Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ OC ของ MB:M2N หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ OC ของ MB:M2N หน่อยครับ

ผมลองทำตามวิธีที่อ่านมาจากในบอร์ดนะครับแบบพื้นๆ เลยที่ทำก็ไปเพิ่มตัว FSB ซึ่งผมลองมาหมดแล้วมันได้สุดๆ ที่ 229 เท่านั้นเองครับก็คือ 2.41 GHz

หากเกินนี้พอ save แล้วรีเครื่องก็จะฟ้องให้เข้ามา Setup BIOS ใหม่ตลอดหรือไม่ก็ค้างไปเลยครับ ต้อง Reset

ไม่ทราบว่ามันเป็นที่เมนบอร์ดของผมทำได้แค่นี้หรือว่าต้องใช้วิธีไหนอีกครับ

BIOS : AMI Version 0502 (04/30/07)

แล้วผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการทดแรมสักเท่าไหร่ ยังไงรบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ หรือมีกระทู้ไหนพอจะแนะนำได้บ้างครับ เพราะ BIOS ของผมมันไม่ค่อยเหมือนกับตัวที่หลายๆ คนแนะนำวิธีการ OC สักเท่าไหร่ มันมีข้อจำกัดเยอะอะครับ เท่าที่อ่านมาก็ไม่ค่อยเห็นมีใครใช้ตัว M2N สักเท่าไหร่เลย

Asus M2N nVIDIA nForce 6100-430
    DualCore AMD Athlon 64 X2, 2100 MHz (10.5 x 200) 4000+
    Kington KVR 2048 MB (DDR2-667 DDR2 SDRAM)
    NVIDIA GeForce 8600 GT (256 MB)

ลองทดแรมลงมาครับ
    บอร์ดตัวนี้เพิ่มไป CPU ได้เปล่าหว่า ไฟแรมละ ไม่ค่อยได้จับ M2N เลยครับ

Comment

เพิ่มไฟ Process ได้แค่ 1.350 V ครับสูงสุด

ส่วน Memory ก็ได้แค่ 1.9 V

Comment

m\b ตัวนี้ลากไม่ค่อยจะไปคับ เพิ่มไฟได้น้อยเคยลากของเพื่อนจนมังขายทิ้งไปแว้ว
        เปลี่ยนมาจับ abit an52 ราคาเท่า m2n แต่ลากไกลกว่ากันเยอะ
        ถ้าจะซื้อมาเพื่อ oc เล่นตัวอื่นดีกว่า ตัวนี้เข็นไม่ขึ้น

Comment

M2N-E เพิ่มไฟได้น้อยคับ แรมผมจะทด ขนาดเพิ่มไฟสุดยังเรียกได้ว่า ยังไม่ได้กินไฟเลย CPU ก็เพิ่มได้พอสมควรคับ ไม่มาก ปัญหาอยู่ที่ไฟแรมมากกว่า ลองแฟลชไบออสไป M2N32-SLI Deluxe อะคับ
          ไม่ก็ต้องต่อตัวต้านโมไฟเองเลย

Comment

VCore จ่ายเท่าไรคับ

Comment

1.360 ครับ

Comment

Working...
              X