Announcement

Collapse
No announcement yet.

overclock XP2600+ กับ MSI K7N2 FSR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• overclock XP2600+ กับ MSI K7N2 FSR

สเปกดังนี้คับ
    CPU : Athlon XP(barton) 2600+
    Board : MSI K7N2 Delta2 FSR
    RAM : Kington KVR 512MB DDR400
    VGA : Geforce 2 MX4000 128MB DDR
    PSU : Tsunami 550W

ที่ Cell menu ตอนแรกปรับค่า Mode ไว้ที่ Performance ไม่ได้clock นะคับ
    FSB วิ่ง 166
    Ram วิ่ง 200
    ค่าไบออส ตั้งเองหมดครับ เล่นได้ปกติ

แต่พอมาเปลี่ยน เปลี่ยน Mode เป็น Manual โดยที่ค่า ทุกอย่างเหมือนตอน Mode Performanceเล่นไปพักเดียวก็ค้างคับ

มันเป็นที่อะไรครับ ไม่เข้าใจ

ลองเช็คการจ่ายไฟครับ

Comment

เป็นปัญหาที่ งง ครับ อยากครับ ต้องค่อยๆๆไล่แล้วครับงานนี้ครับ

Comment

เช็คไฟ เช่นไรครับท่าน
        ดู Vcore V5+ V3.3+ V12+ หรอคับ
        Vcore มันswing อ่าคับ 1.65-1.7 โดย ตั้ง Vcore ไว้ที่1.675
        ถ้าเพิ่มไฟไปสัก1.7 จะมีปัญหาไหมคับ
        แล้ว เพิ่มVcore สูงสุดที่Barton รับได้อ่ะคับ เท่าไหร่

ยังclockไม่ค่อยจะรอดเลยอ่าคับท่านๆ กลัวพัง T-T

Comment

ขอคำตอบเพิ่มอีกได้มะคับ
          อยากลองclock แต่พอปรับMode เป็น manaul โดยค่าเดิมของ Mode Performance
          เข้า windows แล้วก็แฮ๊ง อ่าคับ

จะลองflash bios ดูละเนี่ย
          ฮือๆๆ

Comment

Barton เมื่อนอกเค้าเล่น Vcore กันถึง 2V+ ครับแบบไม่กลัวตายอะครับ
            ก็เพิ่มแล้วดูครับว่าร้อนขนาดไหนถ้ารับได้ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ

ส่วนเรื่องแฮ้งไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันครับเครื่องใครเครื่องมันหาคำตอบกับมันเอาเองครับ

Comment

เหมือนเครื่องผมมากๆ เลยครับ เพิ่งไปเครมบอร์ดมา ก็ยังไม่หาย แต่ดีขึ้นหน่อย
              ค้างตอนเข้าวินโด้ อยู่ ทุกเช้าเลย ต้องอุ่นเครื่องซัก สิบนาทีง่ะ ถึงจะเข้าได้
              เข้าได้ก็จะเล่นเกมค้างบ้าง ใช้งานไปค้างบ้าง วันละครั้งสองครั้ง เป็นปกติ
              ปรับ เมนวลตลอด แต่ลดแรมลงมาเหลือ 166 (ปรับ200 แล้วค้าง)
              เดี๋ยวจะไปลองดูว่าปรับ Performance แล้วไม่แฮ้งจริงปล่าว
              สเปกผม สมพร 2200+ / MSI K7N2 Delta2 FSR / Ram ROX512/400

Comment

อ่ะนะบอร์ดเอ๋อครับ เมื่อก่อนผมใช้บาร์ตัน2600+บัส200 แรมuttต่อดูอัลบัส200 ทด1/1 บอร์ดan7 ก็มะมีปัญหานะครับ แต่ถ้าตั้งซีพียูบัส100 แรม200 เงี๊ยค่าบัสต่างเกินเครื่องเอ๋อครับรีสตาร์ท แถมค่ารีจิสของเกมส์ยังหายไปด้วยครับผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่บอร์ดเอ๋อนะครับของmsi k7 เนี่ยหลายคนก็บ่นว่าเอ๋อบ่อยอ่ะครับ

Comment

ก็ว่า บอร์ดเอ๋อแล้วล่ะ เอาไปเคลมมา ก็เหมือนบอร์ดซ่อม ก็คิดๆว่ามันคงไม่มีของแล้วล่ะ
                  ลูกค้าเอามาเคลมก็เอาบอร์ดที่ซ่อมเสร็จให้ไป วนเวียนกันอย่างนี้ เศร้าจิง
                  จะเอาบอร์ดมาหัดคล็อก ดูเล่นๆ ขำๆ แบบคนงบน้อย

ใช้ D.I.O ไปเลยชัวร์ คล๊อกขึ้น สูงสุด 11% ก็ยังดี เล่นแล้วไม่มีปัญหาด้วย แค่อย่าเปิด CoreCenter ใน windows ก็พอ(มันเป็นอริกันรึเปล่าไม่รู้ เล่นNFSMWไม่ค้างเปิดCorecenter ค้างเลย555+)

สาธุ รถขนแบงค์มาคว่ำหน้าบ้านทีเถอะ 555+
                  จะเอาตังไปซื้อคอมใหม่ ฮิฮิ

Comment

ตอนนี้ OCได้แล้วครับ ลองปรับแรมให้เป็นออโต้ดูง่ะนะ (เมนวลครับ)
                    แต่ยังมีปัญหาด้านการอุ่นเครื่องอยู่เหมือนเดิม
                    DIO ก็ใช้ครับ เมื่อก่อนไม่รู้ว่ามันช่วยอะไร(ดูในวินโด้ก็ไม่เห็นจะมีอะไร) เพิ่งจะมาสังเกตตอน เบริน CPU มัน OC ขึ้นแบบ NB เลย เจ๊งจริงๆ ตอนนี้ สมพร2200+@178*9อยู่ครับ(1600MHz)แล้ว ปรับ DIO 11% รันเต็มๆก็ 1788 เหอๆ ใช้ได้เลยครับ (เพิ่มไฟไม่ได้เลย ค้างทันที ตอนนี้ไฟเดิมๆ 1.6) โอเคดีครับ
                    Last edited by OJARU; 30 Sep 2006, 11:40:30.

