overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: สเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์เหมือนไม่แรง แนะนำด้วย คับ

OverclockZone Member

Default สเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์เหมือนไม่แรง แนะนำด้วย คับ

หวัดดี และ ข้อขอบคุณที่อ่าน คับ

ผมฃื่อนัฐคับ กำลังเรียนอยู่ทางด้าน Animation คับ แล้วก็ได้ฃื้อ computer ใหม่ได้ 2 เดือนแล้ว
    แต่พอใช่ render กับ 3ds max9 sp2 แล้วยังช้า เหมือนไม่แรงขื้น
    นอกจากนี่เครื่องคอมพิวเตอร์มีปัญหาความร็อน พอเปิดเครื่องคอมไปได้ประมาน 10-20 นาที ก็ ร็อนมาก (CPU=65c, HDD=43c, VGA=89c)

นี่คือสเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์ของผมคับ
    CPU = Intel® Core™2 Quad Q6900 @2.66GHz (2.66GHz X 4)
    VGA = Nvidia GeForce 8800 GTX 768MB X 2 (ทำ SLI คับ)
    RAM = 8GB DDR2 (2GB per Ram)
    MotherBoard = ASUS Striker Extreme
    HDD = 1500GB (500GB x 3)
    power = Enermax 720w
    Window = Window Xp 64bit
    Cooling = fans x 9 (ASUS Silent Knight for CPU)
    Case = GView Security Systen with DiGi LCD

PS. 3ds Max9 เป็น program ที่เรียนคับ
    งานที่ทำมีกานไช้ของ cloth simulation เป็นกานให้CPUคำนวยการเครืยนไหวของเสื่อ และผมของตัวละคอนเป็นล้านเส้น ผมจึงไช้ Intel® Core™2 Quad Q6900 @2.66GHz และไช้ Nvidia GeForce 8800 GTX 768MB X 2 ที่มี GPU เพราะฉนังผมไช้ CPU ถึง 6 ตัวพร้อมกันในการ render งาน แล้วที่ไม้ซื่อ NVIDIA Quatro VGA card เพราะสเป็คที่ต่ำกว่า และราคาสูง แล้วไม่มีGPU แล้วเวลาทำงานผมก็ไช้ RAM ถึง 8GB ด้วย คับ

จึงข้อคำแนะนำด้วย คับ กับเครื่องคอมพิวเตอร์เหมือนไม่แรง แล้วก็ร็อนมาก

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้านรูปชุดที่บอกให้ดูหน่อยซิครับ จะได้ แนะนำได้ถูกครับ

นะๆ ขอดูรูปในเคชหน่อยนะครับผม

ถ้าไม่ขอมากเกิไป ขอดู CPU Z หน่อยนะครับ ทั้งหน้า RAM CPU MB เดี๋ยวจะบอกวิธีแรงให้ครับ
    Last edited by wikorn; 12 Oct 2007 at 00:39:57.

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

โห เคส เทพ ไม่เคยเจอไคร ที่ใช้ชุดนี้เลยครับ ผมก็อยากเห้น เป้นบุญตาเหมือนกัน

OverclockZone Member rsun's Avatar

เจ้าของกระทู้ไงก็ลองทำตามที่ท่าน wikorn แนะนำนะครับ คนในนี้จะได้ช่วยกัน......วิเคราะห์และแก้ปัญหาให้ท่านได้ ถ้าใช้ cpu-z หรือเอารูปมาลงไม่เป็น PM มาผมได้ครับผมสอนให้ อิอิอิอิ
    Last edited by rsun; 12 Oct 2007 at 00:53:00.

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถ้านรูปชุดที่บอกให้ดูหน่อยซิครับ จะได้ แนะนำได้ถูกครับ

นะๆ ขอดูรูปในเคชหน่อยนะครับผม

ถ้าไม่ขอมากเกิไป ขอดู CPU Z หน่อยนะครับ ทั้งหน้า RAM CPU MB เดี๋ยวจะบอกวิธีแรงให้ครับ
    ผมนัฐคับ ถ้านรูปชุด แบบเปืดฟาข้างใด้ ครับ แต่ไม่อยากทอนแต่ละชิ่น เพราะต่อกับไม่เป๊น

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by d2rnattakorn View Post
    ผมนัฐคับ ถ้านรูปชุด แบบเปืดฟาข้างใด้ ครับ แต่ไม่อยากทอนแต่ละชิ่น เพราะต่อกับไม่เป๊น
    ครับ ไม่ต้องถอดครับ เอาข้างเคช และ CPU Z ก็พอครับ เดียวถ้าช่วยได้ก็จะช่วยเต็มที่ครับ เพราะนานๆเจอชุดแบบนี้ก็อย่ากไห้ใช้ได้เต็มที่ครับ

OverclockZone Member blackcat333's Avatar

ดีนะที่เลือกเรียน วิศวคอม ไม่เรียน animation ป้าดดด คอมแรงจี๊ดเลย ผมยังใช้ 2.6c อยู่เลย

OverclockZone Member panpan182's Avatar

อยากชมจัง

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ครับ ไม่ต้องถอดครับ เอาข้างเคช และ CPU Z ก็พอครับ เดียวถ้าช่วยได้ก็จะช่วยเต็มที่ครับ เพราะนานๆเจอชุดแบบนี้ก็อย่ากไห้ใช้ได้เต็มที่ครับ
    ขอโทษคับ อะไรคือ CPU Z คับ ผมไม่รู้มากเกียวกับ Hardware ทำเป็นแต่ 3ds max

ผู้มาเยือน12
    Guest

เคสเป็นแสนบาท แต่ดันใช้คีบอดอันละ 70 บาทซะงั้น ไม่สมดุลกันเลยอ่า

เห็นพิมผิดๆๆถูกๆๆเพียบ -*- หรือว่าเรียนอยู่นอก ( นอกโลก )

ก็น่าร้อนอยู่นะครับ VGA 2 ตัวนี้มันนรกแตกเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว พอกาดจอร้อนก้เลยแผ่รังสีอำมหิตไปทั่วเคส

เปลี่ยนไปเล่นเคส FULL TOWER ตัวโตๆๆ ช่วยได้เยอะ

หรือไม่ก็เจาะช่องติดพัดลม เพื่อดุดลมร้อน ตรงกาดจอออก

ควอโด ก็มี GPU graphics processing unit

ถ้าไม่มีแล้วมันจะใช้ขวดอะไรทำงานอะครับ

กาดจอไม่มสมอง มันจะทำงานเยี่ยงไร

Quote Originally Posted by d2rnattakorn View Post
    ขอโทษคับ อะไรคือ CPU Z คับ ผมไม่รู้มากเกียวกับ Hardware ทำเป็นแต่ 3ds max
    http://www.cpuid.com/download/cpu-z-141.zip

ช่วยครับผม ลงเสร็จ มันะบอกรายระเอียด + ค่าต่างๆที่เราเซ็นไว้ครับ เบื้องต้นนะครับ

ผู้มาเยือน12
    Guest

หวัดดี และ ข้อขอบคุณที่อ่าน คับ

ผมฃื่อนัฐคับ กำลังเรียนอยู่ทางด้าน Animation คับ แล้วก็ได้ฃื้อ computer ใหม่ได้ 2 เดือนแล้ว
    แต่พอใช่ render กับ 3ds max9 sp2 แล้วยังช้า เหมือนไม่แรงขื้น
    นอกจากนี่เครื่องคอมพิวเตอร์มีปัญหาความร็อน พอเปิดเครื่องคอมไปได้ประมาน 10-20 นาที ก็ ร็อนมาก (CPU=65c, HDD=43c, VGA=89c)

นี่คือสเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์ของผมคับ
    CPU = Intel® Core™2 Quad Q6900 @2.66GHz (2.66GHz X 4)
    VGA = Nvidia GeForce 8800 GTX 768MB X 2 (ทำ SLI คับ)
    RAM = 8GB DDR2 (2GB per Ram)
    MotherBoard = ASUS Striker Extreme
    HDD = 1500GB (500GB x 3)
    power = Enermax 720w
    Window = Window Xp 64bit
    Cooling = fans x 9 (ASUS Silent Knight for CPU)
    Case = GView Security Systen with DiGi LCD

PS. 3ds Max9 เป็น program ที่เรียนคับ
    งานที่ทำมีกานไช้ของ cloth simulation เป็นกานให้CPUคำนวยการเครืยนไหวของเสื่อ และผมของตัวละคอนเป็นล้านเส้น ผมจึงไช้ Intel® Core™2 Quad Q6900 @2.66GHz และไช้ Nvidia GeForce 8800 GTX 768MB X 2 ที่มี GPU เพราะฉนังผมไช้ CPU ถึง 6 ตัวพร้อมกันในการ render งาน แล้วที่ไม้ซื่อ NVIDIA Quatro VGA card เพราะสเป็คที่ต่ำกว่า และราคาสูง แล้วไม่มีGPU แล้วเวลาทำงานผมก็ไช้ RAM ถึง 8GB ด้วย คับ

จึงข้อคำแนะนำด้วย คับ กับเครื่องคอมพิวเตอร์เหมือนไม่แรง แล้วก็ร็อนมาก

สำหรับงาน 3 D แล้วบอกว่า QUADRO สเปกต่ำกว่า คงเข้าใจอะไรผิดแล้วครับ
    มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ เอามาใช้ทำงาน วัดกันกับ 8800GTX คนละเรื่อง

OverclockZone Member rsun's Avatar

วิธีใช้ + วิธีลง CPU-Z
    ตาม link นี้เลยครับ

http://www.bcoms.net/software/cpuz.asp

ช่วยเต็มที่ครับคอมท่านเจ้าของกระทุ้จะได้แรงสักที

http://www.cpuid.com/download/cpu-z-141.zip

ช่วยครับผม ลงเสร็จ มันะบอกรายระเอียด + ค่าต่างๆที่เราเซ็นไว้ครับ เบื้องต้นนะครับ
    ผมเรียนอยู่นอกคับ เลย พิมผิดๆๆถูกๆๆเพียบ
    แล้วนี่คับ CPU-Z แต่ไม่มีกลองที่ถ้านรูปได้
    Last edited by d2rnattakorn; 12 Oct 2007 at 01:27:21.

เบื้องต้นคง ซื้อมาแล้วคงไม่แนะนำให้เปลี่ยนนะครับ ขอดูMB ด้วยครับ มันวิ่งที่เท่าไรกว่า SLI นะ

ตอนนี้ทำได้คือ OC ไต่คงไม่มากเท่าแรม แรมเยอะแถว
    แล้วก็ MOD QUARDO เข้าไปที่กร์ดจอ

ส่วควมร้อนคงต้องขอดูรูปในเคชนะครับ มือถือก็พอถ่ายได้แล้วรับ อย่าลืมหน้า MB นะครับ

ว่าแต่ทำไมแรมวิ่ง 667 หว่า ทดแรมหรือ ซื้อแรม 667 มาใช้ครับ
    Last edited by wikorn; 12 Oct 2007 at 01:37:55.

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือน12 View Post
    เคสเป็นแสนบาท แต่ดันใช้คีบอดอันละ 70 บาทซะงั้น ไม่สมดุลกันเลยอ่า

เห็นพิมผิดๆๆถูกๆๆเพียบ -*- หรือว่าเรียนอยู่นอก ( นอกโลก )

ก็น่าร้อนอยู่นะครับ VGA 2 ตัวนี้มันนรกแตกเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว พอกาดจอร้อนก้เลยแผ่รังสีอำมหิตไปทั่วเคส

เปลี่ยนไปเล่นเคส FULL TOWER ตัวโตๆๆ ช่วยได้เยอะ

หรือไม่ก็เจาะช่องติดพัดลม เพื่อดุดลมร้อน ตรงกาดจอออก

ควอโด ก็มี GPU graphics processing unit

ถ้าไม่มีแล้วมันจะใช้ขวดอะไรทำงานอะครับ

กาดจอไม่มสมอง มันจะทำงานเยี่ยงไร
    เปลี่ยนไปเล่นเคส FULL TOWER ไม่ใด้ครับ เพราะกับไทยป่อยแล้วจะขนยาก

Moderator Gearhead's Avatar

ลองรัน ATiTools

แล้วใช้ Riva Tuner จับอุณหภูมิดูครับ

วิธีใช้ Riva Tuner ดูอุณหภูมิู

รบกวนช่วยจับภาพขณะรันให้ดูหน่อยครับ

Moderator Gearhead's Avatar

เบื้องต้นซื้อมาแล้วคงไม่แนะนำให้เปลี่ยนนะครับ
    ขอดู MB ด้วยครับ มันวิ่งที่เท่าไร SLI นะ

ตอนนี้ทำได้คือ OC แต่่คงไม่มากเท่าไร แรมเยอะแถว
    แล้วก็ MOD QUADRO เข้าไปที่การ์ดจอ

ส่วความร้อนคงต้องขอดูรูปในเคสนะครับ มือถือก็พอถ่ายได้แล้วรับ อย่าลืมหน้า MB นะครับ

ว่าแต่ทำไมแรมวิ่ง 667 หว่า ทดแรมหรือ ซื้อแรม 667 มาใช้ครับ
    ตื่นเต้นจนพิมพ์์ผิดซะเยอะเลยนะครับ อิอิ ผมขอแก้นิดหน่อยนะครับ
    แรมเป็น 667 ครับ

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

ตามนี้ เราเคยจับไขควงไหม

ผมแนะนำก็คือ ถอด CPU ออก แล้วทาซิลิโคนใหม่ แล้วก็ลองจัดสายดูครับ
    แล้วไอ้พัดลม9ตัว มันอยู่ตรงไหนบ้าง ขอเดานะ หน้าเคส 80มิล 1 หลังเคส 120 มิล 1 ฝาข้างก็ 80 กะ 120 อย่างล่ะ 1 แล้วอีก 4 ตัวเป่าอะไรอยู่ครับ

ทางแก้ที่หายแน่ๆคือ เปลื่ยนเคสครับ ท่านลองมองหาเคส พวก Lain Li ดูครับ ถ้าในไทยนะ แต่ถ้าเมืองนอกเนี่ย Cooler Master ครับ

ปัญหานี้ น่าจะเกิดจากการระบายความร้อนของ CPU ครับ ใคเคสมันคงอึดอักน่าดู เมนบอร์ดตัวตั้งแพง ไปนอนแออัดกะ 8800 อีกตั้ง 2 ตัว ไหนจะ HDD อีก 3 ลูกล่ะ จิงไหมครับ ท่านเจ้าของกระทู้

ผมแนะนำได้แค่นี้ครับ

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ตื่นเต้นจนพิมพ์์ผิดซะเยอะเลยนะครับ อิอิ ผมขอแก้นิดหน่อยนะครับ
    แรมเป็น 667 ครับ
    ขอบคุณครับ อิอิ ผมประเภท ภาษาไทย ซ่อมมาตลอดครับอิอิ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks