overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: เกี่ยวกับสายแลนที่ต่อภายนอกอะคับ

OverclockZone Member CK's Avatar

Cool เกี่ยวกับสายแลนที่ต่อภายนอกอะคับ

คือจะต่อสายแลนระหว่างบ้าน 2 หลังอะคับเพราะโทร.มันอยู่บ้านนึง คอมอยู่บ้านนึงจะต่อ hispeed
    แล้วก็จะลากสายมาบ้านที่มีเครื่องคอม
    อยากรู้ว่าถ้าเราต่อสายภายนอกมันจะเสื่อมเร็วไหมคับ ระยะประมาณ 150 เมตร (ปล.สายม้วนเดียวมันจะต่อถึงเลยหรือเปล่าคับไม่รู้ว่ามันยาวได้เท่าไหร่.....

OverclockZone Member Nash66's Avatar

โหเหรอ ผมว่าping อย่างเล่นเคาท์เตอร์อ่ะ ในบ้าน ping 10-20 บ้านถึงบ้าน จะ 35-50 ครับ แต่ ถ้าไม่ตากแดดตากฝนก็คงใช้ได้นานคับ แต่ ทางที่ดี ไม่เกิน 100 เมตรจะดีกว่านะ

OverclockZone Member ultrabbb's Avatar

ไม่ไหวคับ ถ้าเกินกว่า 100 เมตร สัญญาณจะอ่อนลง
    ในระยะ 100 เมตร สัญญาณจะต้องไม่ถูกรบกวนด้วย คลื่นแม่เหล้ก ความร้อน
    ถ้าเกินกว่า 100 เมตรจะต้องต่อ repeater หรือ ตัวทวนสัญญาณ

ถ้าสามารถทวนสัญญาณที่ครึ่ง ๆ ได้ ก็ OK คับ

OverclockZone Member ShadowkinGjr's Avatar

ขอตอบเป็นข้อแล้วกันครับ
    1. 150 เมตร สายม้วนเดียว ยังเหลืออีกเยอะครับ
    2. ระยะแบบนี้ สัญญาณจะอ่อนลงนะครับ แต่ยังคงใช้งานได้
    3.ใช้สายภายนอกนะคับแล้วใส่ไว้ในท่ออะลูมิเมียนอีกครั้งหนึ่ง(กันสิ่งต่าง ๆ เช่น หนูกัด แสงแดด ฝน ได้บางส่วน)
    ปล. ทำไมไม่ย้ายโทรศัพท์ละคับ ไปติดต่อขอย้ายและขอ ไฮสปีค เลย คงจะได้นะคับ

OverclockZone Member CK's Avatar

พอดีบ้านที่โทรศัพท์อยู่ทำเป็นร้านค้า...ส่วนบ้านที่คอมอยู่ไม่ได้ใช้โทรศัพท์เพราะกลางวันไม่มีครายอยู่อะคับ

OverclockZone Member jackman's Avatar

ตามมาตราฐาน 10/100 base T ได้ไม่เกิน 100 เมตร (ผมเคยใชจริง 120 เมตร ไม่มีปัญหานะ )
    150 เมตร ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะ work หรือเปล่า ใช้เป็น wireless ดีกว่าไหมครับ
    ถ้าใ่ช้สาย 150m*15 = 2250.-

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

ต่อพ่วงแยกสายโทรศัพท์มาที่บ้านที่ต้องการใช้ ADSL แล้วค่อยต่อเข้า router จะไม่ง่ายกว่าเหรอครับ ส่วนเครื่องโทรศัพท์ที่ร้านค้านั้น ให้ใส่ microfilter หรือที่เรียกว่า spliter ก่อนเสียบกับเครื่อง เพื่อใช้เฉพาะสัญญาณโทรศัพท์ ก็ยังสามารถใช้งานโทรศัพท์ได้ตามปกติ โดยไม่รบกวนสัญญาณกับ ADSL แต่อย่างใด และค่าใช้จ่ายน่าจะถูกกว่าการเดินสาย LAN มาที่เครื่องคอมฯ การดูแลและปัญหาก็น่าจะน้อยกว่าด้วย

OverclockZone Member nong_f's Avatar

Quote Originally Posted by duen07 View Post
    ต่อพ่วงแยกสายโทรศัพท์มาที่บ้านที่ต้องการใช้ ADSL แล้วค่อยต่อเข้า router จะไม่ง่ายกว่าเหรอครับ ส่วนเครื่องโทรศัพท์ที่ร้านค้านั้น ให้ใส่ microfilter หรือที่เรียกว่า spliter ก่อนเสียบกับเครื่อง เพื่อใช้เฉพาะสัญญาณโทรศัพท์ ก็ยังสามารถใช้งานโทรศัพท์ได้ตามปกติ โดยไม่รบกวนสัญญาณกับ ADSL แต่อย่างใด และค่าใช้จ่ายน่าจะถูกกว่าการเดินสาย LAN มาที่เครื่องคอมฯ การดูแลและปัญหาก็น่าจะน้อยกว่าด้วย
    ตามนี้เลยครับดีกว่าแน่นอน

ว่าจะลองตามนั้นดูคับ ที่จิงเมื่อก่อนมันก็พ่วงกันอยู่ทั้ง 2 หลังเลย แต่มันจะคุยไม่ค่อยรู้เรือง เสียบ่อยอีกตะหาก
    เลยถอดออกใช้เครื่องเดียว......คงต้องให้เค้าเดินสายใหม่ละมั่งเนีี้ย....ตจว.ยิ่งบริการแย่ๆอยู่ด้วยจิ...จอร์ทละเบื่อจิงๆ

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

เดินเองก็ได้ครับ ถ้าไม่ลำบากเท่าใด แต่เน้นที่จุดต่อเชื่อมต่าง ๆ ต้องแน่นหนาพอ เพื่อไม่ให้เกิดสัญญาณรบกวนขึ้นมา ถ้าให้ดี ควรใช้สายแบบ drop wire คือสายสีดำแบบเดินภายนอก(แบบที่องค์การเดินสายมาให้เรา) ฉนวนและอายุการใช้งานจะทนทานกว่า ไม่ควรใช้สายแบบฉนวนสีขาว เพราะว่าพอใช้ไปไม่นาน ฉนวนมันจะเสื่อม ทำให้สัญญาณ drop ก็จะใช้งาน ADSL ได้ไม่เต็มที่ ต้องเสียเวลามาเดินสายกันใหม่อีก

Bookmarks

Bookmarks