Announcement

Collapse
No announcement yet.

อย่างนี้เรียกว่าCPUเสื่อมหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างนี้เรียกว่าCPUเสื่อมหรือป่าวครับ

ผมใช้ AMD SEMPRON 2400+ Socket A ปกติมัน 10*166 ก็ประมาณ 1.6Ghz อ่ะครับ พอใช้ไปสัก 1 ปี คอมเริ่มมีอาการเปิดแล้วรีสตาทเองตลอดเลย เลยปรับบัสมาที่ 10*133 ก็ไม่รีสตาทเอง แต่เล่นไปบางทีก็ขึ้นจอฟ้าประจำ เลยต้องปรับบัสมาเหลือ10*100 ก็ใช้มาเรื่อยๆสัก 2 ปี ก็เลยลองปรับบัสไปที่ 10*133 ใหม่ คราวนี้นึกว่าจะได้ มันดันฟ้อง OverClock Failed สรุปกลับไปใช้ 10*100 เหมือนเดิม อุณหภูมิเฉลี่ย 57 องศา เมนบอร์ด Asus A7N8X-XE Ram Kingston 512/400 *2 ไม่รู้เป็นที่อะไรเหมือนกันครับ เมนบอร์ดยังใหม่อยู่เลย

ทาซิลิโคนดีอ่ะยัง ความร้อนเช็คอะยังความร้อนสูงมันก้อจอฟ้า+รีสตาตเองได้นะครับ

Comment

เดาว่า PSU เริ่มจ่ายไปมีปัญหาจะฟ้องด้วยอาการแบบนี้ครับ

Comment

เปลื่ยนถ่าน BIOS ดูเผื่อจะหมด

Comment

เพิ่งแงะมาล้างCPU+HEATSING+ทาซิลิโคนแล้ว ก็ปรับได้แค่10*100 ครับ 10*133 ทำไม่ได้อ่ะครับ

Comment

ลองเคลียร์ค่า Bios แล้วเซตใหม่ได้มั๊ยคับ หรือไม่ก็ Flash bios ใหม่

Comment

ตัวสร้างความถี่บน เมนบอร์ดเสีย
              เคยเจอมาเหมือนกัน
              ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่อย่างเดียว

Comment

งืม ๆ ความรู้

Comment

ตอนดับมันร้อนมากใหมครับ

Comment

อาการคอมตัวเก่าผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ เปลี่ยน PSU แล้วหายเลย ขอฟันธงตามพี่วิกรว่า PSU จ่ายไฟไม่นิ่งพอครับ สรุป ตัวที่เสื่อมจริงๆคือ PSU ครับ

Comment

ไม่น่าจะใช่ CPU นะครับ ที่เสื่อมน่ะ

Comment

ลองซื้อ psu มาเปลี่ยนก่อนก็ได้ครับ cpu ไม่น่า อันดับสอง น่าจะเป็นที่บอร์ดหรือเปล่า ลองดูครับ

Comment

ตามนั้นไปครับ psu

Comment

เหมือนผม เลย อีกเครื่อง สเปกเดียวกัน อีกสักพัก CPU และ M/B พังเลยครับ(ของผมนะ)
                            http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=253459

Comment

ใครก็ได้ช่วยที

ผมก็มีปัญหาความร้อนแบบนี้เหมือนกันครับ ลองจับSinkซีพียูแล้ว มันก็ไม่ค่อยร้อนเท่าไร
                              แต่พอไปดูสถานะ ในBios ซีพียูมีความร้อน 127องศาเลยครับ(OC X8 AI tunning) เปิดเครื่องเล่นได้แค่ 2ชม.เอง
                              บางทีก็เป็นจอฟ้าเหมือนกัน บางครั้งเล่นแล้วกระตุก
                              อุปกรณ์ที่ใช้ครับ
                              AM2 +4200 , VGA Asus EAH2400 256MB , M/B Asus M2N4 SLI ,Ram 512*2 667
                              ใครใช้การ์ดจอตัวนี้แล้วมีปัญหาบ้าง
                              อาการรุนแรงไปนิด มันทำให้จอผมพังไปแล้ว 1ตัว ก็ใช้ได้ 7วัน เองเลยเอาการ์ดไปเคลมตัวใหม่มาครับได้ราว2วันแล้ว(นับวันที่เขียนกระทู้) ตอนนี้ยังปกติอยู่แต่เรื่มมีปัญหาDriver การ์ดจอ Error เป็นบางครั้ง

Comment

Working...
                              X