overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยด้วยครับ Ram เป็นไรไม่รู้

OverclockZone Member evolution5's Avatar
    Sukhumwit , Silom, Bangrak

Default ช่วยด้วยครับ Ram เป็นไรไม่รู้

หลังจากประกาศหาแรมมาเป็นอาทิตย์ วันนี้ได้มาแล้วครับ 512/400 kingston พอกลับบ้านรีบใส่โดยด่วน ตอนนี้มี 3 slot ดังนี้ครับ
    1. 512/400 kingston
    2. 256/400 samsung
    3. 256/266 vdata

แต่ผมเช็คโดยคลิกขวาที่ my computer แล้วเลือก property มันขึ้นแค่ 768mb เองอ่ะคับ
    แต่ใน everest มองเห็นเป็น 512 256 256 แต่ทำไมเวลาใช้งาน วินโดว์เห็นแค่ 768 ครับ ทำยังไงดี หรือว่าแรมที่ผมได้มาตัวใหม่มันเสียครับ

แล้วต้องแก้ไขยังไงครับ ช่วยผมด้วย
    รูป รูป

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

256MB หายไป 1 แถวครับ
    ให้ลองเสียบแรมใหม่ ทำความสะอาดขาแรมด้วย สลับแถวแรม

OverclockZone Member evolution5's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    256MB หายไป 1 แถวครับ
    ให้ลองเสียบแรมใหม่ ทำความสะอาดขาแรมด้วย สลับแถวแรม

ขอบคุณครับ เด๋วจะลอง แล้วมาแจ้งอีกทีนะครับ

แต่ผมยังสงสัยว่า everest มันมองเห็นครบ 3 แถวเลยนะครับ 512 256 256 ครบถ้วนเลย
    แต่ทำไมวินโดว์มันใช้ได้แค่ 2 แถวอ่ะครับ

OverclockZone Member

วินโดว์ มันซุกแรม ต้องให้คตส.เข้ามาพิสูจน์ หาหลักฐานการซุกแรม แง่มๆ แซวเล่นๆ

Quote Originally Posted by fishow View Post
    วินโดว์ มันซุกแรม ต้องให้คตส.เข้ามาพิสูจน์ หาหลักฐานการซุกแรม แง่มๆ แซวเล่นๆ
    กำ มุขท่านฮาใช้ได้ แต่ตอนนี้ผมฮาไม่ค่อยออกอ่ะท่าน

ลองใช้ยางลบถูๆ เอาครับ ถ้าไม่เจอแสดงว่า ชิพเริ่มมีการขัดแย้งกันในเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน แง่มๆ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

วินโดว์เอ๋อ ป่ะครับ
    ไม่ก็ลองเทส ทีละตัวดูครับ เผื่อ มันแอบซุกหุ้น !!

OverclockZone Member AMD's Avatar

ถ้าโปรแกรม everest มองเห็นเป็น 512 256 256 ครบก็แสดงว่ามันแชร์ไปที่Hardware เช่นการ์ดจอ on board ไป256MBครับ

Default thk a lot

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณท่านสมาชิกที่ให้การช่วยเหลือทุกท่านครับ

บัดนาว คตส. ตรวจสอบเรียบร้อยว่านายวินโดว์แอบซุกแรมครับ คตส.เลยเอายางลบมาลบออก

แต่ข่าวร้ายคือ เกาไม่ถูกที่ครับ สาเหตุที่เพิ่มแรมเพราะเครื่องมันกระตุก เลยสงสัยว่าลง app เยอะป่าว แรมอาจไม่พอ ตอนนี้แรม 1gb มันก็ยังไม่หาย พึ่งหาเจอว่าพัดลมการ์ดจอไม่หมุนซะงั้น สรุปคือคันแขน ดันไปเกาหลังซะนี่ เซ็งเป็ด เสียตังอีกแล้ว

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    วินโดว์เอ๋อ ป่ะครับ
    ไม่ก็ลองเทส ทีละตัวดูครับ เผื่อ มันแอบซุกหุ้น !!
    รถสวยนะคับ ใช่น้องตี้ evo th ป่าวคับ

ถ้าไม่ใช่ขออภัย

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ใส่ได้แค่สองตัวใช่มั้ย มหัศจรรย์มั้ยล่ะ ใส่ 1 เจอ 1 ใส่ 2 เจอ 2 ใส่ 3 เจอ 2 งงแดกเรย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by AMD View Post
    ถ้าโปรแกรม everest มองเห็นเป็น 512 256 256 ครบก็แสดงว่ามันแชร์ไปที่Hardware เช่นการ์ดจอ on board ไป256MBครับ
    น่าจาแชร์ไปท่กาดจอนั่นแหละคับ เหอๆ

ส่วนพัดลมกาดจอไม่หมุน ให้ผมเดาว่าต้องใช้พี่ปาร์กแน่เลย

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    น่าจาแชร์ไปท่กาดจอนั่นแหละคับ เหอๆ

ส่วนพัดลมกาดจอไม่หมุน ให้ผมเดาว่าต้องใช้พี่ปาร์กแน่เลย

ตอนนี้เจอครบแล้วครับ ก็เอายางลบมาลบตามคำแนะนำอ่ะคับ ก็เจอเลย

ส่วนเรื่องแชร์แรมไม่น่าใช่อ่ะครับ เพาะบอร์ดผมไม่มี vga on board อ่ะครับ

ขอขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกที่น่ารักทุกท่านอีกครั้งครับ

vga card ก็มีแบบ แชร์แรมนะครับ อิอิอิ

OverclockZone Member ASBK's Avatar

ยินดีด้วยครับ เป็นกรณีตัวอย่าง

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Quote Originally Posted by evolution5 View Post
    รถสวยนะคับ ใช่น้องตี้ evo th ป่าวคับ

ถ้าไม่ใช่ขออภัย
    รถอ่ะของท่าน ตี้ เขาครับ แต่ผม อ่ะ ไม่ใช่เจ้าของ แค่เป็นคนบ้ารถ Evo เฉยๆ
    รถเค้าสวยจิงๆ ชอบมากครับ

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    รถอ่ะของท่าน ตี้ เขาครับ แต่ผม อ่ะ ไม่ใช่เจ้าของ แค่เป็นคนบ้ารถ Evo เฉยๆ
    รถเค้าสวยจิงๆ ชอบมากครับ

อ๋อครับ งั้นก็พวกเดียวกันคับ แต่ตอนนี้ผมก็ไม่มีอีโวแล้วเหมือนกัน ขายไปและ
    มีอีกคันก็สวยนะคับ รถน้องแบงค์ ขาว-ส้ม

Quote Originally Posted by evolution5 View Post
    อ๋อครับ งั้นก็พวกเดียวกันคับ แต่ตอนนี้ผมก็ไม่มีอีโวแล้วเหมือนกัน ขายไปและ
    มีอีกคันก็สวยนะคับ รถน้องแบงค์ ขาว-ส้ม
    โวไหนอ่ะครับ มีรูปไหมครับท่าน
    ปล. เสียดายแทน ขายไปเท่ารัยอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks