overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ช่วงนี้ ATI ก่ะ nViIDA อันไหนน่าเล่นกว่ากันคับ

OverclockZone Member

Default ช่วงนี้ ATI ก่ะ nViIDA อันไหนน่าเล่นกว่ากันคับ

กับคำถามคาใจมานานคับ อยากถอยการ์ดจอ แต่มีอยุ่หลายรุ่นให้เลือก แต่ยังไม่ฟันธงซื้อ เพราะกลัวว่าซื้อมาแล้ว จะเล่นเกม ไม่ค่อยได้
    ปล. ไม่ได้ยุ ให้ เถียงกันคับ แต่ช่วยมือใหม่เลือกหน่อยคับ (ถ้าเป็นไปได้ ขอดูรูป ก่ะ บอกราคาด้วย จะเป็นการดีมากเลยคับ) (งบน้อยหน่อยคับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบ คับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

งบน้อย เท่าไหร่ครับ ล่างๆ หน่อยก็ พี่ป๊ากเลย HD2600XT extreme http://www.mwthai.com/index.php?lay=...424709&Ntype=1
    เดี๋ยวนี้ ประมาณ 3600-3700 มั้ง ภาพงี้ แหล่มเลย...

OverclockZone Member sunserus's Avatar

เน้นเล่นเกมส์ Nvidia
    ดูหนัง ATI
    จบบบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member rsun's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    เน้นเล่นเกมส์ Nvidia
    ดูหนัง ATI
    จบบบบบบบบบบบบ
    เห็นด้วย

OverclockZone Member teenza's Avatar

ATI ก็เล่นเกมส์ดีไม่ใช้ดูหนังสวยอยากเดียว

OverclockZone Member sunserus's Avatar

Quote Originally Posted by teenza View Post
    ATI ก็เล่นเกมส์ดีไม่ใช้ดูหนังสวยอยากเดียว
    ดีคับ แต่ framerate สู้ nvidia ไม่ได้คับ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ถามว่าอันใหนน่าเล่นกว่ากัน
    น่าเล่นทั้งคู่ครับ
    -ATi ซีรี่ HD จะอัดเทคโนโลยีอย่าง HDMI และเทคโนโลยีใหม่มาแน่นคุณภาพคับแก้ว เล่นเกมดี คือได้ภาพที่สวยงามครับ และครอบคลุมการใช้งานจิง เด่นดูหนัง แต่เล่นเกมจะได้ Fps น้อยกว่าฝั่งเขียวหน่อย
    -Nvidia เล่นเกมดี ถึงไม่มี HDMI แถมมาอย่างฝั่งแดง แต่ด้วยเทคโนโลยีสดใหม่ ทำให้เล่นเกม Fps สูง ลื่นไหลกว่า ATi นั่นเอง แต่ภาพที่ได้มาจะสู้ฝั่งแดงไม่ได้ครับ รึใครชอบภาพแบบ Nvidia ก็แล้วแต่ชอบกันเลย แรงๆ

จึงทำให้ทั้งสองฝ่ายมีความน่าสนใจกันคนละด้านครับ แล้วแต่ท่านจะต้องการแบบใหน
    เพราะทั่ง ATi และ Nvidia สนองความต้องการของตลาดไม่เหมือนกัน อยู่ที่ผู้บริโภคครับ
    Last edited by IX; 11 Oct 2007 at 18:36:48.

