overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57

Thread: ภาพใน ps3 กับ VGA

OverclockZone Member CK's Avatar

Cool ภาพใน ps3 กับ VGA

อยากรู้ว่าภาพเกมส์ใน ps3 เทียบกับคอมต้องประมาณ VGA ตัวไหนคับ
    กะลังคิดอยู่ว่าจะซื้อ Ps3 หรือการ์ดจอใหม่ดี ในราคาเดียวกัน

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

อยากจะบอกว่าเกม PS3 ภาพรอยหยักหนัก แย่!!!!!

OverclockZone Member rsun's Avatar

เทียบไม่ถูกเหมือนกัน แต่ภาพ ps3 บางเกมส์เนียนมากๆต้องไปเห้นด้วยตา -*- ถ้าชอบเล่นเกมส์มากๆและไม่ขัดสนเรื่องเงินps3 ก็ดีนะ

OverclockZone Member papababa's Avatar

ความสามารถในการสร้างกราฟิก3มิติของ PS3 สูงกว่า 8800Ultra SLI ครับ

Moderator Gearhead's Avatar

่ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ความลื่นครับ เนื่องจาก เกมส์ถูกเขียนขึ้นมาโดยใช้ Hardware ที่คงที่ คือ PS3 อย่างเดียว ทำให้สามารถหาจุดลงตัวได้ง่ายกว่าครับ นอกนี้ CPU ที่ใช้ก็ไม่ได้เป็นสถาบัตยกรรมเดียวกับคอมแบบที่เราใช้อยู่ เป็นแบบ Cell Broadband Engine Architecture

***เรื่องที่อยากรู้
    น่าจะประมาณ 7900GTX ครับ เพราะ การ์ดจอก็ใช้แบบ RSX
    Spec คร่าวๆ
    550 MHz G70 based GPU on 90 nm process

รายละเอียดฮาร์ดแวร์ PS3
    รายละเอียดหน่วยประมวลผลกลาง
    รายละเอียดหน่วยประมวลผลด้านภาพ

จะซื้อ VGA หรือ PS3 อยู่ที่ท่านครับ
    - ใช้เครื่องคอมทำงานอย่างอื่นด้วยหรือครับ นอกจากใช้เล่นเกมส์แบบหนักๆ แล้ว
    - แนวโน้มเกมส์ที่เล่น PC หรือ PS3 มากกว่าครับ
    - ถนัดใช้ Controller แบบไหนมากกว่ากันครับ เกมส์บางเกมส์ใช้ KB กับ Mouse ดีกว่า บางเกมส์ใช้ Joy ดีกว่า
    - งบประมาณ

เป็นต้นครับ

OverclockZone Member

ตามท่านหัวเกียร์เลยครับ เซียนตัวจริง

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

ชิบเดียวกะ 7800GT แต่พระเอกของเครื่อง ps3 คือ CPU cell ตอนแรกคิดกันว่า 8800 จะแรงกว่าแต่ไม่ใช่แหะ
    เห็นว่าปัจจุบันใช้ความสามารถของเครื่อง ps3 ยังไม่ถึง 30-40 เปอเซ็น ของเครื่องเลย

แต่เป็นผมนะผมเลือก คอมครับ ps3 ยังแพงอยู่ ซื้อตอนนี้ไม่คุ้มเกมส์สุดยอดอย่าง bio5 MGS4 ไฟนอล13 เดวิลเมย์คราย4 ไซเลนฮิล5 ฯลฯ เยอะเหมือนกันเริ่มลังเลแหะ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ที่สำคัญ PC เอาปายเล่นเกมของ PS3 มะได้นะเออ *0*

OverclockZone Member papababa's Avatar

http://gametomorrow.com/blog/index.p...5/cell-vs-g80/

บทความเปรียบเทียบครับ เอาไปดูเล่นๆ

แต่ถ้าเอามาเปรียบจริงๆก็คงไม่ได้มั้ง ของมันออกแบบมาให้ใช้งานต่างกัน

เหมือนเราเอา แค่โปรแกรมเวิร์ดไปเปิดบน Linux ที่ลงไปบน PS3 มันยังอืดขี้แตกเลย
    Last edited by papababa; 9 Oct 2007 at 15:23:23.

