overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ฝนตกฟ้าร้อง แล้วไฟตกขณะเล่นคอม

OverclockZone Member Big's Avatar

Default ฝนตกฟ้าร้อง แล้วไฟตกขณะเล่นคอม

จากนั้นคอมมันรีสตาร์ทตัวเองเลยครับ ผมตกใจเลยกด Power ค้างไว้ที่เคส แล้วให้มันดับไปก่อนพักนาน 1 ชม.

พอมาเปิดใหม่ ก่อนจะบู๊ตเข้า Windows มันขึ้นหน้าจอฟ้าเขียนว่า

Checking System /C File type:NTFS

Step 1 of 5...

รอๆๆ นับ 1-100%

เป็น XP2 ครับ เมื่อก่อนยังไม่เป็น พอไฟตกทีเดียวได้เื่รื่องเลย

ตกลงมันมีอะไรเสียหายแล้วใช่มั้ยครับ ตอนนี้ถ้าจะเข้า Windows ได้ ต้องกด Enter เพื่อข้ามขั้นตอนเมื่อกี้มาเลย

OverclockZone Member ringo8998's Avatar

ตัวบูตเสียมั้งนะครับ น่าจะซื้อตัวสำรองไฟหน่อยก็ดีนะ ตกบ่อยๆไม่ดีต่อคอมนะจะพังเอา

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มันเช็คเพราะ ไม่มีการ๙อทดาวเครื่องนะครับ ไม่มีอะไรครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เรื่องปกตินี่ครับ ไม่ได้ชัตดาวเครื่อง ก็จะต้องเช็คระบบแบบนี้ล่ะครับ

OverclockZone Member Big's Avatar

ผมกลัว HDD พัง จังเลยครับ กลัวมากที่สุด

OverclockZone Member apichate's Avatar

ปกติครับผมเป็นบ่อยครับ

OverclockZone Member maniacs's Avatar

ฝนตกฟ้าร้องหนักๆ ถ้าปิดคอมได้ก็ปิดเถอะครับ เคยเจอกับตัวมาที เรื่องมีอยู่ว่าในค่ำคืนหนึ่งที่มีฝนตกฟ้าคะนองอย่างหนัก ตอนนั้นข้าพเจ้ากำลังเล่นเน็ตอยู่ทันใดนั้นก็มีเสียงฟ้าผ่าลงมาได้ใจมากๆ แล้วก็ตามมาด้วยเสียงเปรี๊ยะ แว่วมาใกล้ๆพร้อมกับคอมดับไปเลย แล้วกลิ่นไหม้ก็ลอยตามมา ตอนนั้นก็คิดในใจว่างานเข้าแล้วตู ก็เลยลองเปิดฝาเคสสำรวจดู แล้วก็ถอดออกมาดูทีละชิ้น ปรากฏว่าตายไป 1 ศพ โมเด็มไหม้ลายทองแดงขาดกระจายเลย(ตอนนั้นยังใช้เน็ท 56kอยู่) หลังจากนั้นก็ลองเปิดเครื่องดูในใจก็ลุ้นไปด้วย ปรากฏว่าคอมยังใช้งานได้ปกติ สรุปแล้วคือโมเด็มเจ๊งไป 1 อย่าง โล่งอกไปเลยตัวถูกสุดพัง

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

มันตรวจเช๊ค ฮาร์ทดิสเฉยๆนิ่ครับ เป็นเรื่องปกติ NTFS นานๆจะเห็นที แต่ถ้าเป็น FAT32 ละก้อเกิดปัญหาอะไรจะเช๊คประจำ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เรื่องปกติท่าน ไม่ต้องหนักใจ

OverclockZone Member nutto1150's Avatar

ไฟดับยังดีซะกว่า ไฟตก แมร่งปิดคอมเฉยๆไม่ได้ปิดลำโพงอยู๋ดีๆลำโพงดังซะงั้นอย่างหลอน

