Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือป่าวถ้าเอาลำโพงมาเสียบตรงช่องข้างหน้าเคสแล้วM/Bจะไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

โคตรมั่ว..... - -*

Comment

มันต่อได้ครับ ตรงที่เสียบที่เมนบอร์ดอ่ะ
      แต่ถ้าต่อผิดอ่ะ ไหม้จริงๆด้วยนะ
      เคยเจอมากับตัวเองแล้ว

Comment

สงสัียเสียบไม่เป็น

Comment

ต่อได้ครับ แต่ต้องต่อไห้ถูกนะคับ ถ้าต่อผิดก็อาจจะไหม้ได้เหมือนกัน คู่มือเมนบอร์ดเดี๋ยวนี้ก็ไว้ใจไม่ค่อยได้นะคับบางทีก็มั่ว ผมว่าถ้ากลัวไม่ต้องต่อก็ได้ครับเพื่อความสบายใจ ผมก็ไม่ได้ต่อคับต่อแต่ USB

Comment

มั่ว นี่ฟ่า

Comment

Originally posted by wgolem View Post
              "ถ้าเอาลำโพงไปเสียบช่องตรงข้างหน้า เคส" คุณหมายถึงเอาลำโพงเสียบเพียวๆ เลยหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นเช่นนั้น สมมุติว่าคุณเอาลำโพงWatt สูงๆ ไปเสียบเข้าตรงๆ แล้ว Sound onboard มีกำลังขับไม่เพียงพอ อย่างนั้นไม่เป็นผลดีต่อ Mainboard แน่นอนครับ
              แต่ถ้าคุณต่อจาก case ไปเข้า Amp ขยายก่อนและต่อไปลำโพงอีกทีไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ การที่ต่อสายจาก Mainboard มาเข้าที่Jackด้านหน้า Case อย่างมากก็แค่เพิ่มความต้านทานนิดเดียว เป็นไปได้ยากมากกกกที่จะทำให้ถึงขนาด Mainboard ใหม้
              ผมว่าช่างเขาขี้เกียจต่อให้คุณมากกว่า สงสัยเขาจะเป็นช่างในสังกัด "ช่างมันเถอะ"
              อันนี้เห็นด้วยเลยครับ
              ถ้าช่างไม่ขี้เกียจ ก็ปัญหามาจากเรื่องกำลังขับ + impedance
              แต่ผมว่าช่างขี้เกียจ(หรือรู้ไม่จริง)มากกว่า

Comment

ฟันธงครับว่าไม่จริงอย่าไปเชื่อช่างคนนั้นครับ เขาขี้เกียดทำให้มากกว่า การที่จะเสียบด้านหน้าเคสรึว่าเสียบที่MBมีค่าเท่ากันคับเพียงแต่การที่จั๊มสายไปด้านหน้าก็เพียงเป็นการต่อขนานออกไปมิได้เป็นโหลดเพิ่มแต่อย่างใด เพราะที่จริงแล้ว สาเหตุที่จะทำให้MBไหม้ก็คือการนำลำโพงที่มีค่ากำลังหวัดสูงๆมาต่อตรงเข้ากับแจ๊คซึงไม่มีใครเขาทำกันหลอก
                หรืออีกกรณีนึงคือลำโพงที่นำมาเสียบมันช๊อตรึว่าลัดวงจรจึงมีผลอาจจะทำให้MBไหม้เป็นไปได้ แต่ถ้าทุกอย่างดีถูกต้องตามที่ผู้คนปกติเขาใช้กันไม่น่าจะเกิดตามที่ช่างบอก

Comment

สรุปว่ามั่วนิ่ม

Comment

เคสบางรุ่นสายต่อAudio มันมั่วดีจิงคับ บางรุ่นจะเห็นมาเป็นชุดเดียวเลย เสียบทีเดียว บางรุ่นมันแยกทีละเส้นอะ มี L+ L- R+ R- ไรพวกนี้อ่ะ เยอะแยะ ผมก็ขี้เกียจต่อเหมือนกันคับ เพราะไม่ได้ใช้ ถ้าถ้าUSB ต่อผิดแล้วไหม้เจอมาแล้วคับ ไม่ใช่บอร์ดนะ แฟรชไดร์ฟอะ เหม็นไหม้เลย เศร้า Y_Y

Comment

สงสัยจะเป็น เพราะ แก็สโซฮอลล ครับ มั่วววววววว จิงๆๆเลย 5555+

Comment

สงสัยจั้มออดิโอไม่เป็น หรือ ขี่เกรียจทำ ^^

Comment

ขอขำด้วยคน.. เป็นช่างได้ไงวะ

Comment

ช่างน่าจะรักษาจรรยาบรรณหน่อย เสียกันหมด ถ้าทำให้ลูกค้าดีๆ มันไม่มีทางไหม้หรอกครับ
                            (ถ้าเป็นลำโพงที่ใช้สำหรับต่อกับคอมพิวเตอร์ได้ ไม่แปลง ไม่แผลง)

Comment

มันคงเสียบไม่เป็นละว่า นะเพราะเสียบมาเยอะไม่เึึคยเป็นไรเลย -*-

Comment

ผมเสียบเข้าออกเปนว่าเล่นเลยอะ

Comment

Working...
                                X