Quote Originally Posted by papababa View Post
    http://gametomorrow.com/blog/index.p...5/cell-vs-g80/

บทความเปรียบเทียบครับ เอาไปดูเล่นๆ

แต่ถ้าเอามาเปรียบจริงๆก็คงไม่ได้มั้ง ของมันออกแบบมาให้ใช้งานต่างกัน

เหมือนเราเอา แค่โปรแกรมเวิร์ดไปเปิดบน Linux ที่ลงไปบน PS3 มันยังอืดขี้แตกเลย
    [IMG][/IMG]

รูปที่ท่าน papababa เอามาบอกได้เป็นอย่างดีเลยนะครับ ว่าสถาปัตยกรรมสำคัญกว่า

cell
    ขนาดเล็กกว่า
    transistors น้อยกว่า
    ความถี่น้อยกว่า

แต่ยังแรงกว่า G80

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

รอให้ PS3 ราคาเหลือ 3000 ก่อนค่อยซื้อมาเล่น

OverclockZone Member s4410020's Avatar

Quote Originally Posted by Benz_36 View Post
    รอให้ PS3 ราคาเหลือ 3000 ก่อนค่อยซื้อมาเล่น
    ไม่เอาแพงไป 300 อิๆ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ลืมอะไรไปหรือป่าว

เรื่องภาพขอไม่เทียบกับ PS3 เพราะไม่มีเกมจะเทียบ

แต่จะขอยก GOW มาพูด

เวอร์ชัน PC จะมี Texture ความละเอียดสูงกว่าของ Xbox 360 รองรับ DirectX 10

http://www.vagabondteam.com/

คงรู้นะ ว่า GOW ภาพสวยขนาดไหน

แต่ PC จะสวย กว่า เรื่องเสป็คขอไม่พูดแล้วกัน ไม่ได้โหดอะไรมากมายนักหรอก สำหรับตอนนี้คงถือว่าธรรมดาแล้ว เพราะคอมมันถูกมากแล้ว

ถ้าจะเอาภาพสวย ตอนนี้ PC กิน ถึง Cell มันจะแรงจริงก็เถอะนะ แต่อย่าได้เอามาเทียบอีกเลย คอมมันพัฒนาได้ไม่มีหยุด และตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว

แล้วก็ที่บอกว่ายังใช้งาน PS3 ไม่ถึง 40% เนี่ย

ผมเคยอ่านบทความของทีมพัฒนาเกมค่ายไหนซักค่ายบอกว่า PS3 มันมีปัญหา out of memory

ถึงจะอยากใช้ซีพียูเต็มที่ 100% ก็เถอะ แต่แรมเท่าจิ๋มมด ใส่ Texture มากๆ ก็มีปัญหา ก็ต้องทำภาพห่วยๆออกมา แล้วมันจะใช้ซีพียูเต็มร้อยได้ไง

เกมดีๆระดับตำนานที่หยาบไม่ได้มันถึงต้อง optimize กันข้ามปี เลื่อนแล้วเลื่อนอีก ไม่ออกขายซักที

แต่ก็เอาเถอะ มันเป็นปัญหาของคนขายนะ คนซื้ออย่างผมก็ถือคติที่ว่า ทำห่วยกรูไม่ซื้อ ฮา ฮา

เขียนมายืดยาว ขอสรุปนะครับ

ถ้าอยากดูภาพสวยกว่า(แค่ไหนไม่รู้นะ) และชอบแนว RTS FPS ...ซื้อคอม
    ถ้าอยากเล่นเกม ชอบเกมฝั่งญี่ปุ่น ...ซื้อPS3 เกมดีๆมีจ่อคิวให้เล่นเพียบ

ผมว่าคอนโซลถึงภาพจะไม่สวยกว่าคอมแล้ว แต่คงไม่ห่วยอะไรมากหรอก มันมีเทคนิคหลายอย่างนะที่จะทำให้ภาพดูดีได้อ่ะ ถึงเทคจะเก่ากว่าก็เถอะ
    Last edited by ARES; 9 Oct 2007 at 18:59:11.

