overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ถ้า PSU ไม่พอแล้วมันดับ มันจะทำให้อุปกรณ์เสียเลยหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member

Default ถ้า PSU ไม่พอแล้วมันดับ มันจะทำให้อุปกรณ์เสียเลยหรือเปล่าครับ

คือผมกลัวว่ามันจะจ่ายไฟไม่พอแล้ววูปไปทำให้การ์ดจอพังเลยหรือเปล่าแล้วเอาไปเครมได้ไหมอ่าครับ

OverclockZone Member bananabuch's Avatar

ผมก็เป็นครับ ใส่ X1600เครื่องวูป แต่พอเปลี่ยนเป็น 7100 ใช้ได้สบาย ยังไม่มีตังเปลี่ยน PSU ใหม่

OverclockZone Member live's Avatar

ถ้า PSU เน่า มีโอกาสที่มันจะพาชิ้นอื่นที่ต่อกะมันอยู่ตามไปด้วยคับ ส่วนพังแล้วเคลมได้มั้ย ขึ้นอยู่กับลักษณะการพังคับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

การ์ดจอคงจะไม่เป็นอะไรหรอกครับ แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ HDD มากกว่า
    ส่วนถ้าพัง แล้วไม่มีรอยใหม้ น่าจะเคลมได้ไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

คงยังไม่พังหรอกครับ หรือถ้าพังก็เอาไปเคลมได้ครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ประสบการ สดๆ งับ
    Ram เรียบร้อยปายแล้วงับ เพราะ PSU พึ่งรู้ว่า PSU พังกะตอนเอา HDD Ex. ปายต่อเนี่ยละ มานแจ้งเตือนไฟมะพอ -*-

ps PSU ติดเคส G-view งับเกือบ 2 ปี -*-
    ps2 สภาพแวดล้อม ไฟตก+กระชากบ่อยด้วยงับ แต่ม่ายมี UPS >.<"
    ps3 G-View Case รุ่นเดียวกาน 2 อาน แต่ไหงมานให้ PSU คนละรุ่นฟะ - -

OverclockZone Member Gep's Avatar

มีโอกาสเป็นไปได้คับ

HDD USB ทั้งหลายไปก่อนเพื่อนครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แล้วแต่ดวงงับ
    บางทีอาจเสียครั้งแรกเลยก็ได้

ทางที่ดี

เอาที่มันพอๆ ไว้ก่อนเหอะครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่เป็นไรคราับ นานๆ ครั้ง
    แต่ถ้าบ่อยๆ ก็ไม่ใหว

ขอบคุณคร้าบบ ผมก็กลัวการ์ดจอ8800GTSผมจาไป แต่มันยังไม่ดับนะ แค่เผื่อๆไว้ก่อน

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

ผมก็เป็นครับตอนนี้ยังมองหาpsuตัวใหม่อยู่เลยครับพวกเทอมาลเทค750wครับ
    ปล.ถ้าเราใช้psuวัตถ์เยอะๆๆเนี่ยจะทำให้พวกเมนบอร์ดแรมการด์จอใหม้หรือพังหรือป่าวครับพอดีฟมสงสัยครับ
    อาการพวกแรมมีปัญหาเวลาบูทเครื่องแล้วเครื่องจะเตือนหรือป่าวครับอยากรู้ครับเพราะว่าลงวินโดวแล้วลงวินแอมครับhddเหมือนจะทำงานหนักครับไฟhddมันไม่ยอมดับเลยครับมันสว่างตลอดเลยเหมือนกำลังโหลดอะไรซักอย่างแต่หน้าจอจะค้างแต่เรารีเฟลชหน้าจอได้ครับ ยังไงก็วิเคราะห์ปัญหาให้ผมด้วยนะครับจนปัญญาจริงๆๆครับแต่การด์จอไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับลองใส่เครื่องของเพื่อนกันก็โอเคครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Quote Originally Posted by cakeclub View Post
    ขอบคุณคร้าบบ ผมก็กลัวการ์ดจอ8800GTSผมจาไป แต่มันยังไม่ดับนะ แค่เผื่อๆไว้ก่อน

ไม่ทราบว่าใช้ PSU ตัวไหนอยู่เหรอครับ ?

Quote Originally Posted by nonthanan View Post
    ผมก็เป็นครับตอนนี้ยังมองหาpsuตัวใหม่อยู่เลยครับพวกเทอมาลเทค750wครับ
    ปล.ถ้าเราใช้psuวัตถ์เยอะๆๆเนี่ยจะทำให้พวกเมนบอร์ดแรมการด์จอใหม้หรือพังหรือป่าวครับพอดีฟมสงสัยครับ
    อาการพวกแรมมีปัญหาเวลาบูทเครื่องแล้วเครื่องจะเตือนหรือป่าวครับอยากรู้ครับเพราะว่าลงวินโดวแล้วลงวินแอมครับhddเหมือนจะทำงานหนักครับไฟhddมันไม่ยอมดับเลยครับมันสว่างตลอดเลยเหมือนกำลังโหลดอะไรซักอย่างแต่หน้าจอจะค้างแต่เรารีเฟลชหน้าจอได้ครับ ยังไงก็วิเคราะห์ปัญหาให้ผมด้วยนะครับจนปัญญาจริงๆๆครับแต่การด์จอไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับลองใส่เครื่องของเพื่อนกันก็โอเคครับ

วัตต์เยอะหมายความว่าจ่ายไฟได้เยอะครับ ไม่ได้หมายความว่าทำให้ไหม้น้าา

แล้ววินแอมป์เกี่ยวอะไรครับ ?
    เรียบเรียงคำพูดใหม่หน่อยนะครับ

แล้วอาการที่ว่าหน้าจอค้าง นั่น เม้าส์ขยับได้ไหมครับ
    แล้วลองกด พวก Numlock เข้า ออก หรือยังครับ ว่ามัน ปกติไหม ถ้าไม่ยอมดับ ก็ HDD เตรียมตัวไปและหละครับ
    Last edited by KiDMaioRKz; 10 Oct 2007 at 19:59:08.
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

ตอนใช้ออนบอร์ดกับพาวเว่อร์ 350 ติดเคส มันก็พอไหวอยู่หรอก(มีจอฟ้าวันละครั้งสองครั้ง)
    พอใส่ x1600 เข้าไป ดับเป็นว่าเล่น

พอเปลี่ยนพาวเว่อร์เป็น 580 วัตต์เทียม ก็ใช้ได้ดี แถมคล้อก cpu ได้อีกนิดหน่อย(33%)

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

อาการค้างนั่นเมาส์ขยับได้ครับกดnumlockก็กดได้ครับวินแอมคืองี้ครับเราเล่นเพลงในวินแอมแล้วเพลงมันอยู่ดีๆๆก็ติดๆดับๆคือเพลงร้องไปและสะดุดไปครับแล้วก็เครื่องก็ค้างไปเลยครับแต่เมาส์ขยับได้ครับรีเฟลชหน้าจอได้แต่จะเปิดโปรแกรมอื่นๆๆนั้นไม่ได้แล้วครับ

คุณkidmaiorkzมีเมลป่าวครับขอหน่อยครับเผื่อมีปัญหาอะไรจะได้mไปหาครับพอดีจะแต่งคอมให้น้องชายอ่าครับ

MSN มีครับ แต่ 5 ปีออนครั้งครับ 555+

kidmaiork_555@hotmail.com

อาการแบบนั้นที่ว่าวินแอมป์ติดๆ ดับๆ

ลองเปิดเพลงพวกนั้น กับ Windows Media Player 11 ยังครับ

ถ้าลองเปิดแล้วมีปัญหาไหมครับ ?
    Last edited by KiDMaioRKz; 10 Oct 2007 at 21:08:08.

OverclockZone Member Thawanat's Avatar

เพิ่งโดนมาเหมือนกันเลยคับ 550 วัตเทียม จ่ายไปไม่พอ ปลัก 12v ไหม้เฉยเลย เมน เลยไหม้ไปด้วยเลย
    ดี เมน เอาไปเคมได้ แต่เค้า ซ่อมให้ง่ะ ไม่ให้ตัวใหม่ มันเลย เออเร่อ นิสหน่อย

อยากแนะนำให้ ใช้ วัตเต้ม ดีกว่านะครับ แต่ก้อแล้วแต่กำลังทรัพย์ด้วยนะคับ

ลองเปิดแล้วครับก็ไม่เห็นเป็นอะไรครับ
    คอมผมมันเป็นยังไงผมลองไล่แล้วก็ไม่เจอซักทีซึ่ตอนนี้เวลาฟี่ผมจะใช้บ้างก็บ่นว่าคอมผมอะหัวจวยอ่าครับ

ตอนนี้ใช้psuของซูนามิครับพีคแค่550wแต่จ่ายแค่506.7wครับ
    สเปคเครื่องผมครับ
    amdx24000+/m2n-e sli/kington1x2gb/667/hd-wd160gb/sg80gb/samsung80gb/asus eax1950pro-crossfire/dvd-rw/cd-rw/asusไรท์สคริป ช่วยดูให้หน่อยครับว่าสเปคนี้ใช้กี่วีตถ์ครับผมเล็งthermaltake toughpower750wอยู่ครับแค่ 5900บาทครับร้านเจได เจไดกะทีเคราคาเท่ากันครับpsuตัวนี้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks