overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเรื่องการใส่แรมโน๊ตบุ็คครับ 1.5หรือ1Gดีครับ

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

Default ถามเรื่องการใส่แรมโน๊ตบุ็คครับ 1.5หรือ1Gดีครับ

ถามเรื่องการใส่แรมโน๊ตบุ็คครับ 1.5หรือ1Gดีครับ
    ชิปเซ็ต 945
    1.5Gเป็น 1กิ๊กตัวนึง 512mตัวนึง ถามว่ามันจะdualกันมั้ย

แล้ว 1กิ๊กตัวเดียวมันจะดีกว่ามั้ยถ้านในข้อข้างบนมันไม่dual

หรือจะใส่512mสองตังให้มันdualกันดีครับ

แล้วสามข้อนี้อันไหนประหยัดไฟสุดครับ

ตัดสินใจไม่ถูกครับใครรู้ช่วยตอบทีครับ
    ่่

OverclockZone Member specialty's Avatar

945 ไม่น่าจะทำ dual m ต่างขนาดได้ แล้วก็

ram มากกว่า ย่อมได้เปรียบครับ

ผมว่า 1.5 ไม่ dual ดีก่า 1 gb

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ใส่ไปเยอะๆครับ DUAL มาเป็นอันดับสอง
    เน้นความจุมากกว่าครับมีประโยชน์แบบทางกายภาพมากกว่า เห็นชัดเจน

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ใส่ 2 g dual เลย

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ดันต่อ
    อยากได้ความเห็นเยอะๆครับ

แล้วจะซื้อแรมของยี่ห้อไรดีครับ

OverclockZone Member Giken's Avatar

เครื่องรุ่นใหม่ๆ เน้นแรมเยอะไว้ครับ Dual Ch ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่
    ไม่เหมือนเครื่องที่ใช้แรม DDR2 รุ่นแรกๆ พวกบัส 400 จะเห็นผลมากกว่า

ส่วนแรม AENEON ก็ดีครับ คุณภาพดีกว่า Kingston KVR ซื้อที่ memorytoday.com

เครื่องผม acer aspire 3682nwxmi ครับ
    มีใครใช้รุ่นนี้อยู่ช่วยมาลองกันหน่อยครับ
    ว่าควรใส่แรมแบบใหนดีครับ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

ของผม 1.5 เทสดูในCPU-Z ก็เป็น Dualนะครับ

ปล. อยากสอบถามท่านผู้รุ้ ถ้าไม่ใช่ ยี่ห้อเดียวกันเนี่ย เช่น ผมมี kington 1 gb กับ hitachi 512 mb(แถมมากับเครื่อง) มันจะเป็นไรไหมครับ?

ผมรู้สึกว่าเครื่องมันจะbluescreen บ่อยจัง ทั้งๆที่เคยเอาไปเข้าศูนย์แล้วก็ช่างก็บอกว่าไม่มีปัญหาอ่ะไร แต่ก็ลองอ่านรหัสดูแล้วมันเกี่ยวกับ memory นะครับ ก็เลยสงสัยมากๆเลย เพราะถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมจะได้เปลี่ยนแรมไปเลย เซรงมากๆครับ

ปล. อ่อ ผมลืมบอกไปนะครับ ผมใช้ asus a8js นะครับ

ขอบคุณท่านผู้รุ้ ล่วงหน้าครับ

ฝากมาำถามก็ดันกันไปครับไม่รู้เหมือนกัน

OverclockZone Member Giken's Avatar

Quote Originally Posted by *ConfidenT* View Post
    ของผม 1.5 เทสดูในCPU-Z ก็เป็น Dualนะครับ

ปล. อยากสอบถามท่านผู้รุ้ ถ้าไม่ใช่ ยี่ห้อเดียวกันเนี่ย เช่น ผมมี kington 1 gb กับ hitachi 512 mb(แถมมากับเครื่อง) มันจะเป็นไรไหมครับ?

