overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: เพิ่มแรมแล้วทำให้เล่นเกมได้ลื่นขึ้นรึปล่าวครับ

aem
    Guest

Default เพิ่มแรมแล้วทำให้เล่นเกมได้ลื่นขึ้นรึปล่าวครับ

หรือว่าแค่โหลดได้เร็วขึ้น แล้วถ้าลื่นขึ้นจะลื่นกว่าเดิมมากมั้ยครับ ของผมใช้แรม512อยู่กับAGP X1600เล่นนีดฟอร์สปีดไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่อะครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

แน่นอน

Quote Originally Posted by aem View Post
    หรือว่าแค่โหลดได้เร็วขึ้น แล้วถ้าลื่นขึ้นจะลื่นกว่าเดิมมากมั้ยครับ ของผมใช้แรม512อยู่กับAGP X1600เล่นนีดฟอร์สปีดไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่อะครับ
    ครับแน่นอน มีผลพอควรครับ ผม 512/533*2 + 6800 GS สปาร์ก + P4 3.0 630
    เดิมๆ ไม่ชอบคล๊อก ปรับสุด 1280*1024 ยังกระตุกเลย สงสัยแรมไม่พอ คงจะต้องเพิ่ม อีก 1 G แล้วละ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Sempron 3000+ (OC 40%) กับ RAM 1GB + 6800GS

ยังรู้สึกว่าเล่น fear แล้วกระตุกบ้าง สงสัยต้องเพิ่มแีรมอีกซักแถว = ='

ปล.
    ที่กระตุก เพราะเปิด Quality ไว้ระดับ High

OverclockZone Member sprite's Avatar

ทำให้โหลดเกมส์เร็วขึ้น อีกทั้งเวลาเล่นจะรู้สึกมันกระตุกลดลง

ทั้งนี้การ์ดจอ ก็มีผลด้วยนะคับไม่ใช่เพิ่มแรมมาก แล้วการ์ดจอไม่ถึง ก็ทำให้กระตุกอยู่ดีคับ

OverclockZone Member vahahaha's Avatar

ใช้ P4 2.4C
    512*2
    XFX 7600 GT
    เล่นBF2142 ปรับแบบสูง...........ลื่นปรื๊ดดดดดดดดดดดดดดดดเลย
    Last edited by vahahaha; 29 Oct 2006 at 18:44:18.

OverclockZone Member

เกม F.E.A.R. มันโหดมากเลยอะ แต่เด็กผี ก็หลอนแล้ว ><"

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ไม่รู้ทำไม เห็นเด็กผีใน f.e.a.r แล้วนึกถึง เด็กผีใน silent hill ภาค movie = ='

อารมณ์คล้ายคลึงมาก

OverclockZone Member tong123's Avatar

ตกลงคุยเรื่องแรมหรือเกมครับ งงงงงง

OverclockZone Member Apest's Avatar

เพิ่ง Ram เพื่อเล่นเกมส์ เหอๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

แรมเยอะ จะทำให้การเก็บข้อมูลก่อนส่งไปให้CPUทำงานเก็บได้มาก ทำให้ไม่ต้องไปดึงจากฮาร์ดดิกส์บ่อย ทำให้ประหยัดพลังงานมากขึ้น

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เร็วขึ้นเด้อ MOST WANTED ยิ่งกินแรมเลยครับ อัดเยอะๆๆ

OverclockZone Member skywalker's Avatar

แน่นอน

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

มีส่วนช่วยให้เร็วขึ้นนะ

เหมือนมีโต๊ะทำงานที่ใหญ่ขึ้น ก็วางอุปกรณ์ทำงานได้มากขึ้น ไม่ต้องไปหยิบเอามาจากชั้นวางบ่อย ๆ

แต่ว่าถ้าคนทำงานช้า โต๊ะใหญ่ ๆ ก็ไม่ช่วยอะไรนะ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ก็โหลดเร็วขึ้น ครับ แต่ตอนเล่น need ต้องดูว่าเวลาวิ่งไฟ hdd ขึ้นแดงๆ ถี่มากไหม ถ้าถี่มากก็ทำให้การกระตุกจากจุดนี้หายไปครับ

แต่ถ้านานๆ ขึ้นที ก็ไม่ได้ช่วยไรเลยครับ

OverclockZone Member พัดลม's Avatar

จริงๆแล้วผมว่าน่าจะอยู่ที่การเปิดโปรแกรมมากน้อยแค่ไหนด้วยนะ แรมปัจจุบัน 512 แค่พอใช้งานโปรแกรมเชิงเดี่ยว แต่ถ้าใช้งานร่วมๆกันหลายตัว แน่นอนย่อมไม่พอ สำหรับ XP นะครับ มันก็จะไปสร้าง victual memory ใน HDD ซึ่งการเรียกใช้ข้อมูลของแรม เร็วกว่าของHDDมากมายนัก นี่ก็เป็นสาเหตุการทำให้กระตุกได้ ดังนั้นขั้นต่ำ สำหรับ XP ผมว่าควรมีแรมอย่างน้อย 1 กิ๊กครับ ถ้าอยากให้เกิดประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจนมากขึ้นก็แนะนำว่าให้ต่อ RAID 0 เลยครับ ซื้อได้ซื้อ ทำได้ทำ ถ้างบไม่พอก็ต้องสะกดคำว่าอดทนครับ เพราะอัพยังไงก็ไม่ทันเกมส์ใหม่ๆหรอกครับ อย่างมากได้แค่ช่วงนึง เหนื่อยครับ ถ้าตามตลอด

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ช่วยได้ในระดับนึงเลยครับ

OverclockZone Member Athlon's Avatar

ช่วยโหลดข้อมูล เวลาเรารอเปลี่ยนฉาก เร็วขึ้นแบบเห็นๆครับ

Bookmarks

Bookmarks