OverclockZone Member

รอให้มันเช็คครบหมดก็หายละคับ ผมไฟตกจนชินละคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เป็นเรื่องธรรมดา ครับ
    เช๊คระบบ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ปกติครับ แต่คราวหน้าอาจไม่โชคดีแบบนี้แล้วนา

OverclockZone Member oating's Avatar
    บ่อน้ำร้อน ฮินาตะ ณ.บางพลัด ^_^

ปรกติครับ XP ตรวจเช็ด นะ ........ แต่ แนะนำครับ ถ้าไฟตก ให้ ............... เก็บ ขึ้นมาครับ อิอิ (มุขแต๊ป มะเนี่ยยยย ) ขำๆๆ นะ อย่าโกรธป๋มละคร๊าบบบบ

OverclockZone Member tonasus's Avatar

ups ดีกว่าเพือความปลอดภัย

OverclockZone Member stevieg12's Avatar

Quote Originally Posted by tonasus View Post
    ups ดีกว่าเพือความปลอดภัย
    ถูกต้องๆนะครับ เห็นด้วย

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ผมก็ว่าจะหาซื้อเหมือนกัน กัวเจ้ง

OverclockZone Member Mr_Money's Avatar
    กทม.เมืองฟ้าเมืองอมร

Talking

Quote Originally Posted by maniacs View Post
    ฝนตกฟ้าร้องหนักๆ ถ้าปิดคอมได้ก็ปิดเถอะครับ เคยเจอกับตัวมาที เรื่องมีอยู่ว่าในค่ำคืนหนึ่งที่มีฝนตกฟ้าคะนองอย่างหนัก ตอนนั้นข้าพเจ้ากำลังเล่นเน็ตอยู่ทันใดนั้นก็มีเสียงฟ้าผ่าลงมาได้ใจมากๆ แล้วก็ตามมาด้วยเสียงเปรี๊ยะ แว่วมาใกล้ๆพร้อมกับคอมดับไปเลย แล้วกลิ่นไหม้ก็ลอยตามมา ตอนนั้นก็คิดในใจว่างานเข้าแล้วตู ก็เลยลองเปิดฝาเคสสำรวจดู แล้วก็ถอดออกมาดูทีละชิ้น ปรากฏว่าตายไป 1 ศพ โมเด็มไหม้ลายทองแดงขาดกระจายเลย(ตอนนั้นยังใช้เน็ท 56kอยู่) หลังจากนั้นก็ลองเปิดเครื่องดูในใจก็ลุ้นไปด้วย ปรากฏว่าคอมยังใช้งานได้ปกติ สรุปแล้วคือโมเด็มเจ๊งไป 1 อย่าง โล่งอกไปเลยตัวถูกสุดพัง
    สนับสนุนการปิดคอมฯ ในช่วงเวลาฟ้าคนองนะงับ เรื่องฟ้าผ่าใกล้ๆ บริเวณบ้านหรือในระแวกบ้านเรานั้นมีผลอย่างมากนะงับ จากประสบการณ์ตัวเอง 2 ครั้ง (เอิ้กๆ 2 ครั้งเลยนะ แบบว่าหัวดื้อ) ADSL Modem Port lan กระจาย, Card Lan ของคอมฯ ที่ไม่ได้ถอดปลั๊กดับสนิท, อ๋ออีกอันจอคอมดับไปหนึ่งแบบว่าไม่ได้กดปิด เสียหายมากๆ งับต้องระวังนะพี่น้อง

ปล.ตอนฟ้าผ่าแม่บ้านหูตึงไปอีกหนึ่งคนด้วยน้า... (ฟ้าลงหน้าบ้านพอดี) หุๆ ไม่รู้ใครไปสาบานอะไรไว้ แหะๆ

OverclockZone Member hsteam's Avatar

ผมก็เคยครั้งหนึ่งไฟตก เครื่องดับ ตกใจหมดเลย

Bookmarks

Bookmarks