ผมรู้สึกว่าเครื่องมันจะbluescreen บ่อยจัง ทั้งๆที่เคยเอาไปเข้าศูนย์แล้วก็ช่างก็บอกว่าไม่มีปัญหาอ่ะไร แต่ก็ลองอ่านรหัสดูแล้วมันเกี่ยวกับ memory นะครับ ก็เลยสงสัยมากๆเลย เพราะถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมจะได้เปลี่ยนแรมไปเลย เซรงมากๆครับ

ปล. อ่อ ผมลืมบอกไปนะครับ ผมใช้ asus a8js นะครับ

ขอบคุณท่านผู้รุ้ ล่วงหน้าครับ
    ลองถอด kingston ออก แล้วลองเล่นดูครับ ถ้าหายก็เป็นที่แรมนั้นแหละครับ ให้เปลี่ยนยี่ห้อ
    เพราะ Asus A8 เคยมีปัญหากับแรม Kingston KVR ว่ามันไม่ซับพอร์ทกับเครื่องหนะครับ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

รอท่านอื่นครับจะได้ตัดสินใจ,,,,,

ส่วนท่าน powerdome ใส่ 1.5 แล้วเป็น Daul นะค้าบ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

512MB x 2 = 1GB Dual Channle
    512MB + 1024MB = 1.5GB Single Channle
    เป็นผม นะ เลือกเอา 1.5GB ครับ ดีกว่า
    *เน้นปริมาญเป็นอันดับเเรก ครับ ( ตอนนี้ใช้ 4GB ชิวๆ เล่นเกมส์ DX10 ใน Vista แรมโหลด 2.5GB นะ)

acer aspire 3682nwxmi
    นี้ว่ามันลงวินต้าได้มั้ยครับ

มีใครรู้บ้างครับช่วยตอบหน่อย

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ของผม Fujitsu S2210 ใส่ 2GB * 2 + VISTA Ultimate 64 Bit
    กระฉุดครับ share vga 64 M เหลือแรม 4 GB เปิด VS2005 Team 3 process VS6.0 3 process
    outlook 2007 , SQL2005 , Bitcom , IE7.0 64 bit ยังลื่นครับ
    แรมเยอะงานไม่สะดุดครับ
    แต่ มันไม่ช่วยให้ผมพิม word เร็วกว่าเดิมเลย

OverclockZone Member com's Avatar

dualกับโนีตบุ๊คน่ะ ไม่มีประโยชน์เลยครับ
    เยอะไว้ก่อนได้เปรียบแน่นอน

cpu-zน่ะโคดมั่วเลย เครื่องผมบอดไม่รับดูอัลแต่ใส่แรม2แถวมันก็บอกเป็นดูอัล ทั้งที่ตอนบูทไบออกก็บอกว่าเป็นsingle-channel

ใส่aeneonระวังพังตั้งแต่แกะกล่องนะครับ ทุนมันร้านน้องตุ๊กตาเลยเชียสุดตัว

3682ถ้าคุณหาไดรเวอได้ครบก็ลงได้ล่ะ แต่ว่าอยากทรมาณเครื่องตัวเองขนาดนั้นเลยเหรอ???
    Last edited by com; 21 Oct 2007 at 10:29:08.

OverclockZone Member
    อุดรธานี เมืองเก่าของเราแต่ก่อน....

Toshiba M100 (chipset 945 นี่แหละ) ของผมก็ใส่ไป 1.5GB เช็คใน cpu-z ก็บอกว่า dual นะครับ

แต่ไอ้ dual กับไม่ dual น่ะ ไม่เท่าไหร่หรอก สู้แรมเยอะๆ มากกว่าไม่ได้

สรุป 1.5 GB ไปล่ะดีแล้ว ดีกว่า 1GB เยอะ

ตอนนี้เพิ่งได้ dell vostro มาใส่ ยังหงุดหงิดที่ให้แรมมาแบบ 512x2 อยู่เลย กะว่าจะไปสอย 1GB มาซักแผง ให้มันเป็น 1.5GB เหมือน toshiba เพราะใช้แล้วลื่นกว่ากันแบบรู้สึกได้

Bookmarks

Bookmarks