครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            งาน 2D ก่าร์ดออนบอร์ดยังเหลือๆเลยครับ เน้น CPU RAM และ HDD เข้าไว้ครับ เอาสักชุดใหมละครับ หรือ พอแล้วครับ
                            "เอาสักชุดใหมละครับ " หมายถึงอะไรครับท่าน ถ้าแนะนำก็เชิญได้เลยครับถ้าว่างก็ขอคำแนะนำเลยครับ ยังไม่ได้ไปซื้อครับ อยู่ ลพบุรี หาซื้อยากง่ะครับต้องเข้าไปซื้อเอง รึว่ามีที่ไหนที่ราคาตามที่ท่านบอกแล้วจัดส่งให้ถึงบ้านมั่งง่ะครับซื้อผ่าน net แล้ว ชั่วร์ยิ่งดีเลยครับ

ขอบคุณท่าน MMGLower ครับ Spark 8600GT A650 4300 ค่อยพอไหวหน่อยเหอๆๆ ใจอยากลอง Q6600 มากเลยมันจะเร็วแบบเห็นได้ชัดเลยไหมครับถามผู้รู้ยังไม่เคยใช้เกิน AMD64 939 เลย หัวเดียว

Comment

Originally posted by naum View Post
                              "เอาสักชุดใหมละครับ " หมายถึงอะไรครับท่าน ถ้าแนะนำก็เชิญได้เลยครับถ้าว่างก็ขอคำแนะนำเลยครับ ยังไม่ได้ไปซื้อครับ อยู่ ลพบุรี หาซื้อยากง่ะครับต้องเข้าไปซื้อเอง รึว่ามีที่ไหนที่ราคาตามที่ท่านบอกแล้วจัดส่งให้ถึงบ้านมั่งง่ะครับซื้อผ่าน net แล้ว ชั่วร์ยิ่งดีเลยครับ

ขอบคุณท่าน MMGLower ครับ Spark 8600GT A650 4300 ค่อยพอไหวหน่อยเหอๆๆ ใจอยากลอง Q6600 มากเลยมันจะเร็วแบบเห็นได้ชัดเลยไหมครับถามผู้รู้ยังไม่เคยใช้เกิน AMD64 939 เลย หัวเดียว
                              ถามว่าเร็วขึ้นมากไหม ตรงนี้แล้วแต่ว่า software ที่คุณใช้ มัน support พวก multi-core ขนาดไหนอ่ะครับ

ถ้างาน 2D ผมว่าก็ไม่กระตุกอ่ะครับ ลื่นๆ

ถ้าเป็นงาน 3D ก็คุ้มเวลา

แล้วก็อย่างที่ข้างบนว่าอ่ะครับ อัด RAM , CPU กะ HDD เข้าไว้ เพราะการ์ดจอไม่ค่อยมีผลต่อการทำงานแบบ 2D ครับ จะมีผลก็แค่ สีสวย ไม่สวย ชัด ไม่ชัด แต่ไม่ถึงกับกระตุกจนทำงานไม่ได้ครับ

HDD RAID 0 เลยครับ งานพวกนี้

Comment

Working...
                              X