overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: การเก็บCDของพวกนายเป็นยังไง, จำได้ไงว่าแผ่นนี้คืออะไร

OverclockZone Member kai_xt's Avatar

Thumbs up การเก็บCDของพวกนายเป็นยังไง, จำได้ไงว่าแผ่นนี้คืออะไร

การเก็บCDของพวกนายเป็นยังไง, จำได้ไงว่าแผ่นนี้คืออะไร

ผมคิดว่าเพื่อนๆ ในบอร์ดเราต้องมีปัญหาอย่างเดียวกับผมแน่ๆ

เมื่อ HDD เต็ม เราก็ต้องซื้อ HDD ใหม่ใช่ไหม Angry เชื่อเลยว่าร้อยทั้งร้อย ตอบใช่

แล้วถ้าไม่มีเงินซื้อ HDD ล่ะ ก็ต้องหาเครื่องไรท์แผ่นCD/DVD มาไรท์ลงแผ่นใช่ไหม ?

แล้วถ้าไรท์ลงแผ่นแล้วนับวันแผ่นมันยิ่งมากขึ้นๆ ไฟล์ PV MV CLIP CM MP3 หลายๆ เล่านี้ ใครจะไปจำได้หมดว่า แผ่นนี้มี เพลง อะไรบ้าง MV อะไรบ้างซึ่งตอนนี้ผมเป็นอยู่ครับ

อยากจะรู้เหมือนกันครับ ว่าใครมีโปรแกรมช่วยจำว่าแผ่นนี้มีไฟล์อะไรบ้าง เหมือนคล้ายๆ เก็บชื่อ ไว้ เป็นดัชนี และก็สามารถค้นหาได้สะดวก

ปัญหานี้ไม่เกิดกับผม และจะไม่เกิดกับคุณเมื่อคุณใช้ โปรแกรม broken cross disk ซึ่งมันจะเก็บรายการใน CD ของเราไว้ เหมือนกับเป็นสารบัญ CD ของเราเลยคับ เช่นถ้าเราไร้โปรแกรมไว้ในแผ่นแล้ว ใช้โปรแกรมที่ผมว่าอ่าน มันก้อจะบันทึกชื่อไฟล์ โฟลเดอร์ต่าง ๆ ไว้เป็นรายการ เมื่อเราต้องการหา โปรแกรมอะไรซักอย่าง เราก้อทำการค้นหา มันก้อจะบอกว่าอยู่แผ่นไหน อะไรแบบนี้หน่ะ..เข้าใจมั้ยเนี๊ยะ...

http://fs02n5.sendspace.com/download...0.2260-YAG.zip

รหัสผ่านเข้าโฟลเดอร์ www.appzplanet.com

OverclockZone Member compaq's Avatar
    นครราชสีมา-มหาสารคาม

ผมทำแบบปกแผ่น mp3 อะแล้วก็เขียนไว้ว่าเป็ของแผ่นใหนที่แผ่น cd ของผมจะมีตัวเลข ไว้

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เขียนชื่อแผ่นเท่านั้นเอง ส่วนไฟล์ในแผ่นก็จำได้หมด

OverclockZone Member

เมื่อเราต้องการหา โปรแกรมอะไรซักอย่าง เราก้อทำการค้นหา มันก้อจะบอกว่าอยู่แผ่นไหน อะไรแบบนี้หน่ะ..เข้าใจมั้ยเนี๊ยะ...
    ว้าว สงสัยโปรแกรมมันจะเอานิ้วออกมาชี้ข้างนอกจอว่าอยู่แผ่นไหน

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

ใช้ปากกาเขียนแผ่นเขียนใว้ครับ แล้วถ้าข้างในมีไฟล์เยอะ เขียนหน้าแผ่นไม่หมด ผมจดแยกลงสมุดครับ ลงทุน

OverclockZone Member b98se's Avatar

ตั้งใจเขียนไว้บนแผ่น ให้สื่อความหมาย สุดท้ายก้จำไม่ได้ จนกลายเป็นขยะไปเลย

OverclockZone Member kai_xt's Avatar

Default เพิ่มเติมโปรเเกรม

Quote Originally Posted by kingza99 View Post
    ใช้ปากกาเขียนแผ่นเขียนใว้ครับ แล้วถ้าข้างในมีไฟล์เยอะ เขียนหน้าแผ่นไม่หมด ผมจดแยกลงสมุดครับ ลงทุน

โปรเเกรมที่ผมเเนะนำ มันสามารถก็อปสารบัญได้เเปปเดียวเราพิมพ์ข้อรายการชื่อเเผ่นเท่านั้น มีระบบค้นหาที่รวดเร็วจนรู้ว่าข้อมูลอยู่เเผ่น เราก็ไปหยิบตามโค้ดที่เราเขียนหน้าเเผ่นครับ ง่ายๆ ไม่ไปลงทุนสมุดจด
    Last edited by kai_xt; 10 Oct 2007 at 14:08:37.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เขียนแผ่น เก็บใส่ซองแยกชนิดคับ
    เกมส์ โปรแกรม vcd dvd xxx etc มี 6 แฟ้มคับ^^

OverclockZone Member KORNKV's Avatar

จำได้หมดครับ โดยเฉพาะสารคดี 5555

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ใช้ปากกาเขียนหน้าแผ่นครับ ว่ามีอะไรบ้าง ยังไงก่อนไรท์ผมก็เก็บรวมให้มันเป็นหมวดเดียวกันอยู่แล้ว

ไม่ค่อยได้ไรท์อะครับ เก็บไว้แต่ในคอม

HDDผม1TB ไม่มีวันเต็ม 555

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

เขียนไว้ พอละ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เขียนใว้แล้วเก็บในกระเป๋า CD ครับ
    ส่วนมากจะลง HDD หมดครับ (ซ่อนใว้ดี้ ดี)

OverclockZone Member zman's Avatar

ผมใช้โปรแกรม disk db ช่วยครับโดยเฉพาะสารบัญเพลง mp3 ก็อป ลงฮาร์ดิสไม่ไหวเพลงมันเยอะ
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks