Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆ ก็มีไวเลส มาจากไหนไม่รู้ แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆ ก็มีไวเลส มาจากไหนไม่รู้ แนะนำหน่อยครับ

คือ

ผมทน อัดอั้น ใช้ ๕๖ เค มานาน แสน นานแล้วครับ

เพราะ ไม่มี กำลัง พอที่จะไปติด ไฮสปีด (ที่บ้านไม่ยอมรับ)

ผมก็ ไม่มีทางเลือก ทนๆเล่นไป ช้า แต่ก็ เล่นได้ บ้าง

...

อยู่มาวันนึง (วันนี้ ตอนนี้เลย )

พี่ชายผม เอาโน๊ตบุ๊คมาฝากไว้ พรุ่งนี้มาเอา อ่ะครับ

ผมก็ ลอง เอามา เล่น บน ดาดฟ้า เก็บบรรยากาศ ( ดาดฟ้า จิงๆครับ บ้านผม มี ๕ ชั้น )

.. โอ้วววว มัน รับ สัญญาณ ได้จากที่ใดไม่ทราบครับ ผมงงเลย

แต่ เหมือนกับว่า มันรับ ได้ ขีดเดียว เล่นๆ ไป หลุด เล่นๆไป หลุด

พรุ่งนี้ผมต้องเอาไปคืนแล้ว

เลยอยากขอคำแนะนำว่า

๑. ผมมี PC เก่าๆ อยู่ ถ้า ไปซื้อ CARD รับ ไวเลสแบบที่โน๊ตบุคมีไนเครื่องนี่ มันเรียกอะไรหรอครับ
    ๒. จาก ข้อ ๑ สัญญาณมันอ่อนมากๆ ทำไงให้ สัญญาณแรงขึ้นหรอครับ
    ๓. เป็นไปได้ไม้ ว่า ไวเลสที่ติดมากับโน๊ตบุค ไม่ค่อยดี เลยรับไม่ได้ดี และ มันไกลจากตัวส่งประกอบกันด้วย
    ๔. ถ้าเช่นนั้น ถ้าเราใช้ card รับ wirless(ดีๆเลย) ใส่ PC จะทำให้ สัญญาณดีขึ้นไม้ครับ (เล่นตำแหน่งเดิม) เพิ่มมากซํกขีดนึง ก็ยังดี
    ๕. จากทั้งหมดที่กล่าวมา แนะนำ การ์ด นั้นหน่อยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

...

ขอบคุณ มากครับ

...

ปล. ขอบคุณ พระเจ้า ที่ ประทานไวเลส มาให้ เติมชีวิตที่ขาดไปของผม

เค้าเรียกว่า wireless usb หรือ wireless pci card ครับ

ราคาก้อจะ 500 บาทขึ้นไป(มือสอง) ลองหาดู

แนะนำแบบ pci ดีกว่ามันจะมีเสาอ่ะครับ ก้อไปซื้อเสาใหญ่มาคงจะช่วยได้

Comment

รับได้แค่ ขีดเดียว ไม่แนะนำ อย่างยิ่ง ให้ใช้ครับ ไวเลสจะให้ดี ต้อง 4-5 ขีดครับ (ในกรณีที่เต็ม 5 ขีด) เพราะ 1 ขีดแสดงว่าสัญญาณมันอ่อนมาก แล้วอีกอย่างสัญญาณที่คุณได้รับมา มัน แชร์ internet รึเปล่าก็ไม่รู้ ไปลงทุนซื้อการ์ดไวเลสมา ดึงสัญญาณได้แต่ไม่มีเนต ก็ซวยสิครับ

ผมว่า ไปอ้อนที่บ้านให้ติด adsl ดีกว่า บรรยายสรรพคุณไปเลย ว่าจะได้ใช้โทรศัพพร้อมต่อเนตได้ ไม่ต้องเสีย 3 บาทค่าต่อเนต . . .. . . . . 500 กว่าบาทเอง เหมาจ่าย 56k รายเดือน ก็ 300กว่าบาทแล้ว ค่าต่อเนตอีกต่างหาก หรือถ้าใช้เนตฟรี 2 ชมตัดที ต่อเนตถี่ๆ ก็หลายตังอยู่นา

Comment

ไม่แนะนำเลยครับ ขีด เดียว ซื้อมาเสียดายเงินครับ

Comment

ระวังข้างบ้าน หาเรื่องเอานะครับ อาจจะของข้างบ้านก็ได้

ผมว่าอย่าเลย ขีด เดียว เล่นไม่ได้เรื่องหรอกครับ -*-
          GLORIOUS PC MASTER RACE
          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ขนาด Location ดีๆ เช่นบนดาดฟ้า ยังได้ขีดเดียว
            ขืนเข้ามาในบ้าน จะหาไม่เจอสักขีด อิอิอิ

แต่ผมสงสัยว่า เอาสัญญาณของเขามาใช้ได้อย่างไรครับ มี SSID หรือครับ ถึงดึงสัญญาณของเขามาใช้ได้

ปกติถ้าไม่มี SSID ของเครื่อง Wireless ก็จะรับกันไม่ได้

แสดงว่า Notebook กับ เครื่อง Wireless Router เคยใช้ร่วมกันมาก่อน
            Last edited by Drunk; 11 Oct 2007, 08:38:07.