GMM Grammy !!~*

ตามด้านบนครับ อิอิ ชอบลื่น ๆ เล่นไม่กระตุกให้ปวดตา ก็ Nvidia ไปเลย

OverclockZone Member Khow's Avatar

เคยเล่นทั้ง2ค่าย ATI เวลาลบรอยหยักจะเนียนกว่าครับแต่ทำ FPS สู้ NVIDIA ไม่ได้
    ส่วน NVIDIA ที่ผมใช้ตอนนี้ลบรอยหยักหายไปแต่ยังดูไม่โค้งมนเท่า ATI ยังมีเหลี่ยมๆอยู่
    แต่ลื่นโคตรๆแต่พอไปดูหนังเศร้าครับฉากเลื่อนมี แถบๆอะไรไม่รู้น่ารำคาญ

OverclockZone Member theoneox's Avatar

Quote Originally Posted by s4410020 View Post
    งบน้อย เท่าไหร่ครับ ล่างๆ หน่อยก็ พี่ป๊ากเลย HD2600XT extreme http://www.mwthai.com/index.php?lay=...424709&Ntype=1
    เดี๋ยวนี้ ประมาณ 3600-3700 มั้ง ภาพงี้ แหล่มเลย...
    ราคานี้น่าเล่นกว่าฝั่งเขียวนะผมว่า

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

พูดแบบนี้ก็ไม่รู้งบ งั้นถ้าอยากให้เล่นเกมได้ 100% แนะนำ XFX 8800 ultra เลยละกัน ถ้าเล่นไม่ได้เอาการ์ดไปเขี้ยงบริษัทได้เลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แล้วแต่งบ
    แล้วแต่ชอบครับ จัดไปได้เลย
    ไม่แตกต่างกันมากครับ ความแรงตามราคา ทั้ง 2ค่าย ครับ

OverclockZone Member Ballvidia's Avatar

แรงตามงบ ชอบค่ายไหนก็อยู่ที่ท่านล่ะครับ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

แล้วแต่ท่านมีงบเท่าไร ใช้งานด้านใหนครับ เลือกดู

OverclockZone Member koptmb's Avatar

แล้วแต่ละคนไปกันนะครับเดี่ยวนี้ พัฒนากันไม่ตกเลย

OverclockZone Member iamtheone's Avatar

ถ้าไม่ได้แคร์กับตัวเลขและ frame rate มาก Ati ก็น่าสนนะครับ เอาแบบว่าใช้จริงๆ แต่ผมว่า driver มันไม่ค่อยเสถียรเท่าไรเลยอ่าครับ

ส่วน nvidia เนี่ย เทคโนโลยีใหม่กว่า สดกว่า เล่นเกมเนี่ย fps สูงแน่นอนครับ แต่ว่าสีที่ได้เนี่ยค่อนข้างจะแปลกๆ ไม่ชินตาครับผม

ส่วนผมเอาเครื่องเนี่ยมาเพื่อน multimedia เป็นหลัก ส่วนมากเอาไว้่ทำ HTPC ต่อกับจอ 42" เลยเอา ATi ครับ เพราะว่าสีสวย ต่อออกจอ แล้วไม่เพี้ยนครับผม

ปล. หนัง HD น่าดูมากๆ เลยครับ หลังๆ เนี่ย และดูท่าทางจะไปได้สวย ยังไงก็แล้วแต่การตัดสินใจนะครับ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

ลองขุดกระทู้เก่าๆขึ้นมาอ่านก่อนที่จะโพสถามก็จะดีมากเลยนะครับ บางทีท่านอาจจะได้คำตอบในใจแล้วก็ได้

ลงเกมส์ใหม่เดี๋ยวนี้ title มีแต่ nvidia

เล่นเกมส์ driver nvidia ไม่ค่อยมีปัญหากับพวก effect ยิบย่อย ครับ แต่ driver ati บางเกมส์ แสดง effect ได้ไม่ครบ แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร เช่น เงาหายใน titan quest กับ 2600xt (ที่เคยเห็น)

ส่วนเรื่องความแรง ไม่ต่างกันหรือครับ ถ้าเทียบรุ่นกันถูก

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ผมใช้ ati ครับ

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Powercolor HD2600XT DDR4 256MB Vs Inno I Chill 8600GT DDR3 256MB
    ผมเล่น 2 ค่ายเลย เพราะใช้คอม 2 เครื่อง
    Last edited by Wizardmans; 8 Feb 2010 at 13:35:32.

Bookmarks

Bookmarks