Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD รุ่น 4 Core น่าจะต้องใช้ Socket ใหม่หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD รุ่น 4 Core น่าจะต้องใช้ Socket ใหม่หรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ Board เดิมไม่ได้ผมจะย้ายไป INTEL 4 Core ดีกว่า

- -
    หมายถึง AM2 ใช่ไหมครับ AM2 / AM2+ / AM3
    ยังคงใช้Socket เดียวกันอยู่ครับ
    เพียงแต่ถ้าท่านไม่ซื้อบอร์ดใหม่(เพื่อเปลี่ยน ShipSET) ท่านก็จะไม่ได้รับความสามารถบางอย่าง(ที่ต้องการเปลี่ยน Shipset)เพิ่มขึ้นมาครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่แรงขึ้นกว่าเดิมเพราะ ทั้งสองตัวมีโครงสร้างต่างกันมากครับ (เหมือนเครื่องยนต์คนละรุ่น)

Comment

เหงมี Socket ใหม่ออกมานี่ครับ 1200 ขา อ่ะ จำมะได้นะ เปลี่ยนเป็นแบบ หน้าสัมผัสด้วย

Comment

s.1270 for FX & server opteron ครับ

ของพวกเราใช้ Am2 ต่อไปได้ครับ ใส่ Am2+ ได้ทันที ถ้าไม่ได้ Quard SLI ก็ยังรองรับได้ครับ เพราะเท่าที่ดุ มันเพิ่ม IO ให้ ไม่เป็นคอขวดมากกว่า ซึ่งมันทำใน Cpu แทบไม่เกี่ยวกับ Board เลยครับ

Comment

ตกลง AM2 ยังรับ AMD Phenom ได้นะครับ

Comment

ไม่แตกต่างกันหรอกครับ ถึงเปลี่ยนไปใช้ Intel ก็ต้องเปลี่ยน Socket อยู่อีครับ เพราะว่า รุ่นต่อไปของ Intel จะฝัง Memory Control แบบ AMD ก็ต้องเปลี่ยน Socket เมื่อเปลี่ยนมาตรฐานของแรม จาก DDR2 เป็น DDR3

AM2 กับ AM2+ ยังใช้ได้อยู่
            แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น DDR3 (คือฝัง DDR3 ใน CPU) ก็คงได้เปลี่ยน Socket แน่นอน

Comment

1207 ครับ ซ๊อกเกต "F" แต่ผมว่าคงเป็น AM2+

Comment

Socket F มัน 1207 ขา ของ Server
                AM2+ มันน่าจะ 940 ขา เท่า AM2 นะครับ เพราะว่ามันเป็นของ Desktop ไม่ใช่ Server
                อีกอย่างนึง CPU AM2+ มันใส่บนบอร์ด AM2 ได้ เพียงแค่ HTT ของ บอร์ด AM2 มันสูงสุดแค่ 2000GT/s

Comment

Working...
                X