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              ขนาด Location ดีๆ เช่นบนดาดฟ้า ยังได้ขีดเดียว
              ขืนเข้ามาในบ้าน จะหาไม่เจอสักขีด อิอิอิ

แต่ผมสงสัยว่า เอาสัญญาณของเขามาใช้ได้อย่างไรครับ มี SSID หรือครับ ถึงดึงสัญญาณของเขามาใช้ได้

ปกติถ้าไม่มี SSID ของเครื่อง Wireless ก็จะรับกันไม่ได้

แสดงว่า Notebook กับ เครื่อง Wireless Router เคยใช้ร่วมกันมาก่อน

งงครับ แบบนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ

รร ผม บังคับ เด็กเข้าใหม่ทุกคน มี โน๊ตบุค คนละหนึ่งเครื่อง

เด็ก เอาโน๊ตบุคใหม่ๆมาก็ไม่ต้อง ติดตั้งอะไรหนิครับ เข้ามา หาสัญญาณ แล้วเล่นได้เลย

SSID คืออะไรเหรอครับ
              GLORIOUS PC MASTER RACE
              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ติด adsl ดีกว่าครับ ชัวกว่าเอาแบบถูกที่สุดยังน่ใช้กว่า ไวเลส 1 ขีด เลย ความสเถียรมันต่างกันง่ะ

แล้ว SSID ถ้าจำไม่ผิด เป็นระบบเข้ารหัสเพื่อกันโดนขโมยสัญญาณนี่แหละ หรือไม่ก็ ชื่อ network -*- << เดาเอานะ จำไม่ค่อยได้ อยากรู้ต้องเข้าไปที่ เว็บ lordofwireless

Comment

Originally posted by Drunk View Post

แสดงว่าข้างบ้านเค้าไม่ได้ซ่อน SSID ไว้ครับ และก็ไม่ได้เข้ารหัสป้องกันอะไรไว้เลย รวมถึงจ่าย IP แบบ DHCP ด้วย แบบนี้แค่เราค้นหาสัญญาณมันก็จะเจอแล้วก็ใช้ได้เลย

ถ้าแบบที่คุณบอก ก็แสดงว่าเค้าซ่อนไว้ ต้องเซ็ตค่าทั้งเครื่องส่งและเครื่องรับแบบ manual ทุกๆค่าครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post

SSID คืออะไรเหรอครับ
                    SSID (Service Set Identifier) เป็นชื่อของ "Network Name" ทีเป็น Wireless ดังนั้นเครื่องลูกข่าย Wireless ทุกตัวที่ต้องการต่อเชื่อมกับ WLAN ต้องอ้างถึง SSID ค่าเดียวกันทั้งหมด มีความยาวไม่เกิน 32 ตัวอักษร

แต่ถ้าคุณแอบเค้าใช้สัญญาณ wireless เจ้าของเค้าก็จะรู้อยู่ดีว่ามีใครใช้สัญญาณ wireless บ้าง สามารถเช็คได้ อยู่ที่ว่าเจ้าของเค้าจะเช็คเป็นไหม...

Last edited by joe2522; 11 Oct 2007, 10:40:01.

Comment

ผมก็ใช้ของใครไม่รู้มาเป็นเดือนแล้ว refresh แล้วมันเห็นก็เลย connect อะใช้ได้ แรงกว่าของที่บ้านผมเองอิ 555

Comment

ไวเลสที่รับได้น่าจะเป้นของคนในตึกนั้นละคับ ถ้าเค้าไม่รู้ก้เล่นได้ต่อไป แต่ถ้าเค้ารู้ว่ามีคนแอบเล่นก็คงจะล๊อคหรือทำอะไรซักอย่างละคับ แต่รับสัญญาณได้ 2 ขีดก้พอเล่นแล้วละคับ ของตึกผมเองก็ยังมีเลย ทั้งเล่นฟรีกะเสียตัง เล่นฟรี 512 k เสียตัง 2 m - -

Comment

http://www.thelordofwireless.com/mod...ewtopic&t=1393
                          เครดิต thelordofwireless สนในเรื่อง wireless เข้าไปศึกษาเพิ่มเติมได้นะครับ ลองทำดู

รับได้แรงแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

เข้าข่ายลักลอบใช้เลยนะนิ ระวังเค้าจะรู้นะ

Comment

อย่าทำเลยครับ
                              ใช้ของคนอื่นไม่ดีนะครับ
                              ADSL เดี๋ยวนี้ถูกจะตายซื้อมาใช้เองดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X