Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดว์โหมด SATA แล้วมันไม่เจอฮาร์ดดิสก์อ่ะครับพี่ ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดว์โหมด SATA แล้วมันไม่เจอฮาร์ดดิสก์อ่ะครับพี่ ๆ

คือว่า HP dv2000 ของผมเวลาลงวินโดว์ด้วยโหมด SATA มันจะฟ้องว่าไม่เจอฮาร์ดไดร์ฟน่ะครับ
    ต้องสับโหมดใน Bios มาเป็นโหมดธรรมดาแทนจึงจะลงได้ ลงวินโดว์เสร็จแล้ว ก็กะว่าจะเปลี่ยนกลับ ดันขึ้น Safe Mode ซะอีก

ก็เลยอยากจะรบกวนถามพี่ ๆ ว่า ตัวนี้มีไดร์ฟเวอร์ SATA ตอนลงวินโดว์รึปล่าวครับ

อ้อ คือว่าตอนผมได้ตัวนี้มา เค้าไม่มีแผ่นไดร์ฟเวอร์มาให้น่ะครับ พอผมจะไปโหลดในเว็ป ก็สับสนอ่ะครับ
    คือไดร์ฟเวอร์มันกองรวมกันไม่รู้กี่รุ่นต่อกี่รุ่น เลือกไม่ถูกเลยครับ รุ่นของผม dv2000 เป๊ะ ๆ
    หากพี่ ๆ ท่านใด มีลิงค์โหลดไดร์ฟเวอร์ ( แบบที่ไม่สับสน ) ขอรบกวนช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับพี่ ๆ ^_^

เลือกโหลดตัวคล้ายๆกับที่ผมวงเน้นไว้น่ะครับ
    เว็บจะระบุไว้ว่า raid, sata driver ประมาณนี้ โหลดมาแล้วแตกลงแผ่นดิสก์ 1.44MB แล้วติดไดร์เวอร์(กด F6)ช่วงแรกๆติดตั้งวินโดวส์นะครับ

หรือไม่ก็ลองหาจากเว็บของ MSI คอมฯ HP, Compaq เห็นใช้บอร์ดยี่ห้อ MSI อยู่หลายตัวครับ

Comment

ครับ ต้องลง sata driver raid ครับ แล้วคอยกด เอฟ6 ตอนรันเซ้ตอัพครับ

ที่นี้ผมไม่ทราบว่าคอมพิวเตอร์มีไดร์ฟเอมั้ย เพราะไม่ได้เข้าไปดูรายละเอียดของคอมนะครับ

ถ้ามี ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าไม่มี มี 2 ทางครับ

1. ใช้ ไดร์ฟเอ เอ็กเทอนอล ครับ

2. ใช้ วินโดร์ เอ็น คอเปอเรทครับ หรือไม่ก็ วินโดร์ที่มัน เวอร์ชั้น 5 ขึ้นไปครับ

( ผมไม่รู้ว่าที่เมืองไทยเค้า เรียก วินโดร์แบบนี้กัน หรือเปล่า เพราะ รุ่นเอ้น บางคนก็ไม่รู้จักครับ ส่วนเวอร์ชั่น 5 ขึ้นไป ของทางออสเตรเลียคือ เซอร์วิสแพ็ค 2 หรือไม่ก็แล้วแต่ แต่ปี 2006 แล้วก็เป็นตัวที่เค้า อัก ไดร์เวอร์ ซ้าต้า เรียบร้อยแล้วครับ ง่ายสุดคือ ลงไดร์ฟเวอร์ครับ ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ )

อาจจะตอบได้ไม่เคลียมากนะครับ เพราะไม่เก่งเท่าไร แต่เคยเจอปัญหานี้มาเมื่อ อาทิตยืที่แล้วครับ แต่ก็อีกอย่างไม่แน่ใจเรื่อง โปรแกรม ทางออส กับ ไทยครับ ยังงัย รอผู้เชี่ยวชาญ มาตอบแล้วกันครับ

Comment

มันไม่มีเลยอ่ะครับพี่
        พี่ ๆ พอจะมีเบอร์โทรของทาง HP ไทย รึปล่าวครับ

รบกวนนิดนึงนะครับพี่ ๆ

===============================

อีกปัญหาตอนนี้ก็คือไดร์ฟเวอร์ที่ผมโหลดมาจากเว็ปตัวลงไม่ได้ด้วยครับ ( Wifi , Modem , Sound )
        ก็เลยคิดว่าขอแผ่นไดร์ฟเวอร์ + กับแผ่น Recovery จากทาง HP ดีมั๊ยครับพี่ๆ
        Last edited by Striker; 29 Oct 2006, 21:48:18.

Comment

อัพแผ่นวินโดคับ ไปหาซื้อกะได้คับเยอะแยะตาแป๊ะ ไก่ (ของเถื่อนพวกรวมไดร์เวอร์ต่างๆ เวอร์ล่าสุด ต้งแต่ V6 + นะคับ)
          เพราะอนึ่ง จะหาไดร์ฟเอ Usb มาต่อกะลำบาก
          หรือบางรุ่น ทาง Hp จะให้แผ่นวินโดมาด้วยอะคับ เป็นแผ่น รีคอวเวอร์วินโดน+ไดร์พเวอร์ครบเครื่อง
          ปล.1ถ้าหาแผ่นไม่ได้หรือไงแต่ต้องการใช้งาน เข้า Bios ไปปิด N...SATA ใน Bios กะลงได้เหมือนปกติ อะคับ แค่จะใช้พวกโปรแกรม Intel Matrix Storage Manager(ไว้ดุการทำงานของHdd) ม่ะได้อะคับแต่การใช้งานกะเหมือนกันทุกอย่างคับ ^ ^
          ปล.2ไปโหลดจากเวบ Hp เยยคับ (ผมแนบไฟล์ SATA ไว้ด้วยให้ด้วยนะคับ)
          ปล.3 เคยเหงบางเวบนะคับสอนการอัพไดร์เวอร์ลงในแผ่นวินโด อะคับแต่จำลิงค์ม่ะได้อะคับ แต่ดุแล้วกะยาก - -*

Comment

Originally posted by Striker View Post
            มันไม่มีเลยอ่ะครับพี่
            พี่ ๆ พอจะมีเบอร์โทรของทาง HP ไทย รึปล่าวครับ

รบกวนนิดนึงนะครับพี่ ๆ
            โทรไปตอนนี้กะปิดคับ ต้องโทร จัน-ศุก เวลาทำการ แต่อีกนิด 1 นะคับ ทาง 0 Hp ไม่ยุ่งเรื่องโปรแกรมนะคับคับ - -* ยุ่งแต่เรื่องประกันอย่างเดียวกะขาย (ขนาดไดร์ฟเวอร์ยังม่ะมีมาให้เยยต้องไปโหลดเอง) - -* ถ้ามีปัญหาไงลอง Msn มากะได้คับ เผื่อจะแนะนำได้มัง aPisboT@ Hotmail.Com
            เมื่อกี้อัพม่ะขึ้น -+*-

Comment

Working...
            X