overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: รบกวนถามเรื่องเม้าส์หน่อยครับ ช่วยตอบที

OverclockZone Member

Default รบกวนถามเรื่องเม้าส์หน่อยครับ ช่วยตอบที

เม้าส์ที่เป็นเลเซอร์กับออฟติคอลต่างกันมากไหมครับ ผมไม่เคยใช้เลเซอร์ แต่ที่ใช้ออฟติคอลอยู่ มันมีปัญหากับพื้นผิวมาก ต้องใช้กระดาษขาวรอง เซ็งมากเวลาเล่นเกมส์แล้วเม้าส์หลุด เลเซอร์มีปัญหาตรงนี้ไหมครับ ถ้าไม่มี มีปัญหาอื่นๆไหม

ผมอยากได้ตัวใหม่ ช่วยแนะนำหน่อยครับรุ่นไหนดี(เลเซอร์หรือออฟติคก็ได้ ขออันที่ดีกว่า)
    -ราคาไม่แพงมาก บอกราคาด้วยก็ดีครับ
    -3ปุ่มก็พอ ซ้าย ขวา สกอล(มากกว่าก็ได้ แต่ไม่เคยได้ใช้ประโยชน์เลย)
    -ใหญ่พอเหมาะมือ(ขนาดเท่าพวกที่แถมกะโน๊ตบุคไม่เอานะครับ)
    -มีสายหรือไม่มีก็ได้(เน้นสายเพราะถูกกว่า)

-แผ่นรองเม้าที่ค่อนข้างมีราคา(razorพวกนั้น) ช่วยทำให้เม้าส์เลื่อนดีขึ้นไหมครับ (ทั้งลูกกลิ้ง ออฟติค เลเซอร์)

ตอนนี้ก็เห็นยี่ห้อ acrox มีสาย เลเซอร์ ราคาราว 500 ไม่ทราบว่าดีหรือป่าวยี่ห้ออื่นไม่ได้ดูมา

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

optical เม้าส์ต้องใช้เม้าส์ที่ยี่ห้อดังๆครับ ผมเจอมาแล้วพวกแบบสวยสีสวยแพงๆ 500 ขึ้น ก็ยังห่วยแบบ จขกท.
    ใช้พวก Logitech กับ microsoft ดีกว่าเยอะมากขนาดใช้ Pad สีดำยังไม่มีปัญหาเลย ราคา 250-500 บาท

ปล.ใช้เม้ามีสายดีที่สุดครับถ้าจะเอาไร้สายต้องราคาเกินพันถึงจะดี

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ถ้าไม่เอาของแพงๆก็ A4 X7 ตัว600กว่าบาท กับแผ่นรองผ้าอัน20บาท ก็แจ่มแล้วครับ เป็นเลเซอร์2500dpi

OverclockZone Member tom1230za's Avatar

ก็ Logitech Opical อ่ะครับ

259 - 400 บาท รองเมาส์ เปง กำมะยี้ ครับ

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=2051

ตัวนี้ก็ดีนะครับผมใช้อยู่เซนเซอร์แม่นยำดีไม่มีหลุด ผมว่าเป็นตัวที่สุดในบรรดาที่ผมใช้มาในราคาไม่เกิน500 บาทเลยละ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

เลเซอร์จะมีฟามแม่นยำกว่าครับ ความละเอียดสูงกว่าด้วย 2000dpi (จุดต่อตารางนิ้ว) ถ้าออฟติคอลทั่ว ๆ ไปก็จะอยู่ประมาณ 600-800dpi

แล้วก็ใช้ได้ทุกสภาพพื้นผิว ผมเคยลองเอาไปไถบนหลังหมา ก็ไม่มีอะไรผิดเพียนครับ

แม่นยำทุกตารางนิ้ว

ถ้าเป็นแผ่นรอง Razor Mantis ขนาด 17 นิ้ว มันจะเป็นอะไรที่สุดยอดมากเลยครับ

มันจะมี 2 แบบ คือ Control กับ Speed

ถ้าแบบ Control ก็จะเน้นไปทางความแม่นยำ พวกทำกราฟฟิก ถ้าเป็นเกมก็ แนว ๆ Sniper

ถ้าแบบ Speed ก็ตามชื่อเลยครับ เน้นความลื่นเป็นหลัก เหมาะกับเกมแนววางแผน พวก C&C3 อะไรทำนองนี้ ที่ต้องเลื่อน mouse บ่อย ๆ
    Last edited by illusion_tx; 10 Oct 2007 at 23:40:23.

OverclockZone Member chaza0118's Avatar

laserผมลองวางบนมือ แล้วcursor สั่นมากมาย

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by chaza0118 View Post
    laserผมลองวางบนมือ แล้วcursor สั่นมากมาย
    ความแม่นยำมันสูงไงครับ เคลื่อนนิดนึงมันก็จับได้

มือคนเราตามธรรมชาติ มันจะไม่นิ่ง จะสั่นตลอด ถ้ากล้ามเนื้อเกร็ง แม้เราจะไม่รู้สึกก็ตาม

Bookmarks

Bookmarks