ชอบจังเลยครับ เอาข้อมูลมานั่งถกกันแบบนี้

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

100% ก็เถอะ แต่แรมเท่าจิ๋มมด
    จิ๋มมดมันใหญ่ไป แรมของเครื่อง pS3 เท่ากับจิ๋ม แมลงหวี่

OverclockZone Member live's Avatar

ผมคิดว่าถ้าไม่ได้เล่นเกมบน pc เป็นหลัก ใช้เครื่อง console คุ้มกว่าคับ ถ้าซื้อ PS3 ก้อไว้ดู Bluray ด้วยเลย ถ้าเกมไหนต้องเล่นบน PC ใช้การ์ดจอถูกลงมาหน่อย ก้อยังเล่นได้คับ แม้มันจะไม่เนียนก็ตาม :P

ถ้ามันอืดน่าจะเกิดจาก PS3 มันมี main memory น้อยไปมั้งคับ (256M) เพราะจริงๆ แล้ว cell processor มันสามารถนำไปใช้ในงานด้านอื่นได้นะคับ เช่น เอาไปทำ Blade Server หรือเอา PS3 มา Clustering เพื่อทำเป็น Super Computer เป็นต้น (ในราคาที่สุดคุ้ม)

OverclockZone Member ballmakoto's Avatar

out of memory นั้นไม่ใช่ปัญหานะครับ สถาปัตยกรรมเครื่องมันแตกต่างกันมากนะครับ ที่เห็นๆเกมส์ที่ออกมาปัจจุบัน มันยังเป็นเกมส์ที่ต้องลง Xbox360 ด้วย มันก็เลยไม่ได้ใช้สถาปัตยกรรมในการสร้างเกมส์ของ ps3 อย่างเต็มที่คับ ผมคิดว่าวิศวะกร ของโซนี่คงไม่พลาดพอที่จะพลาดเรื่องนี้หรอกนะคับ ก็เพราะเค้าต้องทำเกมส์ลง xbox ด้วยนี่ละครับเลยทำให้เกิดปัญหา out of memory
    และก็เหมือน ps2 ตอนแรกๆละครับเกมส์ออกมาภาพไม่ค่อยสวยหรอก แต่หลังๆผ่านไป มันก็สวยขึ้นกว่าเท่าสองเท่าตัวได้เลย

แล้วลองดูภาพเกมส์ที่ว่ากันว่าใช้ความสามารถของ ps2 ได้ราวๆ 40% ดูสิคับ

ค่อนข้างยากส์คับถ้าจะไปวัดการเล่นเกมส์กับเครื่องที่ออกแบบมาให้เล่นเกมส์โดยเฉพาะทั้ง GPU และ CPU
    Last edited by ballmakoto; 9 Oct 2007 at 20:00:54.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

จริงๆแล้วแรมน่ะพอ ถือว่าพอแล้ว ไม่น้อยเลย เท่ากับ XBOX360 เลย

PS3 มีหน่วยความจำ
    ทั้งหมด 512 MB แบ่งเป็น

• 256 MB Rambus XDR DRAM ความเร็ว 3.2 เท่ากับซีพียู
    • 256 MB GDDR3 VRAM ความเร็วสัญญาณนาฬิกา 700 MHz

XBOX360 มี
    หน่วยความจำ 10 MBสำหรับการ์ดจอ
    แรมแบบ GDDR3 512 MB

เท่ากันเลยใช่ไหมกับ PS3

แต่คุณรู้ไหม ว่า Cross Media Bar (XMB) graphical user interface ที่เป็นเมนูภาพของ PS3 น่ะ มันซัดแรมไปเท่าไหร่แล้ว
    มันถึงได้มีปัญหาไงครับ เป็นปัญหาที่ผู้พัฒนาเกมบ่นกันนะ แต่ถึงมันจะไม่พอยังไงสุดท้ายมันก็ต้อง Optimize ให้มันพอจนได้นั่นแหละ แต่รอไปก่อน

FF น่ะเกมในดวงใจเลย รอมันออก ซื้อทันที

ปล.ค่อนข้างยากส์เหรอครับ...6 พฤศจิกา GOW ออก ก็สะอึกแล้วครับ อิอิ 1ปี พอดีเลยนะ ของเก่าตั้งปีแล้ว ทำไมจะทำให้ดีกว่าไม่ได้

แล้วจะรู้ด้วย ว่าเมาส์กับจอยอ่ะ มันคนละชั้นกัน(เฟร้ย) ฮา ฮา

ี่
    Last edited by ARES; 9 Oct 2007 at 20:42:57.

เฮ้ย!!...

กำลังคุยเรื่อง PS3 ก็มี PS3 ออกใหม่พอดีเลย สีขาว 40GB 559$(ประมาณหมื่นแปด)

เนียนเลยอ่ะ สวยโคดๆ ขาย 11 พฤจิกา

Last edited by ARES; 9 Oct 2007 at 23:02:54.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks