Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีกำจัดพวกรอยกาว หลังแกะ Sticker ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีกำจัดพวกรอยกาว หลังแกะ Sticker ครับ

คือ Vento A6 ของผม ได้มาจาก Hardware House

แต่ทว่าๆๆ กลับมาบ้าน พึ่งเห็นรอยอะไรไม่รู้ เป็นกาวเหนียวๆ ติดอยู่หน้าเคส

ผมไปขูดๆ มัน

อั่่ววววว ชิบหายแล้วครับ ทีนี้เละเต็มเลย

อยากทราบว่าเอาอะไรขัดกาวที่ติดอยู่ได้มั่งครับ โดยไม่ให้ตัวเคสมันเป็นรอยครับ อยากให้มันเหมือนใหม่เลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ลองใช้พวกครีมอะไรก็ได้ดูครับ ของผมใช้เป็นครีมทาหน้าอะครับ ทาที่รอยกาวแล้วเอาผ้าหรือกระดาษเช็ดออก ทำซัก2-3ครั้ง ลองดูละกันครับ

Comment

น้ำมันเบนซิน รับรองหายหมดไม่มีร่องรอย ผมใช้ประจำ ถ้าไม่กล้าใช้แอลกอฮอล์ก็ได้แต่ขัดนานหน่อย

Comment

ลองแล้วได้ผลเป็นไงมั้ง อย่าลืมมาบอกต่อน่ะครับ

Comment

เคยลบแต่รอยสติ้กเกอร์บนกระจก ใช้ผ้าชุบน้ำมันมะกอกไปถูสะอาดหมดจดเลย แต่ไม่รู้ว่าพื้นผิวอย่างอื่นจะได้ผลไหม แต่คิดว่าถ้าเป็นผิวลื่นๆน่าจะได้ผลนะ

Comment

ครีม ทาหน้า ประเภทไหนอะครับ -*- แก้สิว หรือ ซันบล๊อคครับ
            น้ำมันเบนซิน อันนี้สงสัยต้องเจาะถังน้ำมันรถมาใช้ซะละ
            น้ำมันมะกอก ที่ใช้ทำอาหารเหรอครับ ในครัวมี แต่ถ้าเช็ดแล้วมัน มันขึ้นมา ต้องใช้ซันไลท์ล้างต่อรึเปล่าครับ
            แอลกอฮอลล์ อันนี้ดูท่าจะโอเค แต่ว่า เช็ดกันกี่ชม. ครับ

แต่รู้สึก ไอคราบกาวของผม นี่มันหนาเกือบ มิล เลย -*-
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

อันนี้เลยชัวร์ น้ำมันไฟแช็คพวก Ronson เช็ด (ไม่ต้องจุดไฟเด้อ)

Comment

กาวแบบไหนเหรอครับถ้าเป็นพวกที่มาจาก เทปใสหรือเทปผ้าละก็ลองนี่ดูครับ
                (ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อนะแต่ได้ผลจริง) ใช้เทปกาวผ้าเหนียวๆนั่นแหละครับแปะลงไปแล้วดึงออกทำซ้ำเรื่อยๆมันจะหลุดติดออกมาแบบเกลี้ยงมากผมใช้วิธีนี้ดึงรอยเทปออกจากกระจกบ่อย

Comment

เบนซิน ครับ

Comment

เบนซินนี่ไม่แรงไปเหรอคับ ผมกลัวว่าสีของเคสมันหลุดออกมาด้วย เคสที่ผมซื้อมาก็มีนะ มันเป็นสติกเกอร์ราคาอ่ะคับ ปล่อยมันไว้อย่างนั้น ไม่ต้องไปสนใจมัน

Comment

ใช้ยางลบดินสอ พวก roting หรือ สเต็ดเลอร์ก็ได้ อย่าใช้แบบไม่ดีนะ

Comment

เบนซิน

น้ำมันไฟแช็ก ronson

แอลกอฮอลล์

น้ำยาล้างเล็บ

สบู่แบบที่ล้างหมึก permanent ออกได้

หรือถ้าจะเอาแรงๆเลยก็น้ำมันสน กับ ทินเนอร์

สรุปก็คือ ตัวทำละลาย ใช้ได้หมด แต่จะใช้ความแรงเท่าไหร่ [คือ "กล้า" ขนาดไหน] อันนี้แล้วแต่คุณครับ

ถ้ากล้ามากก็ใช้ตัวทำละลายแรงๆไปเลย รวดเดียว เห็นผล

Comment

แอลกอฮอลล์ก็เอาออกแล้วนะครับ

Comment

แอลกอฮอลล์ ลองแล้ว มัน ช่วยได้แค่แปปเดียวครับ ความเหนียวจะจางไปตอนที่แอลกอฮอลยังอยู่
                            แต่พอแห้ง มันก็จะกลับมาเหนียวเหมือนเดิม

แอลกอลฮอลล์ 70% 100ml หมดไป 1 ขวดละครับ ไม่ค่อยช่วยอะไรเลย

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                              แอลกอฮอลล์ ลองแล้ว มัน ช่วยได้แค่แปปเดียวครับ ความเหนียวจะจางไปตอนที่แอลกอฮอลยังอยู่
                              แต่พอแห้ง มันก็จะกลับมาเหนียวเหมือนเดิม

แอลกอลฮอลล์ 70% 100ml หมดไป 1 ขวดละครับ ไม่ค่อยช่วยอะไรเลย
                              ลองเช็ดให้กาวมันอยู่ในสภาพเหลวๆ แล้วล้างน้ำสบู่หรือยังครับ?

แอลกอฮอลล์ > น้ำสบู่ สลับเรื่อยๆอย่างงี้อ่ะครับ

หรือถ้าไม่ได้ผล ลองเช็ดให้มันเหลวๆแล้วทำให้มันบางๆลงก็ได้ครับ ใช้อะไรเกลี่ยไปรอบๆก็ได้ [คือมันจะเลอะไปทั่วแต่ชั้นกาวมันจะบางลง] แล้วก็ค่อยๆเช็ดทีละส่วนให้หายเหนียว

แต่ถ้ายังไม่ได้อีก ลองเปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นดูครับ หลักๆที่จะเน้นคือ ตัวที่เช็ดแล้วกาวมันจะละลายกลายเป็นของเหลวอีกทีอ่ะครับ ไม่เกาะเป็นก้อน แล้วพอทำให้อยู่ในสภาพนั้น ก็หาอะไรมาเช็ดต่อ หรือล้างน้ำสบู่เรื่อยๆสลับกันไป

Comment

Working...
                              X