Comment

ผม sempron 2400 + กับ บอร์ด K7n2 delta2 รุ่นท็อบเหมือนนายน่ะครับที่มีพัดลมที่ชิพด้วย
                      แรม 256 400 3 ตัว
                      kingston 2 kingmax 1 - - " เวลามันบูท มันก็ขึ้น Dual ddr ด้วย งง เลย ใส่แรม สามตัวมันยังบอกว่า dual เหอๆ ซีพียู บัส 166 แรม ก็ วิ่ง 166 ครับ มีปัฐหาเหมือนกันคือ
                      เวลาคล็อกในไบออส มันเอ๋อครับ ลากบัสไปจาก 166 ไป 167 แรมก็ 167 เอง เข้าวินโดว์ไม่ได้ ค้าง เหอๆ สงสัยคงเป็นที่แรม แต่ ผม ลองใช้โปรแกรม core center คล็อกใน วินโดว์ ลากไป 200 ทั้งบัสซีพียุและ แรม วิ่ง 200 เล่นได้ ปกติครับ งงเลย อุณภูมเิล่่นเกมปาไปที่ หกสิบต้นๆ ไม่รู้เปนไรปะครับ เหอๆ ช่วยแลกเปลี่ยนความรู้กันหน่อยคับ

Comment

ของผมบอร์ด K7N2-ILSR + 2500+ ที่ 200x12 ผ่าน ฉลุยครับ... ไฟ 1.65..

แต่ตอนนี้ก็ถึงคราวปลดระวาง มันรับใช้อย่างซื่อสัตย์มาตลอด 2 ปีกว่าๆ... วันๆก็แทบ จะไม่ได้ปิดครเื่อง ตั้งหน้าตั้งตาโหลด บิท.... แต่ถ้ารันระดับปกติ ผมจะรันที่ 200x10 หรือ 200x11 เท่านั้นครับ... บางครั้งถ้าโหลดบิทอย่างเดียว ก็ที่ 200x7-8 ก็เหลือเฟือแล้ว

Comment

ที่ค้างกันนี่ปรับอัตราทดแรมกันหรือป่าวคับถ้าปรับเป็นตัวเลขอยู่ให้ปรับเป็นby spd
                          แล้วก็cell menu อย่าใช้เลยคับมันชอบทำให้ค้าง

Comment

core center ของผมมัน ดัน เห็น เป็น 145*11.0 ทั้งๆที่ 178*9.0 แต่ค่ารวม มันอ่านถูก...
                            ของผมไม่รู้รุ่นท็อปไหม บอร์ดสีดำด้าน เท่ดีจริงๆ
                            อยากจะบอกว่า วันนี้ เพิ่งไปซื้อ hyper 6+ มือสองมา กะจะใส่ลองของซะหน่อย (ไม่รู้ไปรวยมาจากไหน เดือนนี้ใช้ตังไปเกือบหมื่นแย้ว) ใส่ไม่ได้ครับ ผมก็เพิ่งรู้ว่า ที่มันบอกว่า ใส่ K7ได้น่ะ บอร์ดต้องมีรูขันน็อตยึกซิ้งด้วย ซวยไป ไม่เป็นไร เก็บไว้ก่อน ถือซะว่าซื้อทองเก็บไว้(แต่ค่าลดลงๆ) ถือเงินสด หายหมดแน่
                            ตอนนี้ผมเลยรื้อเครื่องออกมากองนอกเคส กำลังวางแผนทำเคสใสนอน ฮุ พูดซะเท่เลย จะทำอคิลิกมาครอบกันฝุ่นไว้อีกทีน่ะละ ตอนนี้อุปกรณ์กองเกลื่อน

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                              ผม sempron 2400 + กับ บอร์ด K7n2 delta2 รุ่นท็อบเหมือนนายน่ะครับที่มีพัดลมที่ชิพด้วย
                              แรม 256 400 3 ตัว
                              kingston 2 kingmax 1 - - " เวลามันบูท มันก็ขึ้น Dual ddr ด้วย งง เลย ใส่แรม สามตัวมันยังบอกว่า dual เหอๆ ซีพียู บัส 166 แรม ก็ วิ่ง 166 ครับ มีปัฐหาเหมือนกันคือ
                              เวลาคล็อกในไบออส มันเอ๋อครับ ลากบัสไปจาก 166 ไป 167 แรมก็ 167 เอง เข้าวินโดว์ไม่ได้ ค้าง เหอๆ สงสัยคงเป็นที่แรม แต่ ผม ลองใช้โปรแกรม core center คล็อกใน วินโดว์ ลากไป 200 ทั้งบัสซีพียุและ แรม วิ่ง 200 เล่นได้ ปกติครับ งงเลย อุณภูมเิล่่นเกมปาไปที่ หกสิบต้นๆ ไม่รู้เปนไรปะครับ เหอๆ ช่วยแลกเปลี่ยนความรู้กันหน่อยคับ
                              โอ๊ะ มีนามผมด้วย

Comment

Working...
                              X